Ủng hộ xây chùa Thiền Tịnh H. Định Quán – T. Đồng Nai

Status
Not open for further replies.

chemgio

Moderator
Reactions
4,468
MR
20.042
Insuree Balance
2242|100
(PGVN)
Chùa Thiền Tịnh tọa lạc tại Km110, QL 20- Xã Phú Ngọc – H. Định Quán – T. Đồng Nai được lập từ năm 1972 do Thượng tọa Thích Thiện Trí khai sơn tạo tự, lúc đầu được che bằng vách ván, là nơi đồng bào Phật tử địa phương tụ tập lễ Phật, tu học và giúp đỡ những hoàn cảnh khó khăn, bất hạnh.
Chùa Thiền Tịnh tọa lạc tại Km110, QL 20- Xã Phú Ngọc – H. Định Quán – T. Đồng Nai được lập từ năm 1972 do Thượng tọa Thích Thiện Trí khai sơn tạo tự, lúc đầu được che bằng vách ván, là nơi đồng bào Phật tử địa phương tụ tập lễ Phật, tu học và giúp đỡ những hoàn cảnh khó khăn, bất hạnh.

Kính bạch: Chư Tôn, Thiền đức Tăng Ni

Kính thưa : Quý thiện nam, tín nữ, quí vị thiện hữu tri thức, quí vị Phật tử trong và ngoài nước cùng các nhà hảo tâm gần xa:

Trong giai đoạn đất nước khó khăn, Nhà Chùa tập trung làm công tác từ thiện, giúp đỡ người nghèo khó, bất hạnh, chứa tính đến việc xây dựng. Năm 1992, Thượng tọa Thích Thiện Trí viên tịch, từ đó Chùa Thiền Tịnh thiếu đi một Ngôi báu để hướng dẫn Phật tử tu học, làm lành tránh dữ, thiếu người trông coi bảo quản

Năm 1993, Tỉnh hội Phật giáo Đồng Nai đã bổ nhiệm Ni cô Thích Nữ Như Lý ờ Quan âm tu viện Biên Hòa về Chùa Thiền Tịnh để thừa hành Phật sự. Lúc bấy giờ ngôi chùa vách ván cũng đã mục nát theo thời gian, Ni cô trụ trì cùng với Phật tử vận động quyên góp xây lại ngôi chùa để có nơi che mưa, che nắng, phụng thờ Tam bào và tụng kinh, Lễ Phật.

Vì kinh phí khó khăn nên ngôi Chùa không mấy chất lượng, sức chịu đựng với thời gian và thời tiết kéo dài cũng đã 18 năm. Nay thì tường nứt, ngói bể, rui mè, bị mọt ăn oằn cong dột tứ tung, không còn cách dặm vá, Chư Ni và Phật tử mỗi lần hành lễ rất là khó khăn.. Chư Ni cùng bà con Phật tử nơi đây hằng cầu nguyện tái tạo trùng tu ngôi tam bảo, để có nơi thờ cúng trang nghiêm rộng rãi cũng như tạo điều kiện cho ni chúng, nhân dân và bá tánh có nơi nương tựa tu học, để cho con cháu muôn đời tiếp nối sự nghiệp hoằng pháp lợi sanh, làm rạng ngời ánh sáng chánh pháp nơi thế gian này. Với công trình xây dựng to lớn mà đời sống Phật tử nơi đây kinh tế vẫn còn khó khăn nên khó thành tựu được Phật sự nói trên.

Đến nay, duyên lành hội đủ, được sự chấp thuận của Tỉnh hội và các cấp chính quyền, Chùa Thiền Tịnh sẽ làm lễ đặt đá trùng tu vào ngày 30/09/2012 nhắm 15/8 Nhâm Thìn

Kính lạy chư tôn thiền đức tăng ni! Thưa quý vị!

