Ngã rẽ cuộc đời nhờ Các Pro vào tư vấn !!

Boomxixumomo

Banned
Reactions
40
MR
0.000
Đầu tiên chào tất cả Các thím trong Gia đình MMO . Mình xin giới thiệu một chút về bản thân và hoàn cảnh của mình . Năm nay mình 28t hiện tại chưa lập GĐ do công việc chưa ổn định + với chưa gặp đối tượng phù hợp để tiến đến hôn nhân .Như bao bạn trẻ khác học xong cấp 3 . Mình cũng không xác định được là mình đam mê cái gì và điểm mạnh của mình là gì . Nên cứ theo xu hướng số đông Đi học một trường CĐ và theo chuyên môn kỹ thuật . Do ở khu mình nhiều KCN nên nghĩ có bằng trong tay thì ra trường sẽ dễ xin việc và dễ sống hơn . 3 năm đầu ra trường do chưa xin được việc + bản tính đầu đời chưa biết gì về XH nên thích bon chen ra ngoài đi làm . M là sv tỉnh lẻ và ra Ngoài HN làm nhân viên Sales ( NV bán hàng ) công việc lông bông trên đường cả ngày làm mình quá mệt mỏi + Cộng với phải giao tiếp với khách hàng nhiều , điều kiện cần khi làm 1 NV sales phải niềm nở , vui vẻ , chiều ý khách hàng , nhiều khi còn phải nịnh bợ . Tất cả những thứ ấy nó như ngược lại với tính cách của mình . Làm mình quá mệt mỏi và sau khoảng thời gian ấy mình thường tìm quán Trà đá hay quán Cafe ven đường để ngồi bình tâm lại . Nạp năng lượng để chiến đấu tiếp . Cuộc sống bon chen và thường xuyên phải giao tiế theo kiểu làm vừa lòng người khác làm mình quá mệt mỏi và chán nản . M quyết định về Quê và Xin vào làm KCN . Do có kinh nghiệm bươn trải bên ngoài + ngoại hình ưu nhìn nên mình cũng không khó khăn để xin được vào Cty trong KCN và phù hợp với bằng cấp của mình ở vị trí KTV .Nhưng sau thời gian làm việc mình cảm thấy môi trường công ty Gò bó , quy củ nó làm con người mình rất bí bách + với áp lực đồng tiền từ công việc đó khiến mình rất mệt mỏi và thường chán nản mỗi buổi sáng thức dậy nghĩ đến vào công ty . Bình thường bên ngoài mình có thể Giao tiếp thoải mái với bạn bè và người thân . Vào môi trường Công ty mình cảm thấy bị rút năng lượng trầm trọng làm mình càng thêm tự kỷ và ít giao tiếp với mọi người , hàng ngày đến công ty như một cái bóng hết 12h lại về . Ra cuộc sống bên ngoài mình lại như được tiếp thêm năng lượng và cảm thấy thoải mái hơn rất nhiều . Đặc biệt khi được ở một mình ngoài nghiền ngẫm một chủ để hay đơn giản được đọc các bài viết trên mạng . Mình dần nhận ra tính cách của mình và môi trường thích hợp cho mình . Năm nay mình cũng không còn trẻ nữa . 1,2 năm nữa mình phải tính chuyện GĐ vì do độ tuổi và do GĐ mình cũng muốn mình ổn định cuộc sống GĐ. Nhưng vấn đề mình đang gặp phải là : Nếu mình theo con đường kỹ thuật làm KCN thì mình không được sống với đúng tính cách của mình . Nó quá mệt mỏi với mình . Và mình cũng đã nhảy việc mấy công ty do môi trường không phù hợp rồi . .. mình sợ khi lập Gia đình vào .Cơm áo gạo tiền đè nặng lên vai mình không dám mạo hiểm nữa và chấp nhận cuộc sống như địa nhục ở môi trường đó . Về phần tính cách của mình : mình có khả năng tư duy độc lập , thích giải quyết vấn đề độc lập theo cách của mình , có khả năng tư duy trực quan ( có nghĩa là hiểu bản chất của vấn đề trừ những công việc liên quan đến chi tiết máy móc vì mình rất hay quên những chi tiết ấy ). Về định hướng của mình . Mình vẫn sẽ làm Công ty những sẽ cố tìm một công việc liên qua đến MMO hoặc CNTT để giảm bớt áp lực thu nhập và thời gian ở cty ( hiện tại mình đang làm 12h/n ) rồi mình sẽ tập trung chuyên sâu về mảng MMO + với các kỹ năng Coder app ( mình sẽ tìm khoá học và tự mày mò ) Hiện tại thì mình chưa có 1 chút kiến thức gì về lĩnh vực MMO hay coder cả . Đó là định hướng của mình thôi . Mong các Pro các Thím đi qua đọc bài mình cho mình một lời khuyên nên bắt đầu tù đâu ở lĩnh vực MMO ạ. Và định hướng của mình như vậy có hợp lý không . Rất mong các thím đang hoặc đã trải qua hoàn cảnh như mình cho mình một lời khuyên và kinh nghiệm và những rủi ro khi bước vào con đường này ạ . Đây mình coi như là một ngã rẽ của cuộc đời mình nên mình rất nghiêm túc . Rất cảm ơn các thím đã quan tâm !!

