Help Thắc mắc về trả lương qua paypal

DanielSam

Newbie
Reactions
0
MR
0.000
Chào các bạn,

Mình có đứa bạn vừa được nhận hợp đồng làm việc từ một công ty có trụ sở ở nước ngoài (người liên lạc trực tiếp và trả lương cho bạn ấy có thể là môt người bạn thân, đang làm việc ở công ty ấy tại nước ngoài). Công ty không có văn phòng đại diện ở Việt Nam, nhưng công việc chủ yếu về lập có thể trao đổi qua mạng, nên bạn mình có thể làm việc tại nhà và được trả lương qua paypal.

Trường hợp này có được tính miễn thuế thu nhập cá nhân tại Việt Nam như nhận kiều hối từ nước ngoài hay không? Nếu không, thì bạn mình có cần phải khai thuế thu nhập cá nhân như thế nào, tại công ty này không hạch toán thuế cho nhân viên ở nước ngoài, và cũng không yêu cầu khai thuế ở Việt Nam?

Mình thắc mắc vì đây là một trường hợp khá hiếm, theo như tư vấn từ nhiều người quen thì khỏi khai cũng được, tại không có tư cách pháp nhân và cũng không có cơ sở để truy ra được.

Mong được các bạn giải đáp thắc mắc.

thuế nó kiểm được PP đâu
nhận lương cũng như nhận $ từ bất cứ mem nào trong 4rum gởi cho :)

@ranmaager theo mình nghĩ thì tiền withdraw về ngân hàng VN thì thuế nó vẫn có thể nắm được chứ nhi? mình còn ít kinh nghiệm mấy khoảng này, mong đc chỉ giáo :D

rut ve ngan hang ban bi mat tien do la phi chuyen doi usd sang vietnam va ca thue roi cau a

@ranmaager theo mình nghĩ thì tiền withdraw về ngân hàng VN thì thuế nó vẫn có thể nắm được chứ nhi? mình còn ít kinh nghiệm mấy khoảng này, mong đc chỉ giáo :D
không, nó có biết tiền đó là tiền gì đâu mà thu thuế , bao nhiu năm nay , bao nhiêu người withdraw về cả đống $ mà chả ai bị thu thuế cả! không phải lo

@caubecuoirong mình tưởng phần chênh lệch tỉ giá sẽ về tay paypal chứ nhỉ?
@TuCoMMO cảm ơn thông tin của bạn :) mình chỉ ko biết lúc bị gọi giải trình chẳng hạn, trình hợp đồng ra rồi có bị thuế làm khó ko thôi, như 1 tháng rút 2k-5k thì có sao ko bạn?

hiện giờ ở VN mọi giao dịch tại ngân hàng, thuế ko quản được
nên bạn ko cần quan tâm

tương lai thuế có kiểm tra lại các giao dịch trong quá khứ không thì chưa biết, vì với tình trạng hiện tại ở VN thì việc đó khó hơn VN tự phóng phi thuyền vào không gian :)

hiện giờ ở VN mọi giao dịch tại ngân hàng, thuế ko quản được
nên bạn ko cần quan tâm

tương lai thuế có kiểm tra lại các giao dịch trong quá khứ không thì chưa biết, vì với tình trạng hiện tại ở VN thì việc đó khó hơn VN tự phóng phi thuyền vào không gian :)
cảm ơn bạn ranmaaager, tại mình thấy có một số threads về việc giải trình khi rút tiền từ paypal về nên hơi xoắn :) Theo kinh nghiệm bạn thì một lần rút bao nhiêu thì an toàn?

rút nhiều thì nên tính đến thẻ Payoneer đi, lợi hơn đó :)
mình thỉnh thoảng mới withdraw vài trăm $ về nên ko rõ
lần đầu cứ rút vài trăm $ thôi- chắc bank chỉ check số tiền quá lớn /1 giao dịch, chứ vài chục triệu thì chắc chả sao

khỏi khai gì cả, cứ coi như bạn thân nhiều tiền quá, hàng tháng gửi tiền về xài chơi :p

không cần nhé! trường hợp của bạn nó gần giống như là làm chui rồi đấy. Tớ cũng đang làm chui dạng cậu nên không cần thuế cá nhân đâu

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
418,760
170,848
Latest member
Hiuus
Back
Top Bottom