Tầm sư học đạo!!!

nhtrong1994

Junior
Reactions
9
MR
0.069
Em tên Trọng, sinh năm 1995, nhà ở Bạc Liêu
Dạ vâng em chào toàn thể các anh em trong 4rum, tình hình là em vừa ra trường, vẫn đang loay hoay không biết định hướng tiếp theo trong cuộc sống thế nào, mò mẫm trên mạng cả tháng trời mới biết được đến mmo4me của mình.
Vào thẳng vấn đề luôn ạ, trong 4rum có anh em nào có nhu cầu nhận đệ tử hoặc đào tạo newbie không ạ, em thì chẳng được cái gì ngoài tính siêng năng, thật thà và ham học hỏi, chỉ là chưa có định hướng đúng đắn cho bản thân nên hơi lặng đặng chuyện việc làm, em biết là trên đời này thì chẳng có chuyện gì mình vừa nhảy vào làm thì có tiền ngay cho nên có ai nhận em học việc hoặc làm đệ tử thì yên tâm vụ đó - em kiên trì lắm ạ, và đặc biệt em hứa sẽ ngoan và chăm chỉ, không bao giờ phản lại anh em đã chỉ dạy mình, vì em tin luật nhân quả không chừa một người nào đâu ạ!
Dạ nếu có anh em nào ở khu vực miền Tây Nam Bộ thì thuận tiện quá, vì nhà em ở Bạc Liêu nếu gần em có thể chạy lên vừa học vừa kiếm việc làm nuôi bản thân cho nhanh biết!

tất cả là do duyên bạn ạ, cả đời mình xưa nộp tiền học, và xin học ở những nơi họ xưng là "thầy". đến cuối cùng bây giờ, những gì mình làm và kiếm được tiền, lại chính từ cơ duyên "tự học", "tự nhận", hoặc là làm xong kg biết có giá trị, thì đột nhiên duyên trời có người hỏi đến, thành ra là kiếm ăn được.
Mình ngẫm qua việc đời, việc mình mới thấy, và hối hận, có lẽ năm xưa mình theo trào lưu, cũng đi học để rồi những kiến thức giúp mình mưu sinh được lại đến từ những người mà lúc thơ ngây, mình nghĩ họ là những kẻ tầm thường nhất.

Upvote 0
ý định tìm thầy của b là khá ổn nhưng xác suất tìm dc người dạy bạn (kể cả có đóng phí) là khá thấp. Cứ đọc và suy nghĩ và đặt câu hỏi thôi. Tạm thời chưa nên mua bán chuyển tiền gì cả.

Upvote 0
Đầu tiên theo mình bạn nên xác nhận, theo con đường nào
1. Free
2.Đầu tư
Từđó sẽ tìmđc sư phụ thích hợp. Tuy nhiên bí kíp nào thì những kiến thức nền tảng không thể thiếu.
Có cao nhân đã nói một câu mà theo ý hiểu của mình: trong giới mmo thì tiền không phải là tất cả, nhưng có thời gian là có tất cả. p/s: xin lỗi cao nhân nhé. em chỉ hiểu đại ý là vậy.

Upvote 0
vâng anh, điều anh nói em đã ngẫm ra từ khi em lập topic này rồi ạ, chỉ là em tự thử may mắn bản thân bằng 1 tí DUYÊN xem có được gì không, em biết là rất khó để có thể tìm được 1 người bỏ thời gian vàng bạc của mình để đi dạy 1 thần ắt ơ không quen biết, rồi lỡ mình đào tạo nó giỏi, sau này nó phản mình thì sao...
Em cũng mới đi học nghề kỹ thuật máy tính về được 6 tháng, và em thấy sư phụ bên mảng kỹ thuật chỉ dạy cho mình đủ những thứ mà cửa hàng đó cần ở 1 người lính, sau đó thì xong, làm nữa thì lãnh lương, không làm thì ra tự lập, với cái kỹ thuật mà được dạy sơ sài bản thân em không dám mở 1 cửa hàng nhỏ để kiếm sống...
Nhưng lỡ may mắn thì sao anh :D, có duyên sẽ gặp, và em tin nếu 1 người nào đó chấp nhận em làm đệ rồi thì không bao giờ đuổi em được, trừ khi em nghỉ việc thôi ạ, vì tính tình em rất tốt tuy có hơi dốt lúc ban đầu nhưng cần cù bù thông minh anh à. Em vẫn đang tìm tòi kiến thức ở 4rum mình đây, đăng bài này thử may mắn và DUYÊN phận mình tới đâu thì hay tới đó anh ạ :D
Càm ơn anh đã chia sẽ

Mình từng làm boss ở 1 công ty máy tính nắm trong tay quyền sinh sát số lượng tầm 100 nhân viên, trong đó có 1 nửa là dân kỹ thuật.

Với cái 6 tháng mà bạn nói thì IT bây giờ đào thải ghê lắm : Không phải giờ cứ biết cài win, bung ghost, cài soff ... là được gọi là IT, giờ IT kiêm luôn cả phần cứng, biết hàn 1 số mạch đơn giản, độ máy các thể loại, cách đọc vị các loại bệnh, cơ bản nhất phải kèm theo biết nạp mực và fix các lỗi nhỏ của máy in, máy photo ... tiếp đến phải kiêm luôn các kỹ thuật lắp đặt camera, cài các phần mềm chấm công ... rất nhiều thứ, Chỉ trong 6 tháng thì bạn chưa thể nào lành nghề được, chỉ tiếp tục phụ tiếp thêm mà thôi. Bởi mình từng xét duyệt tay nghề của nhân viên, đa phần kinh nghiệm dưới 3 năm mình đều đánh trượt khi cất nhắc vị trí then chốt. Có thể do mềnh hơi khó tính.