M tính học xong làm app up len store hoặc androi ấy .. tự do chứ k xin làm công ty ấy . Có khả quan k bạn
khó lắm ban, có team còn chết ấy chứ, từ thiết kế giao diện, đến code, có khi còn phải chạy ads thì mới có lượt tải ấy chứ.
mình cũng tầm tuổi bạn lương cũng thấp, dc cái làm biết video kiếm ngoài chút đỉnh, tính học forex mà đọc thấy sợ quá, thấy bảo 95% là thua, mà cũng phải có pro nào hướng dẫn thì mới nhanh dc :(

Upvote 0
Cứ làm những gì mình thích đi bạn, cuộc đời ngắn ngủi và bạn chỉ sống có 1 mạng à. Đừng tự ràng buộc bản thân ( phải lấy vợ trước 30 tuổi, phải có công việc ổn định, kiếm đc 1 tỉ trước 30 tuổi , ... ).

Nếu để ý, xã hội này đã có quá nhiều ràng buộc rồi: Ràng buộc Tôn giáo, ràng buộc pháp luật, ràng buộc văn hóa, ....

Mình may mắn thoát được 1 cơ số ràng buộc nhất định, nên chia sẻ lại với bạn. Đừng sợ già, đừng sợ ràng buộc, cứ dấn thân và trải nghiệm hết mình rồi bạn sẽ tìm thấy được điểm mạnh thực sự của mình. Không bao giờ là quá trễ, trừ khi bạn chết đi.

Upvote 0
Năm nay mình cũng không còn trẻ nữa . 1,2 năm nữa mình phải tính chuyện GĐ vì do độ tuổi và do GĐ mình cũng muốn mình ổn định cuộc sống GĐ. Nhưng vấn đề mình đang gặp phải là : Nếu mình theo con đường kỹ thuật làm KCN thì mình không được sống với đúng tính cách của mình . Nó quá mệt mỏi với mình . Và mình cũng đã nhảy việc mấy công ty do môi trường không phù hợp rồi . ..

Vote cho tinh thần NAY đã dám nhìn nhận thẳng thắn vấn đề bản thân cửa thớt.

Nhưng từng ấy năm thớt đi học, đi làm mà kỷ luật bản thân vẫn quá thấp như thế là không ổn rồi. Hôm nay sợ giao tiếp xã giao hời hợt khi làm sale, mai kia thích được giao tiếp sôi nổi khi đã làm KTV, trước sợ sale lông bông nay sợ KTV ổn định nhưng gò bó.... rồi mai thớt thích vợ mình như này nhưng lại yêu cmn vợ bạn vì lý do kia à.

Đúng như một bác ở trên nói "Đến một lúc nào đó, bạn chỉ cần một công việc ổn định để có tiền lo cho sự sống của gia đình...." khi đó bạn sẽ bớt mơ mộng về một cuộc sống kiểu như "Không gò bó, được sống với chính mình, nay thích màu hồng mai yêu màu tím, sếp thoải mái (ko có sếp càng tốt) mà vẫn có lương đủ sống"

Upvote 0

Nhưng từng ấy năm thớt đi học, đi làm mà kỷ luật bản thân vẫn quá thấp như thế là không ổn rồi. Hôm nay sợ giao tiếp xã giao hời hợt khi làm sale, mai kia thích được giao tiếp sôi nổi khi đã làm KTV, trước sợ sale lông bông nay sợ KTV ổn định nhưng gò bó.... rồi mai thớt thích vợ mình như này nhưng lại yêu cmn vợ bạn vì lý do kia à.

