Help Thảo luận, phân tích- Hôm nay trade cặp gì?

niceday

Hero
Verified
Reactions
1,332
MR
141.016
Hôm nay mình mở Topic này nhằm mục đích trao đổi thảo luận trực tiếp với các bạn tất nhiên là về Forex. Trong Forex mọi người sẽ được tiếp xúc với nhiều cặp tiền tệ và từ đó cũng hình thành thói quen của mỗi người trong việc tiếp xúc và trade trên các cặp tiền tệ này bởi có người nghĩ rằng tập trung 1 cặp hay 2 hay 3 cặp sẽ tốt hơn so với việc chơi nhiều cặp. Với bản thân mình thì thường chơi mà chính xác thì là phân tích trên 10 cặp tiền tệ, lý do đơn giản chỉ vì mình muốn tìm được nhiều cơ hội vào lệnh và không chỉ dừng ở đó mà phải tìm được cơ hội vào lệnh tốt nhất ! Đó chính là lý do mình phải lựa chọn cho bằng được cặp trade tốt cho việc vào lệnh của mình. Theo mình đây cũng là một kỹ năng cực kỳ quan trọng trong các kỹ năng phân tích thị trường, cũng vì thường làm việc một mình là chủ yếu nên có thể kiến thức hạn hẹp, mình muốn mở topic này không chỉ giao lưu mà hy vọng có thể nhận được sự giúp đỡ, học được một kiến thức nào đó thật hay để bổ sung cho những cái mà mình thiếu sót.
Mình sẽ cố gắng hằng ngày phân tích và cố gắng chọn lọc rồi post lên đây để mọi người cùng nhau thảo luận. Đó chỉ là cố gắng vì mình cũng khá bận nên nếu mọi người thấy hướng này hay và tốt cho việc phân tích của mình thì đừng ngần ngại post lên hình ảnh cùng với quan điểm vì sao lại chọn cặp đó?
Các bạn lưu ý đây cũng là một dạng signal nhưng mình muốn nhấn mạnh tầm quan trọng trong việc chọn các cặp để trade !
Topic sẽ được cập nhật hình ảnh vòa ngày mai vì bây giờ cũng không phải sớm :D.

HIện tại thấy mọi người cũng hào hứng tham gia và để thật sự rèn luyện kỹ năng trong việc chọn lọc các cặp, đồng thời đi đúng hướng Topic hơn mình sẽ trình bày mọi người như thế này. Đây là danh sách 10 cặp mình đang trade được sắp xếp theo thứ tự và có chủ ý :D:
1. GBPUSD
2. EURUSD vs USDCHF
3. AUDUSD vs USDCAD vs NZDUSD
4 USDJPY vs GBPJPY vs EURJPY vs AUDJPY (Có thể là NZDJPY nữa nếu các bạn thấy spread ổn :) )
Đó là các cặp mang tính chất tuơng quan tương phản với nhau hết ví dụ như bộ 3 : AU UCAD NU thì AU tuơng phản UCAD và AU tuơng đồng với NU vậy.

Mình đưa ra danh sách và tính chất của các cặp như trên cũng vừa hỗ trợ cho các bạn thêm một tính chất của các cặp tiền tệ mà có thể dựa vào đó để có thêm công cụ chọn lọc (Có thể nhiều ngươi biết rồi :) nhưng mà dùng nó như thế nào không phải ai cũng hiểu và biết dùng đúng :) ). Hơn nữa là mình muốn Topic đi đúng hướng luôn, các bạn cứ dựa vào 10 cặp đó xem xét dựa vào system của mình hoặc bất cứ lý do nào đó mà bạn cho rằng cặp A hay B là cặp xứng đáng được chọn để chúng ta có thể tập trung và quan sát ưu tiên cho việc trade cặp đó ! Với mình là chủ topic mình cũng sẽ coi và thảo luận cùng các bạn, và các bạn khác cũng đang quan tâm đến 10 cặp đó hoặc cặp đựoc nêu ra trong topic nằm trong cặp các bạn trade cũng có thể dễ dàng chia sẻ, mổ xẻ nó ra để chúng ta có được nhiều điều hơn.

