Khát khao cháy bỏng của cô cử nhân 5 lần mổ não

Status
Not open for further replies.

ZzhoanghungzZ

Verified
Reactions
3,813
MR
0.000
Insuree Balance
0
Lau nhanh những giọt nước mắt còn vương trên gò má, em mím chặt môi nén chặt cơn đau để khỏi bật lên tiếng nấc. Mắc U tuyến yên đã qua 5 lần phấu thuật, hiện đôi mắt của em đã gần như mù hẳn. Thương con gái vô cùng nhưng người mẹ nghèo khó góa bụa chẳng thể đưa con đến viện, khi mà trong nhà chẳng còn lấy một đồng.

Cô gái có hoàn cảnh đáng thương mà chúng tôi đang nói đến là em Nguyễn thị Nhung, 26 tuổi, ở Thôn 1, xã Vũ Đoài, huyện Vũ Thư, tỉnh Thái Bình. Cùng đoàn cán bộ xã đến thăm em vào một buổi trưa đầu Thu nóng bức, nhìn em mù lòa, vật vã…được nghe kể về em, tôi không khỏi xót xa cho số phận của một cô gái giàu nghị lực.

Em Nguyễn Thị Nhung bị mắc căn bệnh U tuyến yên, qua 5 lần phẫu thuật não. Đã gần 3 năm nay Nhung không được đến viện chữa trị, do hoàn cảnh gia đình hết sức khó khăn. Vì vậy bệnh tình của em hiện đang hết sức trầm trọng, em đã gần như mù hoàn toàn.

Bố mất khi em mới tròn 5 tuổi, tuổi thơ qua đi mà không có tình yêu thương của cha…Mắc bệnh u tuyến yên từ năm lớp 11, nhưng Nhung vẫn quyết không bỏ dở việc học. Ca phẫu thuật lần đầu tiên chỉ cách kỳ thi đại học có hơn 1 tháng, vậy mà em vẫn cố gắng thi đỗ vào trường Cao đẳng tài chính Quản trị kinh doanh.

Và cơ thể nổi nhiều mụn do khối u lớn xâm lấn phát tác​

Vừa chiến đấu với bệnh tật, Nhung vừa học xong Cao đẳng rồi lại thi đỗ và học liên thông lên đại học ở Đại học kinh tế quốc dân. Cũng là quãng thời gian Nhung phải trải qua 4 lần phẫu thuật, lần phẫu thuật thứ 5, cũng chỉ cách lúc em thi tốt nghiệp đại học có vài tháng.

Dù mắc bệnh hiểm nghèo, nhưng Nhung vẫn quyết tâm học tập và mới lấy được bằng cử nhân kinh tế​

Cầm mảnh bằng cử nhân trong tay, ao ước được đi làm trả nợ và báo hiếu mẹ chưa thành hiện thực, bởi cũng là lúc căn bệnh của em thêm trầm trọng hơn. Đôi mắt em cứ mờ dần đi, đầu và các khớp xương luôn đau nhức. Lúc này, sau khi thăm khám các bác sĩ cho biết khối u đã quá lớn, em sẽ phải làm phẫu thuật tiếp.

Khao khát được sống, được đi làm giúp mẹ trả nợ luôn ngập tràn trong tim cô gái giàu nghị lực này.
Xót xa nhìn con gái, bác Phạm Thị Tỵ (64 tuổi), mẹ ruột của Nhung không giấu được những giọt nước mắt đau đớn: “Bố nó ốm 9 năm rồi mất, nhà chẳng còn gì cả, đến khi cái Nhung bị bệnh qua 5 lần mổ, tôi phải vạy mượn hoàn toàn. Khi bác sĩ bảo sẽ phải mổ tiếp, tôi lại đi chạy vạy khắp nơi nhưng chẳng thể vay đâu được nữa. Thương con lắm, nhưng tôi bất lực rồi, gần 3 năm nay đành phải để cháu ở nhà phó mặc cho số phận…”

Thương con gái vô cùng, nhưng người mẹ nghèo khó này chẳng biết phải làm sao? Khi mà trong nhà chẳng còn lấy một đồng, trong khi các khoản nợ thì chồng chất​

Run rẩy bà Tỵ chìa ra quyển sổ ghi nợ, nào là Ngân hàng nông nghiệp 50 triệu, Ngân hàng chính sách 20 triệu, Hội phụ nữ xã 26 triệu, quỹ Khuyến học 40 triệu, còn các khoản vay ngoài anh em, bà con họ hàng cũng lên đến 40 triệu. Ở miền quê nghèo, thu nhập chỉ trông vào mấy sào ruộng thì với các khoản nợ khổng lồ như thế, bản thân cô Tỵ đã 64 tuổi, mấy năm nay lại mắc nhiều bệnh không lao động nặng được nữa. Nên không thể tiếp tục vay được thêm được đồng nào cũng là điều dễ hiểu.

