Public Key tra cứu như thế nào, ở đâu?

wwwcuongit

Hero
Verified
Reactions
661
MR
0.265
Hiện tại một ví btc sẽ bao gồm: Address, Public keyPrivate Key (Private key thì ai cũng biết rồi mình không bàn tới :D )

Nhưng hiện nay mình thấy cái Public key rất ít được nhắc tới, mục đích nó dùng để làm gì và tra cứu như thế nào, có bạn nào biết giải thích giúp mình với?

Address btc: 1579tsgE854J1sEZGAf2TygCry5FrkYXMo

Public key: 024cd525719fb619aee9df0be3504c4f531e21ea6b45690d3c5d0b1848884aac14

thank you!

address public_key.png

vừa kiếm được cái ảnh hướng dẫn convert Public key sang Address

Nhưng vẫn chưa tìm được link nào có thể tra cứu thông tin về public key

Vẫn cần help meeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeee!

Attachments

197.1 KB · Views: 103
cái này thì mình biết rồi, nhưng cơ bản là khi có public key mình tra cứu đc thông tin gì thôi, trong ví lúc nào nó cũng có cái này nhưng chưa thấy site nào tra cứu nó
có public key thì sẽ tra được adressed vì address là ánh xạ của của public key , public key là ánh xạ của privite key.
:D về lý thuyết hình như là vậy.

có public key thì sẽ tra được adressed vì address là ánh xạ của của public key , public key là ánh xạ của privite key.
Nhiều site nó giải thích Public key cũng chính là Address, nhưng mình không tim đc chỗ nào cho tra public key, cppy paste lên blockchain thì không search được

Ảnh gửi sau thì hướng dẫn convert kiểu public key biểu diễn dưới dạng HEX hay sao ấy

Cơ bản là hiện tại 1 địa chỉ bitcoin nó có nhiều chuẩn quá như BIP32, BIP44, BIT49, BIT84 mới nhất là BIP141, không biết có site nào có thể tra cứu được 1 địa chỉ tạo ra từ BIP nào ko nhỉ? ( mình đang tìm theo hướng dựa vào public key có thể biết đc info này)

học lí thuyết chán quá giờ đi vào thực hàng thì bị tắc :p

Cơ bản là hiện tại 1 địa chỉ bitcoin nó có nhiều chuẩn quá như BIP32, BIP44, BIT49, BIT84 mới nhất là BIP141, không biết có site nào có thể tra cứu được 1 địa chỉ tạo ra từ BIP nào ko nhỉ? ( mình đang tìm theo hướng dựa vào public key có thể biết đc info này)
:D từ adress hình như ko tra ngược được pub key

nói chung chuyển Public key qua Address phải theo nhiều bước, tất nhiên đã có trang convert vấn đề này, nếu mò tay từng bước thì cũng đc thôi và hiện tại kiến thức mà mình biết thì sẽ ko có cơ chê dịch ngược lại ở phạm trù này, nếu mà dịch ngược được thì từ Public key cũng sẽ biết đc luôn Private Key rồi :D

demo như trang này khi nhập Public key vào 1 rồi sent sẽ hiện Address ở 9 và tất nhiên băm ngược lại là không thể :oops:

nói chung chuyển Public key qua Address phải theo nhiều bước, tất nhiên đã có trang convert vấn đề này, nếu mò tay từng bước thì cũng đc thôi và hiện tại kiến thức mà mình biết thì sẽ ko có cơ chê dịch ngược lại ở phạm trù này, nếu mà dịch ngược được thì từ Public key cũng sẽ biết đc luôn Private Key rồi :D

demo như trang này khi nhập Public key vào 1 rồi sent sẽ hiện Address ở 9 và tất nhiên băm ngược lại là không thể :oops:
Mình cũng thử qua site này rồi, nhưng nó không làm được, click Send không load được ra cái gì cả

càng tìm hiều càng thấy thú vị, ngoài ra còn Extended Public Key khi view nó sẽ hiển thị 1 cảnh báo thế này

WARNING

You should only give this Extended Public Key (xPub) to those you trust. With this information, they may be able to keep track of your payments, and may be able to disrupt your access to your wallet.

hi all!