Chúng con kính nghe chư Tổ dạy:

Chánh pháp lưu truyền, hẳn phải nhờ sự đảm đương của bốn chúng.
Thiền môn Thiền Tịnh đều trong cậy vào người thí chủ phát tâm.

Đặt đá xây dựng lại chùa lần này, đối với chúng con thật quá sức. Chúng con rất lấy làm lo lắng cho công trình trùng tu chùa, Vì đạo pháp vì quê hương, chúng con ngưỡng mong Chư Tôn Đức Hòa Thượng, Thượng Toạ, Đại Đức Tăng Ni, các cấp chính quyền, các nhà hảo tâm, cùng toàn thể Phật tử xa gần hết lòng yểm trợ chúng con về mặt tinh thần cũng như vật chất, và tạo mọi sự thuận duyên cho chùa Thiền Tịnh sớm hoàn thành công trình trùng tu ngôi chánh điện như tâm nguyện ước ao.

Chúng con tin rằng:

Công đức mở mang tam bảo, nên tướng hảo được trang nghiêm.
Phước báo trùng tu Phật điện mà quả lành được tăng trưởng.
Thay mặt toàn thể đạo tràng chùa Thiền Tịnh
Ni sư Thích Nữ Như Lý
Tên thật : Nguyễn Thị Nho
Số TK : 5907 20504 5436
Ngân hàng NO&PTNT Việt Nam (Agribank) Chi Nhánh Định Quán.
ĐT: 061 3613 683

ai ở định quán đồng nai hay có dịp ghé qua chùa thì vào thăm và nếu được thì ủng hộ nhé

cuối tháng em về quê, nhà em gần đó hì.

không biết vì sao người ta xây quá trời chùa mà ....không thấy ai tu cả.

Nếu ai có lòng hảo tâm thật sự, hãy trực tiếp giúp đỡ những người nghèo khổ. Việc đó có ích hơn là góp tiền xây chùa.

Chúng ta góp tiền để xấy chùa, chùa lại là nơi giúp đỡ những kẻ nghèo khó (ko biết bây giờ còn đúng thế ko)
Vậy ta giúp đỡ trực tiếp n người nghèo có phải thiết thực hơn ko.

Nếu ai có lòng hảo tâm thật sự, hãy trực tiếp giúp đỡ những người nghèo khổ. Việc đó có ích hơn là góp tiền xây chùa.

Chúng ta góp tiền để xấy chùa, chùa lại là nơi giúp đỡ những kẻ nghèo khó (ko biết bây giờ còn đúng thế ko)
mỗi cái đều có cái hay của nó. nếu suy nghĩ này sai cho e xl nhé
tớ nhớ có câu cho họ niềm tin trước khi cho họ tiền đó. nếu đây là ngôi chùa giúp đỡ nhiều người. truyền niềm tin cho những ng nghèo khổ để họ có động lực. thì dù cho họ 1 bát cơm cũng được rồi.

Quỹ từ thiện MMO4ME Charity vẫn đang trực tiếp giúp đỡ những người nghèo khó, chùa thì cũng có nơi rất tốt ví dụ như là phát cơm chay cho sinh viên thi đi đại học, cao đẳng, cho sinh viên đi thi có nơi ở nè vv ....... --> cho nên mình khá giả thì mình giúp chùa thì cũng là điều tốt bạn à. (Trước khi quyên góp nên trực tiếp đi khảo sát). Ý kiến của mình.

ko có ý gì đâu nhưng mình từng thấy rất nhiều sư đi xe hơi, xây hẳn tịnh xá cho riêng mình. Đội nón len vào vũ trường, tán tỉnh phật tử . Còn các sư thầy như trong phim, trong tưởng tượng đức cao vọng trọng ko màng sự đời mình chưa đc thấy :(

