tại sao nhiêu dự án lại cấm dùng soft để cạp nhỉ?

ndquang

Junior
Reactions
61
MR
0.062
Tình hình là gần đây nhất fast nó cấm tiết anh em dùng soft, mà em không hiểu tại sao nó lại cấm nhỉ, dùng soft thì gỏ được nhiều hơn, nó có lợi hơn, mình cũng có lợi, vậy tại sao nó lại cấm?

do co nhieu nguoi dung soft cheat nhieu nen no cam' :m131:

cái này thì mình chịu à , cụ thể là dự án nào vậy bạn , mình thấy pix , mega , kolo hình như nó đâu cấm đâu ?

vì gõ nhiều acc như vậy thì tỉ lệ gõ sai, time out, cheat tăng lên => ko có lợi cho chủ dự án => cấm

fast mà ko có soft thì cạp đất cho rồi, gõ trên web 1 h chưa được 200code

Một câu hỏi hay nhất trong vòng 2 tháng đầu năm 2013. Vậy mà các bạn trả lời không thật lòng cho chủ topic "vừa lòng thỏa dạ" hà :D
Để huyền lấy 1 cái ví dụ là chủ thớt hiểu ngay ;))
Việc chúng ta dùng soft để gõ capt cũng giống như là trong tháng giêng này, nhà chùa người ta làm từ thiện và phát chẩn, mỗi người được 1 phần, bạn dùng tới soft tức là bạn tự tìm cách "giả mạo" để có thể lấy đến 10 thậm chí 50 phần từ nhà chùa !!!!
p/s: mặc dù dùng chữ "giả mạo" nhưng với gõ capt tất cả đều thật và được tính tiền hẳn hoi, nếu bạn gõ tất cả đúng và cẩn thận :D

Một câu hỏi hay nhất trong vòng 2 tháng đầu năm 2013. Vậy mà các bạn trả lời không thật lòng cho chủ topic "vừa lòng thỏa dạ" hà :D
Việc chúng ta dùng soft để gõ capt cũng giống như là trong tháng giêng này, nhà chùa người ta làm từ thiện và phát chẩn, mỗi người được 1 phần, bạn dùng tới soft tức là bạn tự tìm cách "giả mạo" để có thể lấy đến 10 thậm chí 50 phần từ nhà chùa !!!!
p/s: mặc dù dùng chữ "giả mạo" nhưng với gõ capt tất cả đều thật và được tính tiền hẳn hoi, nếu bạn gõ tất cả đúng và cẩn thận :D

Bạn giải thích dài dòng văn tự quá.
Tóm lại là khi gõ 1 acc thì thời gian dành cho captcha đó là nhiều hơn nên tỉ lệ sai sẽ ít hơn nhiều khi gõ vài acc trên soft :binhsua58:

Lý do 1: hạn chế lượng request tới server

- Ví dụ:

+ 1: lúc 7h sáng, lượng captcha cần hoàn thành là 1000 captcha / 1 phút, lúc đó có 10 worker cùng làm việc và đều ko có soft, suy ra mỗi người được hưởng 100 captcha/ 1 phút, nếu 10 worker đều là newbie thì số captcha này ngon lành cành đào, ai cũng vui ai cũng có captcha để gõ, server chỉ chịu đúng 1000 request/ 1 phút

+ 2: lúc 12h trưa, lượng captcha cần phải hoàn thành là 1000 captcha / 1 phút, lúc đó có 10 worker cùng làm việc và đều có soft, nếu mỗi người lúc đó chỉ xài 1 account thì số captcha mỗi người chỉ dc 100 captcha / 1 phút, nếu 10 người đều pro như bro Luke thì số captcha trên là quá ít, thế là 10 worker bắt đầu thu gom hết account có được log hết vào soft, mỗi người 10 acc/1 soft, lúc đó thì hên xui người dc nhiều người dc ít mà chả ai muốn nhịn ai trong khi số captcha phải hoàn thành vẫn là 1000 captcha/ 1 phút chứ ko hơn. Từ đó suy ra thay vì phải chịu 1000 request/ 1 phút, server giờ phải chịu 10x100x10 =10.000 request/1 phút.

