Truyện: Chính Trực và Tham Si

Hieune

Kindness
Verified
Solutions
1
Reactions
890
MR
1.272
Phone Number
Call me! Call me!
Telegram
Chat with me via Yahoo Messenger
Facebook
Follow me on Facebook
Truyện: Chính Trực và Tham Si

Tham Si:” Có chương trình khuyến mãi kia gian lận được, lách luật được, không phạm pháp kiếm được tiền kìa.”

Chính Trực:” Thôi đừng gian lận của họ, dù không phạm pháp, lách luật được nhưng gian lận của họ thì công ty họ sẽ bị tổn thất, sẽ không phát triển tốt được; có khi sẽ bị phá sản; công ty họ có rất nhiều nhân viên nếu công ty phá sản thì rất nhiều gia đình sẽ rơi vào khó khăn, sẽ có thể gặp đau khổ. Xem công ty đó như công ty của gia đình mình, xem nhân viên trong công ty cũng như người trong dòng họ mình, bạn bè mình. Mình kiếm những đồng tiền đó cũng không tốt và nếu mình gian lận sau này các công ty khác biết mình gian lận sẽ không nhận mình vào làm, mình sẽ không có công việc, tương lai sẽ rất khó khăn để kiếm sống, sẽ rất khó khăn để chăm sóc cho gia đình. Làm công việc bình thường, nhưng ổn định lâu dài cho an lành. Mình báo cáo lỗi đó cho họ biết để giúp họ, có khi được nhận thưởng. Đừng tham lam, ngu si gian lận tài sản của người khác, công ty khác.”

Last edited:
Thấm sâu đến không bỏ được, ăn sâu vào.
Ý nói 1 cách tiêu cực
Mình vừa tập viết truyện vừa kết hợp trí tuệ Phật giáo vào truyện. có yếu tố gì thấm sâu đến không bỏ được. Bạn nói mình không hiểu ý lắm. Mà nếu thấm sâu Phật giáo thì là việc tốt mà, thấm sâu chất độc, chất hại thì lo sợ, chứ thấm sâu điều tốt đẹp sẽ hiển nhiên là lợi ích vô cùng.

Mình vừa tập viết truyện vừa kết hợp trí tuệ Phật giáo vào truyện. có yếu tố gì thấm sâu đến không bỏ được. Bạn nói mình không hiểu ý lắm. Mà nếu thấm sâu Phật giáo thì là việc tốt mà, thấm sâu chất độc, chất hại thì lo sợ, chứ thấm sâu điều tốt đẹp sẽ hiển nhiên là lợi ích vô cùng.
Bác thấy tốt chắc gì người khác đã thấy tốt , kéo xuống thấy cả chục bài của bác đều có key : tham , si...
Nên mình nói lậm thôi

Bác thấy tốt chắc gì người khác đã thấy tốt , kéo xuống thấy cả chục bài của bác đều có key : tham , si...
Nên mình nói lậm thôi
Sự việc, đạo lý chắc chắn tốt thì ai cũng sẽ đều thấy là tốt cả. Nếu mình viết truyện sai, dở thì mong nghe được góp ý từ mọi người.
Mình viết truyện dựa trên tính chất của Tham, Sân, Si đối với các sự việc của nhân loại; nên lấy tên các nhân vật là Tham, Sân, Si đó.
Theo bạn là từ "Lậm" chỉ xu hướng thấm sâu tiêu cực. Việc viết truyện này mang đến kết quả, hệ lụy gì xấu, bạn có thể chia sẻ mình biết không?

Sự việc, đạo lý chắc chắn tốt thì ai cũng sẽ đều thấy là tốt cả. Nếu mình viết truyện sai, dở thì mong nghe được góp ý từ mọi người.
Mình viết truyện dựa trên tính chất của Tham, Sân, Si đối với các sự việc của nhân loại; nên lấy tên các nhân vật là Tham, Sân, Si đó.
Theo bạn là từ "Lậm" chỉ xu hướng thấm sâu tiêu cực. Việc viết truyện này mang đến kết quả, hệ lụy gì xấu, bạn có thể chia sẻ mình biết không?
Ko hẳn là xấu , đây là forum mmo mà
Ai quan tâm mấy bài của bác đâu

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
418,625
170,734
Latest member
ThoCay

Most viewed of week

Most viewed of week