Bạn mình nó đi tu rồi nó bảo giờ học xong cấp 3 lên đh cũng chẳng làm gì. Bỏ ít tiền xin vào chùa bắt đầu chịu khổ ở đó làm từ thằng tiểu quét lá rồi dần dần leo lên, vài chục năm kiếm đc 1 khoản khá rồi hoàn tục , cưới vợ sinh con , cuộc đời tuơi đẹp. Chứ ở ngoài xã hội chẳng làm gì ra tiền :)

Mình nghĩ nhóm mmo4me làm rất tốt công tác trao quà trực tiệp với những con người khó khăn thực sự. Hi vọng nhóm càng phát triển.

ko có ý gì đâu nhưng mình từng thấy rất nhiều sư đi xe hơi, xây hẳn tịnh xá cho riêng mình. Đội nón len vào vũ trường, tán tỉnh phật tử . Còn các sư thầy như trong phim, trong tưởng tượng đức cao vọng trọng ko màng sự đời mình chưa đc thấy :(

Bạn mình nó đi tu rồi nó bảo giờ học xong cấp 3 lên đh cũng chẳng làm gì. Bỏ ít tiền xin vào chùa bắt đầu chịu khổ ở đó làm từ thằng tiểu quét lá rồi dần dần leo lên, vài chục năm kiếm đc 1 khoản khá rồi hoàn tục , cưới vợ sinh con , cuộc đời tuơi đẹp. Chứ ở ngoài xã hội chẳng làm gì ra tiền :)

Mình nghĩ nhóm mmo4me làm rất tốt công tác trao quà trực tiệp với những con người khó khăn thực sự. Hi vọng nhóm càng phát triển.
cám ơn bạn đã góp ý.

Thầy tu giờ toàn xe tay ga, otô , iphone... đã vậy ở sau còn chở thêm em chân dài mặc quần ngắn cụt.Góp tiền cho chùa để nó đi ăn tiêu à.H chắc chùa giúp đỡ người nghèo h hiếm quá rồi. Thiết thực nhất cũng nên trao trực tiếp cho người nghèo là tốt nhất

nó không sợ báo ứng ah! Có nhân quả đó! Sống phải để đức cho con cái với chứ.

nó không sợ báo ứng ah! Có nhân quả đó! Sống phải để đức cho con cái với chứ.
cái đó mình ko biết nhưng trước mắt nhìn họ sống vậy là cả 1 mơ ước với mình :D

Nói chung là mình thấy cứ quá tận tay với các người nghèo khổ phải vất vả ngoài đường đêm rét thế này mới là ý nghĩa nhất :)
Sắp noen rồi hi vọng nhóm từ thiện có thể làm thêm 1 đợt từ thiện trong noen đến những người bất hạnh ko có 1 noen trọn vẹn :)

Thầy tu giờ toàn xe tay ga, otô , iphone... đã vậy ở sau còn chở thêm em chân dài mặc quần ngắn cụt.Góp tiền cho chùa để nó đi ăn tiêu à.H chắc chùa giúp đỡ người nghèo h hiếm quá rồi. Thiết thực nhất cũng nên trao trực tiếp cho người nghèo là tốt nhất
cám ơn bạn đã góp ý.

cái đó mình ko biết nhưng trước mắt nhìn họ sống vậy là cả 1 mơ ước với mình :D

Nói chung là mình thấy cứ quá tận tay với các người nghèo khổ phải vất vả ngoài đường đêm rét thế này mới là ý nghĩa nhất :)
Sắp noen rồi hi vọng nhóm từ thiện có thể làm thêm 1 đợt từ thiện trong noen đến những người bất hạnh ko có 1 noen trọn vẹn :)
Nhóm vừa mới đi trước vài hôm đấy, là dịp noel đấy, sẽ sớm có video ấy mà hì, giờ chỉ còn chờ đợt tết làm 1 đợt lớn lớn thôi.

