Vấn đề report spam với nạn fake nick yahoo

dinhbuu144

Banned
Reactions
1,867
MR
0.000
Tình hình là ngày nào vào cũng thấy có topic lập ra để report 1 thằng nào fake nick của pro để scam. chuyện này không hề cũ, nhưng vẫn rất nhiều người bị scam và report. thực chất thì người ta có thể fake hàng hoạt, và không dự tính hết được. tuy nhiên phương thức để lập nick fake không kiểm soát được, nhưng chúng ta có thể kiểm soát nick thật được mà đúng ko?

cổ nhân nói "kiếm tiền đã khó, nhưng giữ được tiền còn khó hơn". tại sao mỗi người không tự tìm hiểu và bỏ 1 phút thời gian để kiểm tra trong khi giao dịch nhỉ.

bản thân mình vào MMO được đúng 1 năm, cũng đi từ newbie, như những người chưa biết gì. nhưng đến giờ vẫn chưa bị scam lần nào mặc dù từng có rất nhiều scamer pm.. phương thức thì nhiều vô kể nhưng cũng chỉ gói gọn trong 1 chữ" fake".

vậy tại sao mỗi người không tự bảo vệ trước 1 hình thức vô cũng cũ rích, lộ liễu như thế!

cách thức thực sự đơn giản: vào thông tin của nick pm, tốt nhất là xem ở Chi tiết liên lạc, phần tên truy nhập yahoo. đó mới chính là tên đăng nhập thực sự. việc còn lại chỉ là vào forum, search yahoo đó, hoặc vào topic của người mà yahoo đó xưng là, crtl+F, dán vào. nếu trùng thì nó sẽ bôi lên, không thì ko bôi. VÀ CHÚ Ý CẢ THIẾU THỪA CÁC KÝ TỰ SAU CỦA YAHOO FAKE, nếu yahoo fake là chỉ thiếu 1, 2 ký tự thì search vẫn ra, nhưng đó vẫn là fake và không chú ý là ăn đạn nên cần chú ý thêm. Làm ơn đi, chỉ tốn vài giây đến vài mươi giây thôi, là các bạn đã giữ được 1 khoảng tiền từ nhỏ đến lớn, và tiết kiệm cho forum 1 số tài nguyên, tiết kiệm cho ae 1 khoảng thời gian đọc và comment topic!

Cũng có 1 góp ý đối với vấn đề này như sau: mod-admin làm riêng 1 topic về kiểu scam này, sticky lên chỗ nào dễ thấy. dù sao nó cũng là 1 kiến thức mà newbie nên có. rồi sau đó ai lập topic kiểu "abcxyz giả danh qwe scam..." thì cứ del thẳng tay cho nó gọn. ai bị scam kiểu "lơ đãng, đãng trí, không chú ý thì cho 1 bài học cho nhớ". ngày nào cũng nhìn mấy topic đó mọc ra thật khó chịu. Nếu các bạn chịu bỏ chút thời gian để check thì nạn scam sẽ giảm đi rất nhiều. trừ kiểu hack thực sự thì không chống được, hay những người mà mình tin tưởng đi scam thì đó mới thực sự là vấn đề nghiêm trọng.

còn việc người bán, mua xưng là uy tín này nọ... nếu trước đây người ta không có cống hiến gì to tát, hay là thành viên dính dáng đến box ***, mặc kệ Sr hay Pro gì gì đó dẹp tất lại 1 bên và đi tìm trung gian cho chắc ăn. có 10k đến vài chục thôi với 1 số tiền to trong khi đó có thể an tâm giao dịch mà không phải sợ.

Tiên trách kỷ hậu trách nhân

Chúng ta nên tự bảo vệ mình trước.

trên đây là vài lời góp ý của em mong các bác đừng ném nặng tay quá ạ:)

Last edited by a moderator:
Up lên cho mọi người vào xem nào... Một ý tưởng hay.

Upvote 0
Cùn ý nghĩ với thread, việc bị scam là do ham rẻ, mờ mắt trước những lời hứa hảo nên ráng chịu.
Chứ 1 thằng nó fake hàng trăm hàng ngàn nick của mấy bro trogn 4room thì phải lập hàng trăm hàng ngàn thread report sao !?
Các bác bị scam tự suy nghĩ lại xem tại sao mình bị scam đi rồi hãy post...

Upvote 0
Cám ơn ý kiến của cậu, hiện tại những Box như vậy mình sẽ move sang Box Chat hết ;)

Upvote 0
ko add yahoo lạ yêu cầu add mình, chỉ chủ động add yahoo với nguời mình muốn, với yahoo giao dịch thì cho vào 1 group riêng. Check cẩn thận thì bố scam cũng ko scam đc.
Mình khâm phục những bạn bị scam hơn là những thằng scam vì ko hiểu sao kiểu scam vớ vẩn thế mà các bạn vẫn dính đc =))

Upvote 0
"kiếm tiền đã khó, nhưng giữ được tiền còn khó hơn".

câu này rất hay và ý nghĩa...thank cậu

Upvote 0
Mình khâm phục những bạn bị scam hơn là những thằng scam vì ko hiểu sao kiểu scam vớ vẩn thế mà các bạn vẫn dính đc =))

đúng là khâm phục thật. tưởng chừng như ko thể scam dc thế mà lại bị scam thì bó tay.

Upvote 0
Hãy đặt trường hợp mình là newbie thì nó ko hề đơn giản tí nào đâu ;)

Và chuyện gì cũng có thể xảy ra nhé ;)

Upvote 0
@ chủ topic: bạn nhỉu nhầm ý mình rùi, mình có gạch đá đâu. Chỉ là 1 lời nhắc nhở cho những member bị scam vì fake nick thôi. Cũng chỉ tại họ ko cẩn thận nên mới vậy. Mình cũng 2 năm mmo nhưng cũng chẳng bị xì cam bao giờ.

Upvote 0
Hãy đặt trường hợp mình là newbie thì nó ko hề đơn giản tí nào đâu ;)

Và chuyện gì cũng có thể xảy ra nhé ;)

e cũng đặt mình vào vị trí từng là newbie để viết chứ. gặp trường hợp này từ những ngày còn new lắm cơ. còn có cả trường hợp dùng đến 2 nick yahoo fake 2 người để trung chuyển lời nói cơ. còn bảo "sao thằng nào cũng nói là chả với yahoo này mà lại nhảy yahoo kia" nữa kìa. nhưng cảnh giác tốt thì tai qua nạn khỏi thôi mà :)
@ chủ topic: bạn nhỉu nhầm ý mình rùi, mình có gạch đá đâu. Chỉ là 1 lời nhắc nhở cho những member bị scam vì fake nick thôi. Cũng chỉ tại họ ko cẩn thận nên mới vậy. Mình cũng 2 năm mmo nhưng cũng chẳng bị xì cam bao giờ.

đến lượt bác nhầm ý e rùi. e sticky lên để nhấn mạnh ý bác đó chứ có nói bác gạch đá đâu. mình định thêm vào nhưng thấy bác ghi ở dưới nên copy luôn ý mà :D

Upvote 0

Announcements

Forum statistics

Threads
420,872
172,945
Latest member
taiiwinclub88

Most viewed of week

Most discussed of week

Most viewed of week

Most discussed of week