Bao ước vọng, hoài bão …vậy mà giờ đây, không gian của cô gái trẻ chỉ quẩn quanh chiếc giường nhỏ, quằn quoại với những cơn đau xé tim gan, bất lực phó mặc mọi sự cho số phận. Đưa bàn tay xoa làn da bong tróc xù xì của mình, Nhung cay đắng nói: “Ông trời sao lại đày em thế này chị ơi! Mắt em không nhìn thấy gì nữa rồi, da của em bị như thế này nửa năm rồi, nó ngứa và rát lắm chị ạ, không biết là bị sao nữa, em không dám kêu, vì sợ mẹ lo lắng. Mẹ em cũng già rồi, lại thường xuyên đau yếu. Đáng ra giờ này em phải là người phụng dưỡng mẹ mới phải , vậy mà…”. Nói rồi em lại đưa tay lên bưng mặt khóc nức nở.

Hình ảnh tuyệt vọng, nào nề của nữ cử nhân kinh tế,khiến mọi người không khỏi xót xa.​

Anh Nguyễn Quang Khải, chủ tịch xã Vũ Đoài ái ngại cho biết: “Hoàn cảnh 2 mẹ con bà Tỵ là hoàn cảnh đặc biệt khó khăn của xã nhiều năm qua. Xã cũng đã quan tâm và tạo điều kiện hết mức để gia đình đưa cháu đi chữa trị nhưng cũng chỉ được phần nào. Nhìn con bé ngoan và có nghị lực như vậy mà bất hạnh, chúng tôi ai cũng xót xa. Qua đây, tôi cũng khẩn thiết nhờ báo Dân trí cùng các nhà hảo tâm chung tay giúp đỡ cho 2 mẹ con cháu Nhung…”.

Đưa tay quờ quạng, rờ rẫm níu chặt tay tôi, em nghẹn ngào, khẩn khoản: “Chị ơi, em không muốn cứ mù lòa ngồi mãi ở đây đâu chị ơi! Em muốn được đi làm giúp mẹ trả nợ, chị nhờ các cô, các bác giúp mẹ con em với…chị ơi!”. Thương em quá Nhung ơi. Chị tin sẽ có những bàn tay nhân ái dang ra cứu giúp, và khát khao cháy bỏng của em, ước muốn giản dị của em sẽ sớm trở thành hiện thực .

Mọi đóng góp hảo tâm xin gửi về:

1. Mã số 1908: Cô Phạm Thị Tỵ, mẹ em Nguyễn Thị Nhung. Thôn 1, xã Vũ Đoài, huyện Vũ Thư, tỉnh Thái Bình.

Điện thoại của em Nhung: 0979971367

2. Quỹ Nhân ái - Báo Khuyến học & Dân trí - Báo điện tử Dân trí.

Ngõ 2 nhà số 48 Giảng Võ, Đống Đa, Hà Nội

Tel: 04. 3. 7366.491/ Fax: 04. 3. 7366.490

Email: [email protected]

Bạn đọc ủng hộ qua các tài khoản sau:

* Tài khoản VNĐ tại VietComBank:

Tên TK:Báo Khuyến học & Dân trí

Số TK: 045 100 194 4487

Tại: Ngân Hàng TMCP Ngoại thương Việt Nam - Chi nhánh Thành Công - Hà Nội.

Hãy cho đi thật nhiều ko mong nhận lại , sống chỉ 1 lần sao cho sống nhé , tiền tài là vật phù du , chết đi rồi ko mang theo được hết đâu , sống là phải cho đi và nhận lại những gì xứng đáng , cảm ơn

lênnnnnnn

giá như những dự án kiểu như "tượng đài vài nghìn ~ vài chục nghìn tỉ" để lo cho những trường hợp khó khăn của nhân dân nghèo khổ thì tốt biết mấy

up lên top, mong bạn ấy sớm khỏi bệnh để thực hiện ước mơ hoc tiếp

Status
Not open for further replies.

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
418,325
170,452
Latest member
kimngocabigail

Most viewed of week