tốt nhất thớt nên để tiền làm từ thiện cho người nghèo khổ có ích hơn , còn việc đạo nghĩa không liên quan , như vậy là phân biệt à . còn công giáo và nhiều đạo khác cũng có như vậy thớt tính sao ,thớt chắc đạo phật giáo à , tốt nhất nên đóng topic này .và để tiền ủng hộ người nghèo khổ đi . tôi không đồng ý để tiền quyên góp việc đạo , mỗi người mỗi đạo , tự nhiên bạn lên đây quyên góp cho phật giáo .
đó là lời nói thật , mất lòng thì chịu

tốt nhất thớt nên để tiền làm từ thiện cho người nghèo khổ có ích hơn , còn việc đạo nghĩa không liên quan , như vậy là phân biệt à . còn công giáo và nhiều đạo khác cũng có như vậy thớt tính sao ,thớt chắc đạo phật giáo à , tốt nhất nên đóng topic này .và để tiền ủng hộ người nghèo khổ đi . tôi không đồng ý để tiền quyên góp việc đạo , mỗi người mỗi đạo , tự nhiên bạn lên đây quyên góp cho phật giáo .
đó là lời nói thật , mất lòng thì chịu
Bạn nè, sao vội vàng quá vậy? :). Đạo nào cũng hướng người trở thành tốt đẹp cả, nên ko ai có quyền gì mà phân biệt cả, topic chỉ đưa ra cho những ai có lòng hảo tâm mà đóng góp thôi, hoặc là đưa ra cho mọi người đọc cùng suy ngẫm thôi, vì chùa trên giúp những mảnh đời bất hạnh nữa, cũng giống như ông gì đó sửa xe đạp cho học sinh mà ko lấy tiền thôi, nên đưa lên đây, ai có lòng thì giúp thôi. Chứ ko phân biệt đạo nào cả. Trong box từ thiện này, bạn hoặc bất cứ ai đều có quyền post bài kêu gọi mọi người quyên góp cho Đạo nào, hay ai đang đói khổ, nếu có địa chị cụ thể, đủ điều kiện để đưa ra. Mong bạn hiểu cho.

Bạn nè, sao vội vàng quá vậy? :). Đạo nào cũng hướng người trở thành tốt đẹp cả, nên ko ai có quyền gì mà phân biệt cả, topic chỉ đưa ra cho những ai có lòng hảo tâm mà đóng góp thôi, hoặc là đưa ra cho mọi người đọc cùng suy ngẫm thôi, vì chùa trên giúp những mảnh đời bất hạnh nữa, cũng giống như ông gì đó sửa xe đạp cho học sinh mà ko lấy tiền thôi, nên đưa lên đây, ai có lòng thì giúp thôi. Chứ ko phân biệt đạo nào cả. Trong box từ thiện này, bạn hoặc bất cứ ai đều có quyền post bài kêu gọi mọi người quyên góp cho Đạo nào, hay ai đang đói khổ, nếu có địa chị cụ thể, đủ điều kiện để đưa ra. Mong bạn hiểu cho.
thứ 1 : chỉ có chùa đó là giúp người ,phật giáo là giúp người , còn những đạo khác là gì .
thứ 2 : nếu như đây là người khác thì không sao nhưng đây lại là chemgio mọi khuyên góp lúc trước 4rum điều từ bạn ấy .