từ (1) + (2) => dù số captcha từ server phát ra ko đổi trong 1 khoảng thời gian nhưng phải chịu 1 lượng request nhân lên x lần. Ở trên mình chỉ ví dụ con số quá bé, nếu cứ nhân lên thì nó to cỡ nào? Nếu mình là admin mình cấm soft ngay :D

Lý do 2: do số lượng captcha dự án ít mà lượng captcha ảo nhiều
- Đa số các dự án captcha đều có 2 loại captcha, 1 loại là captcha được đặt hàng và 1 loại là captcha ảo (có sẵn trên server cả captcha lẫn cách gõ). Tại sao lại vậy ? Ví dụ to nhất là dự án captchaguru .

- Ví dụ: trong 1 "ngày đẹp trời" bị ế, lượng captcha dc đặt hàng chỉ có 1000 captcha, nếu số lượng worker hôm nay là 1000 worker thì số captcha đó là quá ít. Nhưng, để đảm bảo cho captcha ra đều (giữ chân worker [như captchaguru] hoặc tạo bộ lọc xem các cách thức cheat cũng như gõ ăn gian của worker [như kolo, captchatypers]), các "assmin" sẽ đẩy captcha ảo ra để cho member gõ và chịu lỗ (thực ra là chịu lời ít đi 1 tí) luôn phần này (vì chỉ có captcha dc đặt hàng thì họ mới có tiền). Do đó họ sẽ hạn chế soft, bởi vì nếu với tốc độ làm trên soft, số tiền bù lỗ sẽ là rất rất lớn nếu tháng đó có tới vài "ngày đẹp trời". Hậu quả như captchaguru thì các bạn cũng biết. Đặc biệt nếu bảo mật ko kỹ, server còn có thể bị hacker tấn công và lợi dụng vào lỗ hổng này để khai thác số captcha có sẵn đó (vì đã có sẵn cách gõ) như captchaguru cũng đã bị tấn công (bởi ai ko biết).

Lý do 3: nó thích

Trên đây mình chém gió mấy cái dễ hiểu cho thớt hiểu "sơ sơ" thôi, chứ thực ra nó phức tạp vl ra và còn tùy vào tính khí của các anh "assmin" nên tốt nhất dự án nào xài soft dc thì xài ko dc thì thôi ko nên thắc mắc quá, hại não lắm
P/s: đây là hiểu biết nông cạn của em, các bác nào pro thì đừng gạch em tội má con tụi nhỏ ở nhà :-s

Last edited by a moderator:
Bạn giải thích dài dòng văn tự quá.
Tóm lại là khi gõ 1 acc thì thời gian dành cho captcha đó là nhiều hơn nên tỉ lệ sai sẽ ít hơn nhiều khi gõ vài acc trên soft :binhsua58:

:D Câu ví dụ của huyền không phải ai cũng hiểu :D
Nhưng như bạn nói thì các anh/chị gõ pix với 30ids 1 lần in soft họ vẫn kiếm đủ số tiền ko thiếu 1 cắc lẻ do "sai sót" mà :D

@tunvit, huyền ví dụ có chút mà còn "dài dòng" Tun làm 1 lèo trang giang đại hải chắc chết sấp nhỏ quá :D

Last edited by a moderator:
Pix cũng cấm đó thôi, đơn giản 1 điều nó cấm là Tránh Cheat là 1 , bắt A-E làm đêm theo giờ VN là 2 " vì đa số captcha nó cần là giờ này " thứ 3 là sever nó chịu ko nổi các bác cứ đóng ID vào cày thì nát sevar nó

:D Câu ví dụ của huyền không phải ai cũng hiểu :D
Nhưng như bạn nói thì các anh/chị gõ pix với 30ids 1 lần in soft họ vẫn kiếm đủ số tiền ko thiếu 1 cắc lẻ do "sai sót" mà :D