Còn cái về trừ khi của bạn thì chẳng cty nào muốn tốn time đào tạo 1 người để rồi khi họ đủ lông đủ cánh rồi lại tự bỏ đi cả đâu :D

Dù sao cũng chúc bạn may mắn trên con đường bạn chọn.

Upvote 0
một câu mà theo ý hiểu của mình: trong giới mmo thì tiền không phải là tất cả, nhưng có thời gian là có tất cả.
...
Và những ai mới vào mmo hạn chế tìm hiểu các vấn đề đầu tư liên quan đến phải tốn $ nhóe. Vốn lớn nhất ở mmo này chính là time chứ không phải là $. Đành rằng sẽ khập khiễng về xuất phát điểm nhưng all đều hình thành từ BƯỚC CƠ BẢN, còn mà để ĐỐT CHÁY GIAI ĐOẠN thì không phải là mmo.
...

Upvote 0
nếu ai muốn làm thầy bạn chắc bạn sẽ phải trả phí cho họ nhưng cái qua trọng là bạn thu về đc cái gì.
(tự thân vận động nhiều khi bạn sẽ thu lại đc nhiều hơn bạn mong muốn)

Upvote 0
Không có ai chủ động chia sẻ cho bạn đâu. Bạn cần xác định hướng đi của mình rồi chịu khó tìm hiểu. Nếu có duyên bạn sẽ tìm được con đường đi của mình sớm.
Chúc bạn sớm thành công

Upvote 0
Hi chủ thớt, mình nghĩ bạn cần những điều sau:
1- Siêng đọc bài trên MMO trước
2- Trong những mục kinh doanh trên MMO xác định lĩnh vực mà bạn thích. Tất nhiên là trước khi nghĩ mình thích thì tự nghiên cứu và tìm hiểu nó có phù hợp với mình không đã.
3- Theo một chủ đề MMO mình thích, tích cực đăng bài, gọn gàng xúc tích
4- Tìm những người có phản hồi chất lượng, bám theo và chủ động học hỏi
5- Đọc thêm sách về MMO, deep learning.
...

Về tài chính, xác định trước mắt MMO ban đầu tạo cho bạn rất ít giá trị. Nên mình nghĩ kiếm việc gì đó tạo ra tài chính ổn đinh trươc khi Theo đuổi sở thích hoặc nguồn tài chính thứ hai. Bạn nhé.

Upvote 0
Hi chủ thớt, mình nghĩ bạn cần những điều sau:
1- Siêng đọc bài trên MMO trước
2- Trong những mục kinh doanh trên MMO xác định lĩnh vực mà bạn thích. Tất nhiên là trước khi nghĩ mình thích thì tự nghiên cứu và tìm hiểu nó có phù hợp với mình không đã.
3- Theo một chủ đề MMO mình thích, tích cực đăng bài, gọn gàng xúc tích
4- Tìm những người có phản hồi chất lượng, bám theo và chủ động học hỏi
5- Đọc thêm sách về MMO, deep learning.
...

Về tài chính, xác định trước mắt MMO ban đầu tạo cho bạn rất ít giá trị. Nên mình nghĩ kiếm việc gì đó tạo ra tài chính ổn đinh trươc khi Theo đuổi sở thích hoặc nguồn tài chính thứ hai. Bạn nhé.
cảm ơn những lời khuyên cực kỳ bổ ích từ bạn, mình cũng đang làm như những gì bạn nói đây! Cảm ơn bạn lần nữa nhé ;)

Upvote 0
cảm ơn những lời khuyên cực kỳ bổ ích từ bạn, mình cũng đang làm như những gì bạn nói đây! Cảm ơn bạn lần nữa nhé ;)

Vậy hiện giờ bạn đang làm mmo ở lĩnh vực nào rồi! :)

Upvote 0
Đang lăng tăng bên mảng orther ạ, chủ yếu là reg tay mấy cái app kiếm tiền ý bạn
Chúc bạn kiếm được thu nhập tốt nhé :)

Upvote 0
vâng, cảm ơn bạn, nhưng mình chưa có thu nhập đầu tay nào cả :D
Bạn có thể vào các trang gây quỹ như indegogo hay kick-starter để mua sản phẩm về bán nhé. Thử tìm hiểu xem :)

Upvote 0
Upvote 0
Ra trường thì kiếm việc đi làm đi bạn. Ngồi nhà máy tính mấy năm sau không kiếm được lúc đó đi làm quên hết kiến thức với không ai nhận đâu.

Upvote 0
Ra trường thì kiếm việc đi làm đi bạn. Ngồi nhà máy tính mấy năm sau không kiếm được lúc đó đi làm quên hết kiến thức với không ai nhận đâu.
chỉ là mình chưa có đủ kiên nhẫn và sự tìm tòi thôi anh ạ :D

Upvote 0

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
418,352
170,475
Latest member
game33win

Most viewed of week

Most viewed of week