thứ 1 : chỉ có chùa đó là giúp người ,phật giáo là giúp người , còn những đạo khác là gì .
thứ 2 : nếu như đây là người khác thì không sao nhưng đây lại là chemgio mọi khuyên góp lúc trước 4rum điều từ bạn ấy .
Bạn hiểu ý mình nói ko?
Thứ 1: câu thứ 1 là do bạn nói, chứ ko ai nói như thế cả? Ko dc suy bụng ta ra bụng người. anh @chemgio có thể post phật giáo, chắc là do anh ấy theo đạo phật, cái này mình ko chắc nhé, chỉ suy đoán. Bạn thử nghĩ đi, nếu như 1 người theo Đạo phật mà post bài Thiên Chúa hay Đạo Tin Lành cùng kỳ kỳ. Tại mỗi người có 1 tín ngưỡng khác nhau. Bạn ko thể trách ảnh dc. Mà điều mình muốn giải thích với bạn là. Bạn cũng có quyền post bài quyên góp về Đạo Thiên Chúa, hay Đạo Tin Lành hay 1 đạo bất kỳ, ko sao cả.
Thứ 2: Hình như bạn quá xem nặng, như coi anh @chemgio như là 1 ông trùm thì phải. Ảnh chí là người đứng ra cầm tiền hộ thôi, chứ những quyết định còn phải thông qua anh em trong nhóm, chứ ko phải ảnh muốn quyết định sao cũng dc, mọi người trong hội ngang nhau, ko ai có quyền hơn ai cả. Nếu như có quyền góp cho Chùa trên, ảnh muốn quyên góp thì ảnh tự bỏ tiền túi ra mà quyên góp, chứ ko dc lấy tiền quỹ của Nhóm MMO4ME Charity. Còn về việc thu - chi của quỹ sẽ công bố minh bạch nên bạn cứ yên tâm.

phế , bỏ tiền mua cục gạc về để đó , sao bạn ko nghĩ xâu hơn để tiền lo cho người ta ăn 1bữa no còn hơn mua cục gạch về để không .
xây 1 cái chùa xa xỉ để đó trong khi nhiều người chết đói vì cái tiền xây chùa , bạn lên hỏi nhà sư xem thử nhà sư sẽ lấy tiền đó xây chùa hay mua cho họ bữa cơm no
thôi không nói nữa , các bạn muốn làm sao thì làm

phế , bỏ tiền mua cục gạc về để đó , sao bạn ko nghĩ xâu hơn để tiền lo cho người ta ăn 1bữa no còn hơn mua cục gạch về để không .
xây 1 cái chùa xa xỉ để đó trong khi nhiều người chết đói vì cái tiền xây chùa , bạn lên hỏi nhà sư xem thử nhà sư sẽ lấy tiền đó xây chùa hay mua cho họ bữa cơm no
thôi không nói nữa , các bạn muốn làm sao thì làm
ok cám ơn bạn đã góp ý.

Bạn hiểu ý mình nói ko?
Thứ 1: câu thứ 1 là do bạn nói, chứ ko ai nói như thế cả? Ko dc suy bụng ta ra bụng người. anh @chemgio có thể post phật giáo, chắc là do anh ấy theo đạo phật, cái này mình ko chắc nhé, chỉ suy đoán. Bạn thử nghĩ đi, nếu như 1 người theo Đạo phật mà post bài Thiên Chúa hay Đạo Tin Lành cùng kỳ kỳ. Tại mỗi người có 1 tín ngưỡng khác nhau. Bạn ko thể trách ảnh dc. Mà điều mình muốn giải thích với bạn là. Bạn cũng có quyền post bài quyên góp về Đạo Thiên Chúa, hay Đạo Tin Lành hay 1 đạo bất kỳ, ko sao cả.
Thứ 2: Hình như bạn quá xem nặng, như coi anh @chemgio như là 1 ông trùm thì phải. Ảnh chí là người đứng ra cầm tiền hộ thôi, chứ những quyết định còn phải thông qua anh em trong nhóm, chứ ko phải ảnh muốn quyết định sao cũng dc, mọi người trong hội ngang nhau, ko ai có quyền hơn ai cả. Nếu như có quyền góp cho Chùa trên, ảnh muốn quyên góp thì ảnh tự bỏ tiền túi ra mà quyên góp, chứ ko dc lấy tiền quỹ của Nhóm MMO4ME Charity. Còn về việc thu - chi của quỹ sẽ công bố minh bạch nên bạn cứ yên tâm.
@link88 em để ý những gì anh quote chữ đỏ nhé,chính xác đó là ý của a đó và những điều đó a cũng hay nói với mmome334 và vicgiap ,nhân tiện a nói thêm 1 vài điều cho a em hiểu rõ thêm nhé ,giúp người là giúp bằng cái tâm ,không phân biệt tôn giáo ,dân tộc,đất nước ,nếu như cái tâm của mình có sự phân biệt khi giúp người thì tâm của mình nó nhỏ hẹp lắm và nếu thật sự cái tâm của a nó nhỏ như vậy thì có lẽ ,trong forum này a không bao giờ giúp ai cả đâu em ,vì khi a giúp cho mượn tiền xong đa số là 1 đi không trở lại ,giúp 100 người chắc chỉ được 2 người trả lại tiền cho a

