Muốn tạo 1 forum thì đường đi nước bước thế nào vậy các bạn!

nbnvoi

Senior
Reactions
277
MR
0.216
Mình muốn tạo 1 forum cho học sinh trường mình, để các em có 1 sân chơi, 1 nơi để học tập và trao đổi. Nhưng mình ko phải dân IT nên việc tạo 1 forum như vậy mình chưa làm bao giờ và ko biết cách thức ra làm sao.
Vậy bạn nào có kinh nghiệm mách nước cho mình với (tuốt tuồn tuột từ A --> Z nhé!) Thank các bạn đã đọc!

P/S - Nếu các bạn có tài liệu tổng hợp hướng dẫn cho mình xin nhé!
- Ai có lòng nhiệt tinh hướng dẫn, xin pm yahoo: [email protected].

Theo mình thấy hiện tại dùng vbb là tốt nhất - Bạn có thể pm mình YH magic3355

kiếm 1 host up bản VBB lên rồi install sau đó cài mod rồi fix forum. Trên mạng có nhiều đấy bạn. mua 1 host và domain ngon ngon là được

Trước hết phải mua một cái domain và thuê một cái host, cài đặt VBB vào, cài thêm một số hack mod, tìm ( hoặt tự thiết kế) một cái giao diện cài vào. xong. Về việc cài VBB thì đơn giản lắm. Cậu có thể search trên mạng hoặc vào các trang chuyên về forum VBB như http://www.vietvbb.vn/up/portal.php

http://www.vietvbb.vn
Mua host + domain
Lên vietvbb down forum về setup ==> hack mod ==> cài skin ==> bộ gõ ==> xì mai... ==> kêu bạn vào chém thôi :binhsua01:

Last edited by a moderator:
Thank các bạn rất nhiều, mình đang nghiên cứu theo các chỉ dẫn của các bạn. Mong rằng forum của bọn nhóc trường mình sớm đi vào hoạt động.

À quên! Ko biết kinh phí để duy trì forum lớn ko nhỉ?

Nếu bác muốn 4rum mình ngày càng phát triển mà xài VBB thì phải mua license của nó, bản classic tầm 4tr, còn bản bao gồm CMS thì 7tr đó bác.Tiền duy trì 4rum cũng ko đáng là bào đâu.

Nếu bác muốn 4rum mình ngày càng phát triển mà xài VBB thì phải mua license của nó, bản classic tầm 4tr, còn bản bao gồm CMS thì 7tr đó bác.Tiền duy trì 4rum cũng ko đáng là bào đâu.

Cái này là 1 năm à bạn! Hay mua 1 lần?

Bác dùng phpbb ấy, free, e vẫn đang dùng, không tiện bằng vbb nhưng nhẹ hơn, cũng dễ dùng và quan trọng là free.

Forum lớp cần gì mua license hả bạn :binhsua12: mọi người dùng bản null đầy ra có sao đâu :binhsua08:
- Bạn có thể mua host giá rẻ tại việt nam tầm 250k/năm + domain tầm 200k là ngon lành cành đào rồi :)
- Còn muốn rẻ hơn thì sang topic http://mmo4me.com/showthread.php?14123-Mp5-mp4-premium-voucher-vps-kaspersky-key-key-zoom-gia-beo cả host + domain tầm 270k/ năm ngon không kém gì hàng việt nam (nhiều khi còn ngon hơn :)) )
- Chúc bạn thành công

thấy mấy forum lớn như tinh tế bỏ vbb và đang dùng mã nguồn mới gì gì đó ko nhớ nữa nhẹ và hiện đại hơn nhiều thớt tham khảo coi

mình cũng đang muốn làm 1 cái.... chủ thớt làm đc thì chỉ bảo em nhé............

mybb + host + domain + thời gian + công sức + team quản lý

thấy mấy forum lớn như tinh tế bỏ vbb và đang dùng mã nguồn mới gì gì đó ko nhớ nữa nhẹ và hiện đại hơn nhiều thớt tham khảo coi

Chắc là mấy bác bên ấy tự viết mã nguồn riêng :)

Tinh tế dùng xenforo
xenforo là do 1 vài lập trình viên kì cựu của vbb tách ra phát triển riêng nên về chức năng vbb có gì xen có đó và hiện đại hơn (ra đời sau được kế thừa mà). Vì mới ra nên cộng đồng chưa lớn, mod + themes chưa phong phú như vbb nhưng rất có tương lai

Thank các bạn rất nhiều, mình đang nghiên cứu theo các chỉ dẫn của các bạn. Mong rằng forum của bọn nhóc trường mình sớm đi vào hoạt động.

À quên! Ko biết kinh phí để duy trì forum lớn ko nhỉ?

trung bình 1 năm tầm 500k là ok

Announcements

Forum statistics

Threads
418,757
170,843
Latest member
dataanbrazil
Back
Top Bottom