Đúng như một bác ở trên nói "Đến một lúc nào đó, bạn chỉ cần một công việc ổn định để có tiền lo cho sự sống của gia đình...." khi đó bạn sẽ bớt mơ mộng về một cuộc sống kiểu như "Không gò bó, được sống với chính mình, nay thích màu hồng mai yêu màu tím, sếp thoải mái (ko có sếp càng tốt) mà vẫn có lương đủ sống"
Bác này nói đúng này, ở đời mà cứ " Đứng núi này trông núi nọ" thì mãi mãi là thằng chạy theo. Nghề gì cũng có cái được và mất của nó, nên cân bằng bản thân để làm việc và có cuộc sống vui vẻ thôi.
MMO thức đêm thức hôm, tự kỉ, ăn mì gói, nhịn đói, bị scam có ai hiểu đến lúc vơ được ít tiền về ai cũng nói nghề này ngon ngon :))))

Upvote 0
cũng làm thêm video, thỉnh thoảng nhận job linh tinh làm.
định làm trên ytb mà giờ thấy khó khăn quá, bật dc kiếm $ cũng mệt @@

m ko làm thêm được vì ko có nhiều thời gian,
làm mấy cái này lâu, tốn thời gian lắm

mà làm ytb ko có vốn chạy ads thì khó lên lắm trừ khi nội dung nó có gì đó đặc biệt

Upvote 0
Mình từ 2005 khi đang là sinh viên năm 2 đây. Vừa trông quán net vừa cắm cúi làm web nhạc HTML ngày đêm để thỏa đam mê. Cái thời đó có biết mmo là gì đâu, khi web có lượng khách nhất định thì tự nhiên có 1 ông gốc việt bên US bảo đặt banner... Khi đó mới biết ngoài chơi game MU bán đồ kiếm tiền ra thì online cũng có thể. Và từ đó đến nay, bao nhiêu thứ đã thay đổi chỉ có khó khăn là không thôi... Một chút chia sẻ !

Upvote 0
MMO không dễ đâu đồng chí - Và 1 người mới thì khó lại càng khó.

Theo tôi thì bác nên chia thời gian hợp lý đi. Ví dụ như ban ngày làm KTV trong khu công nghiệp. Đến đêm có thời gian rãnh thì mò mẫm thêm.

Giờ mà muốn kiếm tiền nhiều trên mmo thì bác phải đầu tư thôi.

Tôi thì tham gia cũng lâu rồi. Nhưng chưa bao giờ kiếm tiền nhiều trên mmo cả

Upvote 0

Không hẳn là Đứng núi này trông núi nọ . Mà càng Va vấp mình càng cảm thấy hiểu bản thân mình hơn biết mình cần gì và cái gì mình cảm thấy không phù hợp . Khi con người ta cố uốn nắn bản thân để theo chiều hướng của xã hội tự nhiên họ đánh mất bản chất thật của mình . . Mình chỉ muốn sống 1 cuộc sống như mình đang đang được sống . Và không muốn sống theo kiểu tồn tại chờ ngày resst . Có thể quan điểm sống của mình khác với số đông . Nhưng thôi .Mỗi người 1 quan điểm sống

Upvote 0
cũng chục năm rồi mà vẫn còn lận đận. biết thế hồi xưa đi bán chổi là giàu rồi :D

Làm thẻ cào, gạch cước phone. vốn ít, ko cần địa điểm, ngồi mát ăn luôn rổ vàng chứ ko phải bát.

khuyên chân thành :p

Upvote 0
Mà càng Va vấp mình càng cảm thấy hiểu bản thân mình hơn biết mình cần gì và cái gì mình cảm thấy không phù hợp .

Chọn một thứ phù hợp, đã chọn lựa thì phải hy sinh, đã nói phải làm và làm đến cùng luôn.!

Giống như sau khi thớt vào mmo, chọn offers thì phải làm tới cùng, chọn aff, apps thì phải làm tới cùng, phải thật sự giỏi đến mức người khác không làm đc thì may ra mới có đôi chút thành quả.

Chúc thớt sáng suốt, kiên định, quyết tâm và may mắn!

Upvote 0
Qua vài dòng tâm sự của bạn mình biết

Bạn là người hướng ngoại ! Nếu bạn chịu được áp lực thì cố gắng tiếp nữa còn không theo mình nghĩ thì bạn nên kiếm công việc khác làm phù hợp thoải mái cho bạn hơn !

