Help Gấp - Máy tính không kết nối mạng được

Coi bấm dây đã đúng chuẩn chưa ^_^ Chưa thì bấm lại ^_^
Vừa tést yếu tố này xong, cả chuẩn A chuẩn B vẫn đều chưa được

Tạm thời thì mình vừa góp nhặt được 1 ý mà nó có thể dẫn tới khả năng máy không có mạng là "Switch đang bị quá tải vì mình dùng gần như là gần hết số Port của Swicth 22/24, mà theo kinh nghiệm của 1 số bạn thì nói là Switch không nên cắm hết tất cả số port mà phải để dư vài port. Đó cũng là 1 khả năng
Còn về phần mình sau mấy ngày chưa tìm thấy lối ra, mình đành lấy 1 dây có mạng có 1 máy ít xài cắm sang cho máy này cho có mạng cái đã còn h mình sẽ tìm hướng khắc phục tiếp, hôm qua mình cắm dây cho nó thì nó báo 1 số hình sau:

DHCP nó cấp auto hết mẹ rồi chứ còn gì nữa, bằng chứng là rút dây mạng 1 máy cắm vào thì máy đó có mạng.
giải pháp:
1. Đặt địa chỉ IP tĩnh, dùng địa chỉ cao vào (192.168.1.200 - 254 chẳng hạn)
2. Cài đặt lại modem cho nó cấp DHCP nhiều vào, thường mặc định nó là 1- 100 hoặc 50 tùy loại
thớt thử dây mạng của máy đang có mạng vào máy lỗi thì có mạng bt mà sao 1 số thanh niên vẫn phán hỏng card thế nhỉ

p/s: port quá tải hay ko chẳng liên quan gì đến mạng nhé, từ port của switch cậu chia ra vài cái 24 port nữa cũng đc. Vấn đề ở đây là khả năng cấp IP tĩnh cho thiết bị

100% là cài ip tĩnh thì ok hêt

Máy đó là PC, đang dùng Win XP bạn ah, h mình sẽ đi test dây lại 1 lần nữa hoặc cài lại Win thử xem, mà cũng có ý kiến nói là thay card mạng mới á
pc thì tiện, nếu vẫn ko dc, bạn gắn 1c cảrd mạng thêm vào xem sao.

DHCP nó cấp auto hết mẹ rồi chứ còn gì nữa, bằng chứng là rút dây mạng 1 máy cắm vào thì máy đó có mạng.
giải pháp:
1. Đặt địa chỉ IP tĩnh, dùng địa chỉ cao vào (192.168.1.200 - 254 chẳng hạn)
2. Cài đặt lại modem cho nó cấp DHCP nhiều vào, thường mặc định nó là 1- 100 hoặc 50 tùy loại
thớt thử dây mạng của máy đang có mạng vào máy lỗi thì có mạng bt mà sao 1 số thanh niên vẫn phán hỏng card thế nhỉ

p/s: port quá tải hay ko chẳng liên quan gì đến mạng nhé, từ port của switch cậu chia ra vài cái 24 port nữa cũng đc. Vấn đề ở đây là khả năng cấp IP tĩnh cho thiết bị
- Bạn này nói đúng này, cái này cậu phải kiểm tra trong modem trước, tăng cái DHCP cao nhất có thể.....
- Địa chỉ IP tĩnh đặt tránh từ .1 đến .20 ra

Mà hình như trong hình thiếu cái Defaut Getway, bình thường khi set thủ công hoặc tự động nó đều hiện Default Getway 192.168.1.1 (modem wifi là 192.168.0.1)

2. Thay dây của 1 máy đang vào Internet bình thường vào thì máy này có mạng như thường => không phải hỏng Card mạng.
Bạn đem cái dây ở câu này ra tiệm mua loại y như vậy về xài xem sao nhé, thỉnh thoảng cũng có vài cái máy khó tính kén dây. Khi mua thì mua loại người ta bấm sẵn cho ấy, còn nếu loại chưa bấm sẵn thì nhờ người ta bấm giùm luôn cho bạn.

À quên có 1 ý nữa cần lưu ý là nếu lấy dây mạng mà của cái máy mình đang đề cập gắn vào 1 máy # thì máy đó cũng bị tình trạng như máy kia luôn

Nếu mà chính xác như bạn nói thì mình chắc chắn đến 69% là dây mạng của bạn đã tèo rồi..:p:p

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
418,662
170,759
Latest member
vutran105
Back
Top Bottom