@tunvit, huyền ví dụ có chút mà còn "dài dòng" Tun làm 1 lèo trang giang đại hải chắc chết sấp nhỏ quá :D
Cái lý do 1 thì chắc ai cũng biết, lý do 2 thì chắc chỉ 1 2 người trong 4rum này biết, lỡ giải thích cho newbie thì làm luôn 1 bài chém gió cho dễ hiểu, sẵn check lại tại sao hồi đó đi thi văn ko bao giờ trên 4 :))

Bây giờ thì iem đã hiểu. 1 ngày iem cạp cỡ 4k code ko chít choác, 97% là làm đêm theo giờ VN. Vì iem gõ chậm lại gõ vào khuya nên cỡ 3-4 ID là vi vu rồi mong assmin PIX đừng để ý đến iem có dùng soft hay ko :binhsua45:

xác nhận giống ý bạn H , nhưng mình bổ sung thêm cho bạn dễ hĩu
100 ID chia đều cho 100 người gỏ captcha quy định mỗi người chỉ được gỏ 1 ID (VD gogetsome ko dc dùng soft) , trong 100 người thì người gỏ người ko nhưng luôn giữ năng suất 90% người làm. ( vì có người bận việc riêng đủ mọi việc)
100 ID chia đều co 10 người gỏ captcha, đc dùng soft mỗi người 10 ID ( chỉ cần 3 người bận việc riêng thôi mất 30% năng suất , => ko ổn định lộn xộn)
đây là 1 trong phần ngàn lý do ^^! . em xin hết

Con gái có khác, giải thích vừa dễ thương vừa dễ hiểu :binhsua07:

myhuyen ơi...hị hị...anh yêu nàng rùi đấy...:binhsua03:

myhuyen ơi...hị hị...anh yêu nàng rùi đấy...:binhsua03:

vãi mấy bác quá còn yêu với đương trên này nữa à kakka :binhsua52:

Cảm ơn anh tunvit đã giải thích, chứ còn cách giải thích của admin Fasttyper (captcha-vn) không được thấu tình cho lắm, đây là một đoạn em trích lại.

r2s.tuvan: nhung thoi gian cho hinh anh
r2s.tuvan: se cao
r2s.tuvan: khach hang ho ko dong y

Theo các giải thích này thì là do khách hàng của fasttyper không đồng ý cho chúng ta dùng soft vì thời gian để gõ xong 1 captcha sẽ cao hơn nếu dùng trên web
Và em trả lời lại thế này:

tinakjss: thêm một vấn đề nữa, thời gian load anh để 30s là khá cao, tại sao không giảm xuống còn 15 - 20s như các dự án khác rồi cho phép dùng soft
tinakjss: như thế được lợi cả đôi đường
r2s.tuvan: cac du an khac anh ko can bietr2s.tuvan: rieng du an fast
r2s.tuvan: cam soft
r2s.tuvan: co nhung nguoi ko su ly dc 15s
tinakjss: nếu họ không xử lý được 15s thì thời gian load ảnh cũng khá cao?

Đến đây thì anh r2s.tuvan vẫn chưa trả lời em câu hỏi này các bác ạ.

Để túm cái váy lại và có thể là mod sẽ phải close cái topic này lại lừa vừa :D
Cũng như @Tun nói là rất hại não, và còn tùy thuộc vào các "assmin" (gọi vầy admin họ biết được họ quánh nát mông :)))
Cuối cùng, cái nào chúng ta có thể ăn thì ăn cho tới xương tới tủy, cái nào chúng ta bị cấm ăn thì ăn lén lén hoặc có thể ăn cạn tàu ráo máng, nhưng phải đứng trong bóng đêm mà ăn :binhsua104:

1 lý do quan trọng nhất đó là, làm ở web thì hạn chế được timeout và gõ được chính xác hơn

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
418,869
170,927
Latest member
kntrieu

Most viewed of week

Most discussed of week

Most viewed of week

Most discussed of week