nhưng a vẫn tiếp tục giúp vì a nghĩ họ cần giúp và lúc đó a có thể giúp được cho họ,tiền bạc a làm ra, a vẫn phải bỏ công sức mồ hôi của mình ,chứ có ngồi mát ăn bát vàng đâu, khi mất a cũng xót vậy nhưng lương tâm của a nó to hơn cái việc quí trọng đồng tiền cho nên khi thấy ai đó khó khăn cần giúp đỡ, a giúp được a vẫn sẵn sàng giúp ,nếu anh phân biệt về quốc gia ,dân tộc thì vừa rồi cơn bão ở Philippines đã giết bao nhiêu người ,a đã không mở topic kêu gọi ủng hộ giúp người dân Philippines .A cũng là người ủng hộ đầu tiên để giúp dân Philippines trong topic kêu gọi đó,

và em có biết anh theo phật giáo,vicgiap theo thiên chúa giáo ,có 1 lần kế hoạch cho nhóm từ thiện a lập ra là làm tại chùa, vì ngôi chùa đó mỗi tháng tập trung những người bệnh nặng ở trung tâm ung bướu và những người mù từ các hội người mù ở các quận để nấu cơm cho họ ăn ,thuyết pháp cho họ nghe ,a định để nhóm mình phát quà cho họ nhưng khi đó vicgiap lại nói là người ta có cái ăn rồi mà a nếu mình cho vầy giống cho thêm quá ,vậy là a hủy bỏ kế hoạch đó và vicgiap nói với a là hay là làm từ thiện tại 1 nhà thờ vì em biết nhà thờ đó nuôi những người nghèo ,những trẻ lang thang ,anh thấy sao ,a nói ok được thôi em không sao cả ,vì mục đích chính của anh em mình là giúp người nghèo khổ bất hạnh ,không phân biệt tôn giáo ,dân tộc gì cả ,

và anh em để ý các bài mình post lên kêu gọi đóng góp xây chùa này nọ ,luôn có địa chỉ và thông tin liên lạc ,cộng với mình luôn có nói anh em ở địa phương đó ai ở đó thì qua thăm chùa và nếu thấy được thì đóng góp cho chùa ,chứ chưa bao giờ mình lấy danh nghĩa là trưởng nhóm từ thiện mmo4me kêu gọi anh em trong nhóm hỗ trợ xây chùa hay là lấy tiền quỹ của mmo4me ra để xây chùa chưa bao giờ mình làm thế ,

thường chỗ nào mình kêu gọi ,nếu xác thật được, qua nơi đó tận mắt thấy được, thì mình cho người thân mình biết để họ qua rồi giúp đỡ,còn nếu không xác thật được thì chỉ bản thân mình làm mà thôi ,vì nếu không xác thật được thì lỡ có gì mình bị mang tiếng lắm ,nói vậy chắc anh em hiểu ý mình rồi hen