SHARE TO BE SHARE các bạn nhá !
Qua các sự việc vừa rồi mình lấy làm tiếc vì thật sự Topic vẫn chưa có đi đúng hướng cho lắm :( ! Thật sự trong topic này không câu nệ các bạn đúng sai mà chỉ cần thiết chúng ta học được gì. Nếu các bạn thật sự muốn học hỏi thì hay cho mọi người thấy mình có cái gì và yếu cái gì thì mới có thể giúp đỡ lẫn nhau được lẫn. Bây giờ mình quyết định áp định RULE cho topic này và hy vọng các bạn theo (Hoặc mình sẽ thực hiện một các ráo riết nhất):

1. Từ thứ 2-6 (5 ngày trade) thì bất cứ member nào có post đầu tiên trong topic này mình có thể gọi là chủ topic hôm đó và post người đó cần phải đáp ứng các yều cầu sau:
a) Lý do vì sao chọn cặp đó mà không phải các cặp khác : đặc biệt nhấn mạnh cái này bởi vì nó là lý do tại sao có topic như thế này và nó khác với các topic mang tính chất phân tích khác:D. Bởi vậy các bạn trình bày càng rõ cho thấy có sự đầu tư nhiều vào việc này.
b) Có thể cho một số lý do khái quát về phân tích nhận định xu hướng? lực xu hướng? điểm vào? thời gian vào???v.v.v.v

2. Các mem còn lại khi tham gia thảo luận thì phải đi theo hướng hoặc là phân tích mổ xẻ thêm về cặp mà chủ topic hôm đó đưa ra gợi ý cho việc trade? Lúc này các bạn có thể đặt câu hỏi những thắc mắc vì sao? như thế nào?.v.v.v. Còn nếu các bạn có lý do và phản biện lại và cho rằng cặp mình chọn tốt hơn thì bài post phản biện phải đáp ứng được yếu cầu 1 :).

3. Đây là topic trao đổi thảo luận với nhau, không câu nệ việc đúng sai mà mình muốn các bạn thể hiện tinh thần cộng đồng chia sẻ với nhau, càng nhiều càng tốt, dù phản biện nhưng đừng khích bác nhau nhé !.

4. Nếu các bạn có phản biện, hay đã là chủ topic hôm đó nếu có kết quả trade tốt thì có thể post hay khoe chiến tích của mình lên cùng mọi người :D. Nhưng nếu ai không có post phân tích gì mà khoe chiến tích này nọ lên đây điều không được đón nhận và post đó sẽ bị xóa, người đó cũng sẽ bị cảnh cáo theo kiểu phát thẻ ấy :).

5. Không nói chuyện ngoài lề trong topic này ! Chỉ tập trung vào việc trao đổi thông tin cặp của topic hôm đó hoặc phản biện bảo vệ cho ý kiến của mình mà thôi.
6. Sẽ bổ sung thêm nếu nhận thấy có phát sinh vấn đề và nhận đựoc góp ý của mem nhằm làm cho Topic đi đúng hướng, chuẩn hơn :D

Bổ sung : ^^

- Mình cũng quyết định bắt đầu từ tuần sau sẽ triển khai việc hằng tuần mình sẽ gửi cho thành viên có nhận định, cách chọn cặp đúng và hay nhất là 0.5$ -số tiền tuy nhỏ nhưng mà thật sự mình chỉ muốn mời các bạn một ly cafe cốc thay cho lời cám ơn vì sự đóng góp của các bạn đối với Topic nói riêng và box Forex nói chung mà thôi :)
- Việc chọn ra người đó bằng cách mình sẽ tính điểm cho mỗi post của các bạn được tổng kết hằng ngày bởi chính các bạn. Mỗi nhận định đúng các bạn được +5 điểm, chọn được cặp tốt nhưng mà nhận định sai +5, và nếu chọn được cặp tốt và nhận định đúng +10 :D.