Mình đã từng làm và hiểu được hoàn cảnh của bạn !
Làm việc bản thân mình thấy thoải mái sẽ tốt hơn là làm việc cứ như trong tù ngục vào ca từ sáng sớm đến tối mịt thì về ( không bao giờ biết ánh mặt trời là gì ),gò bó theo khuôn khổ quy tắc này nọ thì hầu như số đông rất nhiều người chung ý kiến với bạn là không thích rồi !

điều hiển nhiên sẽ stress và áp lực lên tâm lý tinh thần của bạn ( như bạn đã trình bày ) và về lâu dài sẽ không tốt cho bạn ! vì mình từng làm gần 5 năm như bạn hầu như lâm vào tình trạng tự kỷ và trầm cảm trong thời gian dài do sống trong môi trường và hoàn cảnh như vậy !

Cuộc sống thì phải tự do và làm điều mình thấy thoải mái mới đáng sống bạn ạ !

Upvote 0
Qua vài dòng tâm sự của bạn mình biết

Bạn là người hướng ngoại ! Nếu bạn chịu được áp lực thì cố gắng tiếp nữa còn không theo mình nghĩ thì bạn nên kiếm công việc khác làm phù hợp thoải mái cho bạn hơn !

Mình đã từng làm và hiểu được hoàn cảnh của bạn !
Làm việc bản thân mình thấy thoải mái sẽ tốt hơn là làm việc cứ như trong tù ngục vào ca từ sáng sớm đến tối mịt thì về ( không bao giờ biết ánh mặt trời là gì ),gò bó theo khuôn khổ quy tắc này nọ thì hầu như số đông rất nhiều người chung ý kiến với bạn là không thích rồi !

điều hiển nhiên sẽ stress và áp lực lên tâm lý tinh thần của bạn ( như bạn đã trình bày ) và về lâu dài sẽ không tốt cho bạn ! vì mình từng làm gần 5 năm như bạn hầu như lâm vào tình trạng tự kỷ và trầm cảm trong thời gian dài do sống trong môi trường và hoàn cảnh như vậy !

Cuộc sống thì phải tự do và làm điều mình thấy thoải mái mới đáng sống bạn ạ !
Cảm ơn thím đã tư vấn ! Good lắc