,hãy để cái tâm mình rộng mở lớn hơn thì thấy trời sẽ cao hơn ,lòng người sẽ lớn hơn ,

thật đáng buồn thay trong xã hội hiện đại ngày nay cái xấu tồn tại quá nhiều cái tốt thì quá ít ,nạn hôi của ,lừa gạt ,vô cảm đầy rẫy nhưng bên cạnh đó cũng có những người làm việc vì mọi người quên mình như bác long tài xế xe bồn khi bị bỏng vẫn lao vào dập lửa ,bác chúc ở cầu bình lợi hơn mấy chục năm làm công việc cứu người trên sông sài gòn ,và gần đây nhất là bác tâm sửa xe cho học sinh tiểu học miễn phí không lấy tiền ,

và gần gũi nhất chính là những anh em ,những mạnh thường quân trong nhóm mmo4me ,không quản ngại nắng mưa sương gió ,đồng tiền xương máu ,mỗi tháng bỏ công ,bỏ của để đem lại những món quà nhỏ làm ấm lòng những người nghèo ,những người bất hạnh ,mang lại niềm vui nhỏ nhoi nhưng thắp sáng lên 1 tia hy vọng vào tương lai tươi sáng trong cuộc đời đầy tăm tối của họ,

cũng như vậy sư sãi thì có nhiều và hiện tại cũng có 1 số thành phần biến chất đã làm cho 1 số người mất lòng tin vào phật giáo nhưng bên cạnh đó cũng còn những thầy tu,những ni cô tốt chứ không phải tất cả mọi người đều là vậy

,ngày xưa mình cũng có suy nghĩ giúp người thì nó thiết thực hơn là giúp chùa nhưng sau này trải qua nhiều việc rồi mới thấy ,cái nào cũng có cái hay riêng của nó ,khi bạn đang đau khổ vì tiền vì tình cảm cho dù có ai cho bạn sơn hào hải vị đi nữa bạn cũng không ăn nổi nhưng có ai đó đưa bạn đến chùa để tụng kinh niệm phật để nghe thuyết pháp để bạn không còn đau khổ nữa thì nó đáng quý hơn nhiều ,hoặc là nếu người theo đạo chúa hay các tôn giáo khác thì tìm đến những nhà lãnh tụ của tôn giáo đó hay những bài kinh của tôn giáo đó để làm bạn nguôi ngoai ,khi bạn đã không còn đau khổ nữa thì ăn gì cũng ngon cả ,,

cái tâm lý của con người nó ảnh hưởng đến sinh lý ghê lắm ,khi bạn thất tình có thể bạn nằm liệt giường không muốn ăn uống mặc dù đồ ăn ngon thì đầy ra đó nhưng nếu ai đó làm cho cái tâm bạn không còn đau khổ nữa thì bạn ăn gì cũng được ngon phải ko ,mình nói vậy chắc anh em cũng đã hiểu nhiều thêm rồi hen ,

và để tránh tình trạng gây war kiểu này xảy ra trong tương lai ,tất cả các bài quyên góp xây chùa ,xây nhà thờ hay xây bất cứ cái gì đi nữa của mình hay của ai đó post lên mà không vi phạm luật của box mình sẽ khóa topic lại sau khi post ,vì chủ yếu để mọi người đọc rồi ai ở gần đó có thể qua tận nơi thăm và thấy đúng như vậy và có lòng thì quyên góp giúp đỡ chỉ vậy thôi ,

và mình xin khóa topic tại đây để tránh đi quá xa ,mình cũng xin lỗi mọi người vì không ngờ cái topic này của mình lại làm cho mọi người xảy ra war ,thôi thì mọi người hãy nghĩ đến câu dĩ hòa vi quý ,1 điều nhịn chín điều lành ,khi mình giận ai bực bội ai thì người đầu tiên khó chịu đau khổ chính là bản thân mình đó cho nên mọi người hãy vui vẻ lại với nhau nhé ,thêm 1 người bạn bớt 1 kẻ thù ,anh em trong forum có duyên với nhau mới gặp nhau mà :D

Last edited:
Status
Not open for further replies.

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
418,669
170,769
Latest member
kucasinokim
Back