SCAM pndexchange bảo lãnh giao dich cho yahoo : forextrader89

Status
Not open for further replies.
VỤ NÀY MẤY MOD VỚI SMOD NHÌN CHỨ LÀM GÌ GIỜ.
TRUY NHỮNG TH NÀO XÁC NHẬN CHO MỞ DỊCH VỤ TRUNG GIAN VỚI MEMBER

CÒN KHÔNG THÌ CỨ LÔI RA CÔNG AN GIẢI QUYẾT (cười nhẹ tí, nhiều vụ hù đem scammer ra công an mà rốt cuộc thấy hù vẫn hoàn hù)

P/S: đang chém với mấy thím cũng đang chém. ;)) chứ ko chém với mấy người bị scam nha. họ có cách giải quyết của riêng họ ko chừng. ;))
Xác nhận trung gian hình như chỉ có @Shin thôi. Có mấy trường hợp mình biết mở servive hay trung gian là nick mới nhưng do có nick cũ lâu năm không dùng, thích dùng nick mới. Thế là alo Shin đăng kí mở dịch vụ thôi. Chứ chưa chắc mới join là newbie.

Thí dụ bác sellps mới toanh nhưng có cái nick cũ xì năm 2010, 2011 gì đó quên rồi. Shin banned nick cũ, cho nick mới đóng bảo hiểm mở dịch vụ. Thế thôi.

3 bạn bị lừa đảo mất tiền, mình rất thông cảm cho các bạn, tiền mồ hôi công sức làm ra mà bị lừa mất thì ai chả tức.
Nhưng mong các bạn hãy suy xet kĩ để xem ai là người bị quy trách nhiệm trong việc này.
Muốn quy trách nhiệm thì phải xem lỗi thuộc về ai:
1. Lỗi của pndexchange: Để lộ số điện thoại cho scammer lợi dụng.
2. Lỗi của Vinaphone: Sơ hở để scammer lợi dùng lấy số điện thoại.

Vậy rõ ràng trong chuyện này 2 bên có lỗi là pndexchange và Vinaphone, vấn đề là ai sẽ phải chịu trách nhiệm đền bù cho nạn nhân.

Bây giờ mình đặt 1 trường hợp tương tự: pndexchange không bị cướp sim mà bị cướp mất tài khoản MMO (do lỗi bảo mật của MMO), và scammer sử dụng tài khoản này để lừa đảo các bạn. Trong trường hợp này thì lỗi thuộc về ai:
1. Lỗi của pndexchange vì đã sử dụng tài khoản MMO để giao dịch và để lộ username MMO cho scammer lợi dụng.
2. Lỗi của MMO vì đã sơ hở trong bảo mật để scammer cướp được tài khoản MMO
Trong trường hợp này 2 bên có lỗi là pndexchange và MMO, vậy lúc này ai sẽ là người chịu trách nhiệm đền bù cho các nạn nhân?

Nếu trường hợp 2 pndexchange là người đền bù thì trường hợp 1 pndexchange cũng phải đền bù.
MÌnh có ý kiến:
Thứ nhất bạn bảo là để lộ số điện thoại -> Quá hài hước. Không lẽ verify điện thoại or yahoo or bất kì cái nào khác là để giấu đi à. Nó là kênh liên lạc, công khai là hiển nhiên. Trách nhiệm của pnd trước hết là không bảo vệ nó mà để nó gây hậu quả nghiêm trọng và vô trách nhiệm khi không thông báo ngay sự việc nó bị cướp để mọi người biết mà phòng tránh. Việc này hoàn toàn là trách nhiệm của pnd.
Thứ 2. Vina phone tắc trách , đúng, nhưng pnd tuyên bố "tao biết mày định làm gì" mà lại không có biện pháp thậm chí chẳng quan tâm để ý. Thì cả 2 cùng có lỗi (bên ít bên nhiều chưa nói)
Thứ 3. Bọn mình à nạn nhân của pnd; pnd là nạn nhân của vinaphone + scammer..

Có Rule vậy à, mình tưởng bạn ko phải mod box này thì ko được can thiệp vào chứ nhở.
Quản lý 4room là việc chung của BQT chứng không của riêng 1 MOD nào cả cậu nhé.

Status
Not open for further replies.

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
420,450
172,456
Latest member
hailua92
Back
Top Bottom