Lưu ý : Người nhận được bonus đó phải có trên 15 điểm nhá :D

Đi cùng với việc đó mình cũng muốn hỏi thăm xem các bạn thấy có thể tổ chức một trò chơi trong box Forex chúng ta hay không? Đó là dựa trên sự tính điểm ở trên cộng với số tiền các bạn cược với nhau :D. Mình lấy ví dụ và thể lệ như thế này nhá:
1. Hằng ngày chúng ta làm việc như rule đã qui định như trên nhưng trong rule 1 các bạn thêm phần cược của mình vào phần nhận định và chọn cặp đó với mức cược là 0.1$-0.5$. Số tiền cược càng lớn cho thấy các bạn càng tự tin vào nhận định của mình :D, nếu có người phản biện lại và họ cũng cược thì chính thức các bạn đấu với nhau để giành số tiền cược đó với nhau.
2. Các thành viên khác có thể theo nhận định và theo mức cược với 2 người đấu kia. Hoặc thậm chí có ý kiên khác chọn cặp khác cũng có thể tham gia thi đấu với nhau ai thằng gì giành tổng số tiền cược :D.
Mọi ngừoi tháy thế nào ????? Mình chỉ sợ box chúng ta ít member ít người chơi nên khó tổ chức được mà thôi :(

Last edited by a moderator:
thanks b đã có lòng giúp đỡ...hi vọng topic giữ được lâu nhờ bảo hộ của b...những topic m mở trước đa phần thì bị chém...phần thì chẳng pro nào chịu chia sẽ, newbie như m thì cũng ko biết gì mà chia sẽ...:m083:

mới vào cái lệnh :binhsua17:

Hi vọng topic sẽ được anh chị em Trading Forex hưởng ứng và tham gia một cách tích cực :)

Lệnh của bạn đặt TP Sâu nhỉ. Bạn dự đỉnh để lệnh đó trong vòng bao lâu zậy.

Đánh dấu topic :D !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

hi, mới tập chơi, để xem nó có take profit ko hay quay lại lụm cái stoploss :binhsua04:

với 1 lệnh EU có vẻ khả quan :binhsua03:

Last edited by a moderator:
Buy UCHF
Giá đang nằm trên 2 đường EMA. Khung 1H TF giá đạt ngưỡng Oversold
SL : 0.9380
TF : Option

Lâu ngày trở lại 4rum, dạo này box forex cũng khác đi nhiều, ko còn hoang vắng như trước nữa.:binhsua11:
Hi vọng lần này trở lại giúp ít được nhiều cho anh em.

- - - Updated - - -

mới vào cái lệnh :binhsua17:
Phần này i think SL thì tốt nhưng TP có vẻ ko ổn. Nếu b đặt ở đáy thế thì 1 là ko chạm được 2 là vượt qua luôn.:binhsua41:

BUY GBP/USD AT 1.52193

lý do: phân kì H1
Theo chart thì i think y nên chỉ nên mở lệnh khi giá đóng cửa ngoài kênh. Vào lúc này là nguy hiểm. Khả năng break RSI nhiều hơn.

theo tớ phân tích thì GU sẽ tăng trong 2 ngày tới ^ ^

nói chung là tùy từng quan điểm ^ ^
about GU, i don't think it will dow below last bot in this month. I see it will up rec.
Sorry for using english. My vietnamese it not good and don't often use it.

BUY GBP/USD AT 1.52193

lý do: phân kì H1

Ko có lý do gì mà nó up cả
Trendline thì cố vẽ theo ý của mình, ko có 1 nguyên tắc nào cả. Khúc buy cũng ko có 1 cái support nào để củng cố cho lệnh buy, 60-80% dính SL (maybe)

Ko có lý do gì mà nó up cả
Trendline thì cố vẽ theo ý của mình, ko có 1 nguyên tắc nào cả. Khúc buy cũng ko có 1 cái support nào để củng cố cho lệnh buy, 60-80% dính SL (maybe)
y should know that trend line is one of many indicator, some case will wrong. FOREX is not easy.

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
418,782
170,872
Latest member
traixocho2k2

Most viewed of week

Most viewed of week

Back
Top Bottom