Upvote 0
Đầu tiên chào tất cả Các thím trong Gia đình MMO . Mình xin giới thiệu một chút về bản thân và hoàn cảnh của mình . Năm nay mình 28t hiện tại chưa lập GĐ do công việc chưa ổn định + với chưa gặp đối tượng phù hợp để tiến đến hôn nhân .Như bao bạn trẻ khác học xong cấp 3 . Mình cũng không xác định được là mình đam mê cái gì và điểm mạnh của mình là gì . Nên cứ theo xu hướng số đông Đi học một trường CĐ và theo chuyên môn kỹ thuật . Do ở khu mình nhiều KCN nên nghĩ có bằng trong tay thì ra trường sẽ dễ xin việc và dễ sống hơn . 3 năm đầu ra trường do chưa xin được việc + bản tính đầu đời chưa biết gì về XH nên thích bon chen ra ngoài đi làm . M là sv tỉnh lẻ và ra Ngoài HN làm nhân viên Sales ( NV bán hàng ) công việc lông bông trên đường cả ngày làm mình quá mệt mỏi + Cộng với phải giao tiếp với khách hàng nhiều , điều kiện cần khi làm 1 NV sales phải niềm nở , vui vẻ , chiều ý khách hàng , nhiều khi còn phải nịnh bợ . Tất cả những thứ ấy nó như ngược lại với tính cách của mình . Làm mình quá mệt mỏi và sau khoảng thời gian ấy mình thường tìm quán Trà đá hay quán Cafe ven đường để ngồi bình tâm lại . Nạp năng lượng để chiến đấu tiếp . Cuộc sống bon chen và thường xuyên phải giao tiế theo kiểu làm vừa lòng người khác làm mình quá mệt mỏi và chán nản . M quyết định về Quê và Xin vào làm KCN . Do có kinh nghiệm bươn trải bên ngoài + ngoại hình ưu nhìn nên mình cũng không khó khăn để xin được vào Cty trong KCN và phù hợp với bằng cấp của mình ở vị trí KTV .Nhưng sau thời gian làm việc mình cảm thấy môi trường công ty Gò bó , quy củ nó làm con người mình rất bí bách + với áp lực đồng tiền từ công việc đó khiến mình rất mệt mỏi và thường chán nản mỗi buổi sáng thức dậy nghĩ đến vào công ty . Bình thường bên ngoài mình có thể Giao tiếp thoải mái với bạn bè và người thân . Vào môi trường Công ty mình cảm thấy bị rút năng lượng trầm trọng làm mình càng thêm tự kỷ và ít giao tiếp với mọi người , hàng ngày đến công ty như một cái bóng hết 12h lại về . Ra cuộc sống bên ngoài mình lại như được tiếp thêm năng lượng và cảm thấy thoải mái hơn rất nhiều . Đặc biệt khi được ở một mình ngoài nghiền ngẫm một chủ để hay đơn giản được đọc các bài viết trên mạng . Mình dần nhận ra tính cách của mình và môi trường thích hợp cho mình . Năm nay mình cũng không còn trẻ nữa . 1,2 năm nữa mình phải tính chuyện GĐ vì do độ tuổi và do GĐ mình cũng muốn mình ổn định cuộc sống GĐ. Nhưng vấn đề mình đang gặp phải là : Nếu mình theo con đường kỹ thuật làm KCN thì mình không được sống với đúng tính cách của mình . Nó quá mệt mỏi với mình . Và mình cũng đã nhảy việc mấy công ty do môi trường không phù hợp rồi . .. mình sợ khi lập Gia đình vào .Cơm áo gạo tiền đè nặng lên vai mình không dám mạo hiểm nữa và chấp nhận cuộc sống như địa nhục ở môi trường đó . Về phần tính cách của mình : mình có khả năng tư duy độc lập , thích giải quyết vấn đề độc lập theo cách của mình , có khả năng tư duy trực quan ( có nghĩa là hiểu bản chất của vấn đề trừ những công việc liên quan đến chi tiết máy móc vì mình rất hay quên những chi tiết ấy ). Về định hướng của mình . Mình vẫn sẽ làm Công ty những sẽ cố tìm một công việc liên qua đến MMO hoặc CNTT để giảm bớt áp lực thu nhập và thời gian ở cty ( hiện tại mình đang làm 12h/n ) rồi mình sẽ tập trung chuyên sâu về mảng MMO + với các kỹ năng Coder app ( mình sẽ tìm khoá học và tự mày mò ) Hiện tại thì mình chưa có 1 chút kiến thức gì về lĩnh vực MMO hay coder cả . Đó là định hướng của mình thôi . Mong các Pro các Thím đi qua đọc bài mình cho mình một lời khuyên nên bắt đầu tù đâu ở lĩnh vực MMO ạ. Và định hướng của mình như vậy có hợp lý không . Rất mong các thím đang hoặc đã trải qua hoàn cảnh như mình cho mình một lời khuyên và kinh nghiệm và những rủi ro khi bước vào con đường này ạ . Đây mình coi như là một ngã rẽ của cuộc đời mình nên mình rất nghiêm túc . Rất cảm ơn các thím đã quan tâm !!

Nói như vậy là bạn muốn làm kinh doanh độc lập rồi. Rõ ràng kinh doanh độc lập là tự do muôn năm. Tuy nhiên như bạn nói bạn không thích bán hàng thì không kinh doanh được đâu. Đã kinh doanh là phải bán hàng. Có lẽ bạn chưa học nhiều về bán hàng nên cảm thâý không thích nó, nhưng bán hàng là công việc cực kỳ hay vì nó tạo ra giá trị kinh doanh. Kể cả bạn có làm coder hay gì đi nữa cũng phải biết bán sản phẩm của mình. Reply nếu bạn cần tư vấn thêm.

Upvote 0
Hiện tại mình đang làm việc cho công ty, lượng cũng ổn định đủ lo cho gia đình và hàng tháng cũng dư được chút ít, tối về nghịch video post youtube hàng tháng cũng kiếm được vài củ tiền ăn sáng cafe. MMO là con đường đầy gian nan, mình thì không quá phụ thuộc vào nó. Khi có gia đình rồi thì trong đầu bạn chỉ còn 1 suy nghĩ duy nhất là làm cái méo gì cũng được miễn có tiền lo cho vợ con là được, thích hay không thích không còn quan trọng nữa.

Upvote 0

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
418,347
170,470
Latest member
themanh24

Most viewed of week

Most viewed of week

Back