Hỏi về cài đặt modem wifi TL-WR841N

Daisy

Verified
Reactions
901
MR
0.000
Chào toàn thể các bạn đã click vô đọc bài! Máy tính hỏng, ngại search google nên vô đây hỏi các bạn mmo.
Tình hình là mình có cài 1 modem wifi trên tầng 2, xài ổn, nhưng xuống tầng 1 lại bắt kém, hôm qua mới mua thêm con TL-WR841N nữa, kéo dây xuống tầng 1 để xài wifi cho mạnh, mình đã dùng máy tính vô 192.168.0.1 đặt lại tên và pass wifi, tất cả ok, từ wifi cho tới mạng dây. Nhưng khi mình chuyển ẻm đó xuống tầng 1, đầu dây trên tầng mình cắm vào cổng vàng, đầu bên dưới nhà mình cắm vào cổng xanh, tìm thấy wifi nhưng ko có mạng, mình ko hiểu còn cần cài đặt gì nữa ko, mong các bạn chỉ giùm. Có ng nói phải chạy đĩa, mình thử mà cũng k biết làm ntn cả, mù mờ quá. Mình đem đổi ngược cái modem cũ xuống dưới, cái mới lên trên phòng thì cũng chỉ đc cái trên phòng thôi, nên mình nghĩ, phải cài đặt gì đó nữa mới xài đc cái modem bên dưới.

Thử làm theo cái này thử
1 . Kết nối máy tính với modem lầu 1 mới mua, truy cập vào modem để cấu hình
2 . Có 2 lựa chọn:
+ Enable DHCP của wifi để wifi tự cấp IP cho máy tính và các thiết bị không dây. Cắm dây mạng từ modem lầu 2 vào cổng WAN của wifi
+ Disable DHCP của wifi . Khi ấy ta sẽ phải cắm dây mạng từ modem vào cổng LAN trên wifi. Lúc này wifi sẽ trở thành 1 switch bình thường.
3 . Đổi dải Default Gateway của modem lầu 1 khác so với modem lầu 2 nếu trùng nhau. Ví dụ của modem lầu 2 là 192.168.1.1 thì ta đổi lầu 1 thành 192.168.0.1
4. Reboot modem lầu 1 và kết nối dây theo DHCP là Dis hay En
P/S : nếu khi connect vào wifi mà ko vô internet đc thì đặt ip máy tính là ip tĩnh và theo default gateway của modem lầu 1 chứ ko fải theo modem lầu 2

Thanks bác Thích Trảm Phong đã hướng dẫn chi tiết, e gà quá k biết có tự làm đc ko, biết vậy hỏi từ sáng :(, sáng loay hoay mãi ko đc mang máy tính đi trả mất tiêu rồi :D

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
418,889
170,948
Latest member
tamnhindautu

Most viewed of week

Most discussed of week

Most viewed of week

Most discussed of week