Nhờ các bác tư vấn lỗi máy tính siêu dị

JasonStatham

Senior
Reactions
85
MR
0.000
Em có cái desktop cùi mà nó bị 2 lỗi này các bác giúp em xem sao với:

Lỗi thứ nhất là máy e shutdown (shutdown chứ ko phải sleep nha) rồi mà chuột vẫn sáng, mà khi gõ 1 phím bất kỳ trên bàn phím là nó tự khởi động lên :| trước dùng win 8 cũng bị nay up lên win 10 vẫn ko hết.

Lỗi thứ 2 rất dị, từ khi lên win 10 máy em nhiều khi dùng cả ngày xong tắt 1 lúc, tối bật lên lại thì khi vào màn hình desktop vài giây thì nó đen thui màn hình mặc dù đèn power màn hình vẫn nháy sáng, cpu quạt vẫn quay vù vù, máy em hỏng nút restart nên phải nhổ điện CPU ra cắm vào lại bật lên thì mới dùng thường. Nó bị thế cả tuần nay rồi, có bác nào biết lỗi gì chỉ e fix với

Về win7 là hết đó cậu, con lap của mình đang chạy win10 cũng y như cậu, không shutdown được, shutdow đèn phím vẫn sáng và nóng máy. phải ấn power thật lâu mới tắt được.
win8 và win10 hay bị lổi shutdow, lúc trước sài win7 có bị gì đâu.

Cái này em ko dám chắc nhưng mà bác nên xem lại con desktop của bác đã mang đi sửa hay tháo bung rồi lắp lại lần nào chưa?:eek:
Nếu mà nguyên vẹn thì em nghĩ do Update BIOS có vấn đề, bác nên thử xem lại (update firmware bios không phải setup hay config nhé. Hoặc cứ restore default thử xem đc ko đã) :rolleyes:
Còn cái lỗi lên win 10 kia thì nhiều dạng lắm phải tận tay mới biết đc :D

Win 8 8.1 10 cái này lỗi cố hữu rồi, nếu shutdown cách thường ko được thì dùng cách này
Run vs quyền Admin gõ: Shutdown -s -f -t 1
Sau 1s máy tự shutdown

Cái này em ko dám chắc nhưng mà bác nên xem lại con desktop của bác đã mang đi sửa hay tháo bung rồi lắp lại lần nào chưa?:eek:
Nếu mà nguyên vẹn thì em nghĩ do Update BIOS có vấn đề, bác nên thử xem lại (update firmware bios không phải setup hay config nhé. Hoặc cứ restore default thử xem đc ko đã) :rolleyes:
Còn cái lỗi lên win 10 kia thì nhiều dạng lắm phải tận tay mới biết đc :D
Có đem đi sửa mấy lần rồi ko biết người ta mở sao rồi bác à :( chẳng hiểu sao lạ thế
Win 8 8.1 10 cái này lỗi cố hữu rồi, nếu shutdown cách thường ko được thì dùng cách này
Run vs quyền Admin gõ: Shutdown -s -f -t 1
Sau 1s máy tự shutdown
Kiểu này tạo shortcut đc ko bác?

Em có cái desktop cùi mà nó bị 2 lỗi này các bác giúp em xem sao với:

Lỗi thứ nhất là máy e shutdown (shutdown chứ ko phải sleep nha) rồi mà chuột vẫn sáng, mà khi gõ 1 phím bất kỳ trên bàn phím là nó tự khởi động lên :| trước dùng win 8 cũng bị nay up lên win 10 vẫn ko hết.

Lỗi thứ 2 rất dị, từ khi lên win 10 máy em nhiều khi dùng cả ngày xong tắt 1 lúc, tối bật lên lại thì khi vào màn hình desktop vài giây thì nó đen thui màn hình mặc dù đèn power màn hình vẫn nháy sáng, cpu quạt vẫn quay vù vù, máy em hỏng nút restart nên phải nhổ điện CPU ra cắm vào lại bật lên thì mới dùng thường. Nó bị thế cả tuần nay rồi, có bác nào biết lỗi gì chỉ e fix với
Theo như bạn nói thì 70 80% máy lổi main rùi. bác cứ mang ra tiệm sửa xem có phán như vậy ko? như ban nói là máy cùi thì main thay thế khoảng 300 den 500k :))

ca 2 lổi xảy ra như vậy thường là main có vấn đề.
còn nếu chỉ tắt màn hình thì bác lấy ram ra lau chùi sạch sẻ. cài lai win hi vọng :D

