Bitcoin Tâm lý là gì?

pipidn

Hero
Reactions
3,427
MR
7.221
Insuree Balance
0
Chúng ta thường hay nghĩ, mình là duy nhất trên cuộc đời này. Những gì mình nghĩ, không ai nghĩ ra đc. Những cảm xúc mình có, không ai trải qua đc. Tình yêu của mình là tuyệt vời nhất. Nỗi đau của mình là kinh khủng nhất. Phải chi thế gian này hiểu đc tâm trạng của mình, hiểu đc sự độc nhất vô nhị của chúng ta nhỉ?
Thật ra, bạn cũng y chang như 8 tỉ người trên thế giới này thôi.
You are unique, just like everybody else.
Mọi suy nghĩ, cảm nhận của bạn, mọi cảm xúc, đau buồn vui giận, chúng đều đc những nước phát triển nghiên cứu và chứng minh từ lâu rồi. Nhất là lĩnh vực liên quan tới tiền bạc như chứng khoán và crypto.

Ví dụ, nhìn vào tấm hình này nhé.

Có phải là, 14/3 và những ngày trước đó, bạn và người thân đang sôi sục với suy nghĩ "ê, nghe nói bitcoin lên quá, nghe nói năm nay nó 100k, nghe nói là mua tiền ảo là mau giàu lắm, nghe nói abcd xyz" một tương lai màu hồng diễn ra trước mắt bạn, đúng hông? Lúc đó bitcoin đạt đỉnh gần 74k 1 coin, hơn một tỉ tám, trong khi năm ngoái nó có mấy tr triệu 1 coin à. Sao lúc đó không mua ta, mình ngu quá. Phải chi bây giờ nó rớt về 60 mấy k là mình mua đc rồi?
15/3, bitcoin rớt cái đùng từ 74k về 65k, sau đó phục hồi về 67k. Bạn thở phào nhẹ nhõm. Hên quá, hôm qua không mua, chớ mua là nay mất gần 200 triệu rồi. Nhưng đâu đó bên trong bạn vẫn có tiếng nói nho nhỏ "mua đi, không nó lên là mất cơ hội đó". Cũng có bạn bè của bạn, một số người đã tham gia lâu có cùng suy nghĩ này. Nhưng bạn vẫn "để coi coi sao"
16/3. Coin phục hồi 69k. Và có vẻ vẫn còn tăng nữa. BNB, coin sàn Binance thì tăng kinh dị. Bạn tiếc trong lòng lắm. Má, biết vậy mua hôm qua rồi. Bạn của bạn thì "tao nói rồi mày thấy chưa?" Bạn chống chế "nó rớt nữa nè, mày đợi đó, tao biết rõ lắm" dù thật ra là không biết gì cả.
17/3. Coin rớt thê thảm. Bitcoin chạm đáy 64k. Bạn vui như mở cờ trong bụng, mình đoán đúng rồi, ba cái thị trường này dễ ẹt chớ gì đâu. Bạn nhảy múa trước mặt bạn của bạn, những người đã tham gia thị trường này mấy năm trời. Tụi bây thấy chưa? Tao 0 biết gì hết mà đoán như thần nè. Nói rồi, nó sẽ rớt nữa. Việc gì phải mua. Đợi về 10k tao mua. Bạn của bạn im lặng. Chắc tụi nó nhục.
Có phải nếu bạn chưa hề bỏ đồng xu nào vô thị trường này, suy nghĩ của bạn sẽ gần giống vậy không?
Bạn biết không, bạn thật ra vừa đúng, và vừa sai.
Ví dụ đơn giản. Bạn đi ngoài đường thì hay nói, mày đi thẳng tới ngã ba rồi quẹo phải. Tất cả những con đường bạn đi đều thẳng hàng. Vì bạn chỉ thấy đc một đoạn nhỏ của nó. Bạn đúng, nếu nhìn trong một góc hẹp.
Vì khi nhìn rộng ra, trái đất hình cầu. Mọi đường thẳng đều là đường cong.
Bạn sai, nhưng zoom in vô thì bạn đúng.
Những người bạn của bạn, họ tham gia thị trường này càng lâu, họ sẽ 0 hành xử theo cảm giác, tao nghĩ. Họ sử dụng công cụ, sử dụng nguyên tắc. Vì cảm giác, cảm nhận, đó là tâm lý. Và tâm lý số đông, ai cũng giống ai.
Đó là lí do vì sao người giàu thì ít, người nghèo thì đông.
Người nghèo làm theo số đông. Cạnh tranh cao, làm sao giàu?
Người giàu không đi theo số đông nên mới giàu đc. Đường ít người, nguy hiểm hơn, nhưng cơ hội cũng nhiều hơn.
Với người đã tham gia thị trường này từ lâu, ba cái giảm giá kiểu này không có con mịa ý nghĩa gì hết.
Bởi vì Bitcoin chưa halving.

Thị trường tiền điện tử luôn đầy biến động vì vậy hãy cân nhắc khi xuống tiền. Tiền ko tự nhiên sinh ra và cũng không tự nhiên mất đi, nó chỉ chuyển từ túi người này sang túi người khác.

Bài này Idol viết hay lượm ở đâu vậy :ami_fat_cat_056:

Bài này Idol viết hay lượm ở đâu vậy :ami_fat_cat_056:
trong các cmt từ khắp các diễn đàn , X , tiktok ,youtube ................ rồi chấp vá lại

Thị trường tiền điện tử luôn đầy biến động vì vậy hãy cân nhắc khi xuống tiền. Tiền ko tự nhiên sinh ra và cũng không tự nhiên mất đi, nó chỉ chuyển từ túi người này sang túi người khác.
chỉ nên chơi số tiền có thể mất

Tưởng Idol viết thì donate cho ít MR, ai mà ngờ :ami_fat_cat_056:
tui học trên các cmt , và sở thích là đọc cmt , tui phát hiện ra , các cmt là 1 nguồn kiến thức rất lớn , thay vì đọc nhiều sách thì hãy đọc cmt vì nó đa dạng và ngắn gọn hơn , cũng là tui đúc kết cô động lại mà , mod đổi dùm MR đi , giúp với

vừa xuống tiền mua meme bị úp bô ngay 20$ sau 2 ngày :ami_fat_cat_076:
đang xuống hết mà , nhưng nghe đâu chỉ là khoảng yên bình trước cơn bão lớn , trước mỗi cơn bão đều là khoản lặng mà

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
418,662
170,757
Latest member
zoyboy
Back
Top Bottom