Qua vài ngày trên google thì cũng thu được 1 ít kết quả, mình tổng hợp lại để chia sẻ cùng anh em hiểu chi tiết hơn về Private key, Public key, Address trong Bitcoin. Cảm ơn các anh em @dalat @duongchuot @taongam đã cùng thảo luận về vấn đề này

* Trước tiên trong Bitcoin tạo Private key, Public key, Address là không có giới hạn nên anh em không phải lo btc hết địa chỉ để dùng

* Trên Private/Public key còn có cấp cao hơn là Exended private/public key .... vân vân và mây mây cho đến cấp cao nhất là Master private/public key (nguyên tắc là cứ cấp cao hơn thì tạo được nhiều cấp dưới, nghĩa là 1 extend private key ----> nhiều private key

* Hình ảnh về mối quan hệ giữa 3 thành phần này:
* Các địa chỉ bitcoin được sinh ra như thế nào: hiện tại có rất nhiều cách để tạo ra 1 địa chỉ bitcoin, nhưng về cơ bản nó được tổng hợp ở 1 trong 2 định dạng như sau:

- New Address được tạo từ Bitcoin core (muốn dùng anh em phải tài về và cài đặt đợi nó sync data tầm vài trăm GB gì đó, giờ chắc cũng tầm và tháng mới xong, khi đó mới dùng đc). Một address trên đó sẽ có private key/public key muốn view thì dùng lệnh trong console. Master private key ở đây là password + file wallet.dat nằm trong thư mục bitcoin) không tìm được chuỗi Master private/public key trong trường hợp này nên lúc nào cũng phải nhớ pass + file .dat đó, mất 1 trong 2 thì coi như xong. Đọc trên mạng thì có vài vụ mất bitcoin vì quá chủ quan: lưu trên ổ cứng nhưng khi đổi ổ cứng thì vứt luôn ổ cũ vào thùng rác mà quên copy file .dat, quên mật khẩu mở file thấy bảo đang đầu tư máy khủng để giải mã tầm 10 năm sẽ tìm được pass để vào :D
- New HD Address được tạo từ Seed (hạt giống) là một chuỗi gồm 3 đến 24 từ bằng tiếng anh, phổ biến là seed trên 12 từ cho nó an toàn, khi tạo ví ở định dạng này bạn sẽ nhận được một chuỗi là private/public key. Cái quan trọng nhất bạn cần phải nhớ là 24 từ đã dùng để tạo seed, vì nó là Master private key. không thể biết chuỗi Master private key này chỉ biết là nó được tạo ra từ 24 từ kia
Trong quá trình đi tìm hiểu, mình đã tự trả lời được các câu hỏi sau:
- Public key dùng để làm gì, tra cứu nó như thế nào?

tl: Public key là địa chỉ để nhận coin, khi có public key sẽ tìm ra được Address tại link này
http://gobittest.appspot.com/Address

- Có Address liệu có tìm được Public key không?
tl: Không, vì nếu tìm được thì từ Public key người ra cũng đã tìm ra Private key (ở trên đã nói ngay là nó không có cơ chế đảo ngược)

- Từ Address bạn tìm kiếm được thông tin gì?
tl: từ Address bạn sẽ tìm được mã Hash160, từ mã này tìm ra được một Address khác ----> 1 private key có 2 Address (Address and Compressed Address)

- Add ví ở chế độ Watch only nếu có Address or Public key như thế nào?
tl: nếu có Public dùng tool ở trên tìm ra Address rồi add vào blockchain.info hoặc dùng electrum
* nếu sử dụng bitcoin core thì có thể add ngay được bằng Public key, nhưng mình khuyên các bạn ko nên sử dụng vì khi add vào nhưng không có cách gỡ ra được ----> có thể nhầm mà gửi btc tới ví này thì mất luôn

- Từ Address không tìm ra được Public key, vậy muốn tìm Public key bạn cần phải có thông tin gì?
tl: Cần phải có private key hoặc tối thiểu bạn phải có Extended public key là chuỗi có ký tự có mã xPub ở đầu, vì vậy khi xuất xPub thường sẽ có cảnh báo như ảnh
xpub warning.png
- Vậy hiện tại ví cứng dùng cách nào để tạo Addresss, sử dụng có an toàn?
tl: ví cứng dùng HD Address để tạo địa chỉ vì vậy nó có xPrv/xPub key, sử dụng an toàn vì nó thêm một bước phải xác nhận giao dịch, cũng không thể mất xPrv hay Prv vì nó ko có tính năng show cái này

Câu hỏi cuối cùng: Nếu bạn mất 24 từ tạo Seed hoặc mất ví cứng kèm mã PIN thì bạn có mất hết coin trong đó không?
tl: KHÔNG, còn vì sao không thì mình không biết (có thể trong ví không có gì để mất) :p

Chúc cả nhà một buổi tối vui vẻ!:cool::cool::cool::cool::cool::cool::cool::cool::cool::cool::cool::cool::cool::cool::cool:

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
418,651
170,744
Latest member
hiroot

Most viewed of week

Most viewed of week

Back
Top Bottom