Win10 lổi ko shutdown khi đang làm việc được. Muốn shutdown cậu phải cài màn hình login. Khi cần shutdown thì restart máy 1 phát đến màn hình login thì chọn shutdown là tắt hẳn.
Lúc trước lap mình bị. Phiền quá nên trở về lại win7

tạo sortcut lệnh đó được hết. Quan trọng cái lỗi đen màn hình thì em nghĩ nó tự động sleep hay hibernate gì đấy, thử set trong power option thế lào

cái thứ nhất hìng như k phải lỗi, bác vào bios tắt chức năng khởi động = bàn phím chắc được

Có đem đi sửa mấy lần rồi ko biết người ta mở sao rồi bác à :( chẳng hiểu sao lạ thế

Kiểu này tạo shortcut đc ko bác?
Túm lại là nhiều máy chạy win 8 8.1 10 bị lắm nên bạn khỏi lo, ko phải do máy bạn đâu, cái này lỗi của microsoft, còn cái tạo shotcut tắt máy thì có thể dùng cmd để tạo file .bat tắt máy bằng cách nhấp đôi vào file đó cho tiện

Máy e cũng hay bị lỏng RAM phải tháo ra cắm lại mới bật lên đc. Với lại mấy bác cho em hỏi con E5300 thì có nâng cấp chip lên core i3 với bỏ card rời để chiến offers đc ko? Tại em thấy chiến laptop ko ổn lắm nên tính nâng cấp con desktop lên chơi :(

Máy e cũng hay bị lỏng RAM phải tháo ra cắm lại mới bật lên đc. Với lại mấy bác cho em hỏi con E5300 thì có nâng cấp chip lên core i3 với bỏ card rời để chiến offers đc ko? Tại em thấy chiến laptop ko ổn lắm nên tính nâng cấp con desktop lên chơi :(
Đang đùa hay thật đấy bạn hiền, con E5300 là dualcore socket 775 <=> main socket 775, con i3 mỗi đời mỗi socket (vd: 1155) thì sao gắn lên main 775 được, muốn mạnh hơn thì mua con core2duo E8400 hay E8500 gì đấy hoặc core2quad mà gắn vào (cũng là 775) mạnh ngang vs i5 đời cũ đó mà giá bèo 200-300k cao lắm 500k, còn card vga thì bất chấp mọi thể loại card vga pc đi, gắn đc tuốt, nên mua đồ cũ rẻ ối ra, mà mấy main 775 này thường ram ddr2, max 4gb là chủ yếu (vẫn có cá biệt), nâng lên thì bỏ tầm 1 củ máy mạnh như trời rồi, nhớ nâng như thế thì nâng luôn cả bộ nguồn. Còn muốn nâng thế hệ mới như i3 i5 i7 gì gì thì mua cái main mới tương thích chuẩn socket vs xem main hỗ trợ đời chip nào, ram nào mà mua luôn gắn vào, vứt cái main cũ đi vì ko làm ăn đc gì đâu.

;);););););););););););););)

Đang đùa hay thật đấy bạn hiền, con E5300 là dualcore socket 775 <=> main socket 775, con i3 mỗi đời mỗi socket (vd: 1155) thì sao gắn lên main 775 được, muốn mạnh hơn thì mua con core2duo E8400 hay E8500 gì đấy hoặc core2quad mà gắn vào (cũng là 775) mạnh ngang vs i5 đời cũ đó mà giá bèo 200-300k cao lắm 500k, còn card vga thì bất chấp mọi thể loại card vga pc đi, gắn đc tuốt, nên mua đồ cũ rẻ ối ra, mà mấy main 775 này thường ram ddr2, max 4gb là chủ yếu (vẫn có cá biệt), nâng lên thì bỏ tầm 1 củ máy mạnh như trời rồi, nhớ nâng như thế thì nâng luôn cả bộ nguồn. Còn muốn nâng thế hệ mới như i3 i5 i7 gì gì thì mua cái main mới tương thích chuẩn socket vs xem main hỗ trợ đời chip nào, ram nào mà mua luôn gắn vào, vứt cái main cũ đi vì ko làm ăn đc gì đâu.
Tks bác đã tư vấn, mà bác cho e hỏi luôn máy e đang 2 RAM 1GB giờ mua cái 2GB gắn vào thành 3GB đc ko?

Tks bác đã tư vấn, mà bác cho e hỏi luôn máy e đang 2 RAM 1GB giờ mua cái 2GB gắn vào thành 3GB đc ko?
được tuốt, cùng bus, cùng hãng, cùng dòng sẽ ăn rơ nhau, còn ko thì gắn vào vẫn nhận đủ dung lượng 3gb ram nhưng hệ thống sẽ chạy vs bus của ram nào có bus thấp hơn vs ko tương thích thì dễ bị lỗi xung đột >> xảy ra trường hợp màn hình xanh

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
418,761
170,851
Latest member
NguyenTheThanh
Back
Top Bottom