Hỏi về HDD của máy và mạng internet

tzzmzzo

Senior
Reactions
316
MR
0.001
lâu nay vẫn thắc mắc mấy câu mà ko tìm dc lời giải đáp. mong anh em đi qua ai biết trả lời giùm mình với nhé, ai ko biết thì cũng đá topic lên giùm mình nhé

1, trong 1 máy tính thì có những bộ phận nào được xem là VÂN TAY giống như của con người không ( tức là mỗi máy thì sẽ có 1 cái khác nhau, không máy nào giống máy nào )

2, khi truy cập 1 trang web bình thường thì có khi nào nó kiểm tra được vấn đề 1 không, hay là bắt buộc phải cài phần mềm gì đó thì mới kiểm tra được

3, nếu vấn đề 2 sảy ra thì làm sao mình biết được là máy mình đã bị kiểm tra

4, nếu vấn đề 2 sảy ra thì xin anh em cho ví dụ về 1 vài trang web làm dc điều đó

cám ơn mọi người đã đọc :binhsua25:

1, trong 1 máy tính thì có những bộ phận nào được xem là VÂN TAY giống như của con người không ( tức là mỗi máy thì sẽ có 1 cái khác nhau, không máy nào giống máy nào )
Địa chỉ vật lí của máy: MAC

2, khi truy cập 1 trang web bình thường thì có khi nào nó kiểm tra được vấn đề 1 không, hay là bắt buộc phải cài phần mềm gì đó thì mới kiểm tra được

Nếu bình thường thì nó check User Agent có thể xác định đc ip,OS,browser,etc .Còn muốn xác định sâu hơn thì dùng những javascript hệ thống can thiệp sâu có thể xác định đc độ phân giải màn hình,cấu hình máy tính,hostname,etc,... Sâu hơn nữa nếu máy bạn cài sẵn java applet nó có thể thực thi cả hàm hệ thống,...
3, nếu vấn đề 2 sảy ra thì làm sao mình biết được là máy mình đã bị kiểm tra
cái này mặc định là invisible r bạn,chủ yếu là ng ta có log lại hay không,tuy nhiên càng can thiệp sâu càng dễ để ng dùng fat hiện :D
4, nếu vấn đề 2 sảy ra thì xin anh em cho ví dụ về 1 vài trang web làm dc điều đó

Cái này bạn lên mấy site bị hack r,thử xem máy mình thành zoombie k biết ngay =))
Ngoài ra mấy trang sạch có thể kể đến các NSX,các website lớn,bla bla...
:binhsua22:

Upvote 0
nghe là biết bạn này muốn cheat zeek rồi, nói chung là vỏ quýt dày có móng tay nhọn thôi bạn ơi :m131:

không biết đừng nói mò nhé bạn. cám ơn bạn đã up.

nhưng mà hình thức up ko dc hay lắm

Upvote 0
1. khó quá ko trả lời đc :binhsua166:
2. Tùy vào trình duyệt web của bạn hoặc cài phần mềm
3. Dùng phần mềm quét
4. Nhiều nguyên nhân, lướt web không cũng nguy hiểm
p/s: đóng băng ổ C ( dữ liệu ) cài KIS về

Upvote 0
Hm.. mình cũng xin góp chút ý kiến sau
1. Đúng là địa chỉ MAC, như dấu vân tay của con người.
2. Tuy nhiên theo mình nghĩ không thể nào check được MAC address, vì giả sử A đi gặp B, B cũng thấy được cái mặt (IP/browser), chứ làm tài nào biết được cái ruột (MAC) của bạn chứa gì. Vì vậy không tài nào biết được MAC, tuy nhiên là có 1 số thành phần, không thuộc về phần cứng, mà thuộc về phần mềm, cũng rất khó xử lí, đó là super cookies.
3 và 4: không xảy ra. Bạn có thể google để tìm hiểu thêm về cookies. Từ khóa ví dụ: HTTP cookies, super cookies, Flash cookies.

Upvote 0
Hm.. mình cũng xin góp chút ý kiến sau
1. Đúng là địa chỉ MAC, như dấu vân tay của con người.
2. Tuy nhiên theo mình nghĩ không thể nào check được MAC address, vì giả sử A đi gặp B, B cũng thấy được cái mặt (IP/browser), chứ làm tài nào biết được cái ruột (MAC) của bạn chứa gì. Vì vậy không tài nào biết được MAC, tuy nhiên là có 1 số thành phần, không thuộc về phần cứng, mà thuộc về phần mềm, cũng rất khó xử lí, đó là super cookies.
3 và 4: không xảy ra. Bạn có thể google để tìm hiểu thêm về cookies. Từ khóa ví dụ: HTTP cookies, super cookies, Flash cookies.

trả lời cho ý của bạn này. thật ra để xác định cái address MAC này dựa vào Web Browse là có khả thi , tuy nhiên nó đòi hỏi người dùng phải cài đặt thêm vào trên máy một phần mềm hỗ trợ (giống super cookies vậy đó) thông qua Web Browse, và nếu không có được sự đồng ý của người dùng mà dám cái đặt vào máy cá nhân nếu phát hiện ra sẽ bị phạt rất nặng. giống như Google Crome vậy đó , nó đã lén cài đặt phần mềm (thật ra là chèn thêm những đoạn mã vào Google Crome) để theo dõi thói quen duyệt web của người dùng và hiện giờ đang bị kiện đó. Vậy phần mềm này được cài như thế nào , nó cài giống như virus vậy đó , khi truy cập vào 1 Web Site nào đó thì nó pop up lên yêu cầu người sử dụng Install , nếu bạn đồng ý cái đặt thì xem như dính đòn , thường mấy thằng Web không làm ăn chân chính (nói chung là làm bậy) mới dám làm vậy. còn những công ty làm ăn chân chính người ta không dám cài đặt bậy bạ phần mềm theo dõi đó vào máy người dùng đâu vì nếu bị phát hiện có thể dính tới pháp luật, kiện cáo.... phá sản như chơi :D

kiến thức nông cạn chỉ hiểu biết được nhiêu đó ;))

Last edited by a moderator:
Upvote 0
Câu 1 có thể là MAC hoặc volume của ổ đĩa. Nhưng thay card mạng hoặc ổ đĩa khác là xong :m066: ~

Chém gió tí đừng đáp gạch em :m195: ~

Upvote 0
Muốn kiểm tra địa chỉ MAC của mình, bạn vào Run\cmd rồi gõ GETMAC. Để ý cái thông số Physical address chính là địa chỉ MAC của bạn.
Hoặc thay vì gõ GETMAC thì có thể gõ ipconfig/all cũng sẽ ra physical address chính là địa chỉ MAC :D ~

Upvote 0
theo mình dc biết thì 1 số phần mềm thương mại như teamviwer họ check mac dress của mình ! đó là lý do tại sao khi 1 số phần mềm bản quyền khi xài hết hạn ,cho dù bạn có cài lại win , thì nó vẫn đòi key ;))

Upvote 0

Announcements

Forum statistics

Threads
420,868
172,943
Latest member
kenbro

Most viewed of week

Most discussed of week

Most viewed of week

Most discussed of week