giải thích vụ nguy3ntrungkien và mkc , góp ý tránh để scam A-B-C

theo ý kiến của mình đây là kiểu lừa đảo A- B -C . nhưng lần này có 1 số vấn đề :

- nguy3ntrungkien copy nick yahoo từ more info nhưng vẫn gặp scam ?

- proof cuộc gọi đến của mkc vào máy nguy3ntrungkien .

Thứ nhất : về việc nguy3ntrungkien copy nick yahoo từ more info nhưng vẫn gặp scam ( nên nguy3ntrungkien mới kết luận rằng mkc đã đổi more info ) .

B1 . scammer add nick bạn kiên bằng nick fake , cái nick fake này có first name trùng với nick của mkc . ( nick mkc = first name scammer = giaodichtientedotcom )

B2 : khi chủ thớt copy trong more info của mkc (giaodichtientedotcom) ra yahoo , ấn vào khung tìm kiếm , thì nó sẽ ưu tiên những nick có trong list ( scammer có lợi thế vì đã add YH ở bước 1 )

=> mặc dù đã copy info trong more info , nhưng vẫn gặp scam .

Thứ hai : nguy3ntrungkien show proof về cuộc gọi đến của mkc .

nhưng theo binbinq nhờ người check log ở tổng đài thì mkc không gọi đi .

mkc nói chỉ nhận được được của gọi của nguy3ntrungkien sau khi bị scam .

giải thích : cuộc gọi đầu tiên đến máy nguy3ntrungkien là scammer đã fake số để gọi đến máy của nguy3ntrungkien .

cuộc gọi sau khi scam là cuộc gọi trực tiếp của nguy3ntrungkien và mkc .

phân tích 1 chút về độ an toàn trong more info

yahoo : có thể fake bằng cách add nick trước và đặt first name giống nick nạn nhân ( đã phân tích ở trên)

mail : quá ít tác dụng vì độ trễ lớn trong công việc .

LR/WMZ/VCB/ACB . . . . : ko có tác dùng gì với kiểu lừa đảo A-B-C .

thế thì tất cả các thông tin trong more info đều ko có tác dụng bảo đảm 100% .

kiến nghị :

-forum nên đề ra 1 mẫu chuẩn giao dịch ( gồm cụ thể các bước thế nào ) để tránh scam và sticky lên đầu diễn đàn .

-khi giao dịch với exchanger , nên click vào biểu tượng có cái mặt cười như thế này

- ver nick forum . hãy pm trong forum về nick chat của 2 người . scammer chỉ có thể giả dạng 1 trong 2 , chứ ko thể giả dạng cả 2 cùng lúc . nếu 1 người đã bị fake YH thì người kia sẽ thấy nick khác chat với mình ngay lập tức .

- chủ động gọi phone để xác nhận , chỉ nói chuyện trực tiếp , ko nháy máy : đừng tiếc 500d gọi đi để rồi bị fake call .

heopro

Senior
Reactions
347
MR
0.002
Chat with me via Yahoo Messenger
sao mọc đâu nhiều cái topic quá nhỉ hết ong bin giờ tới ông này. tranh nhau lập topic giải thích. còn ai lập nữa thì làm luôn tiện 1 phát. mỗi 1 vụ scam lại xuất hiện cả chục cái topic giải thích, k phải của nguyên cáo hay bị cáo mà cả chục người khác tranh nhau lập. k biết lấy danh tiếng hay gì đó. .. :m114:

Upvote 0

BinBinQN

Senior
Reactions
1,088
MR
0.000
Follow me on Facebook Chat with me via Skype
Cậu đọc kĩ bài tớ rồi hãy comment mà.

Bây giờ cậu đang cố tranh luận để dành phần thắng rồi, thôi thì nhường lại cho cậu thắng. Tớ nói Shin tối kết luận rồi mà cậu không có khả năng đọc thì thôi vậy ^^ Cứ search với nghe nói thì ai cũng làm được.

Tớ chứng minh bằng cách check call log của mkc rồi, Shin cũng làm rồi (tối có kết luận nhé). Cậu chứng minh Kiên nhận cuộc gọi đó từ mkc đi, chí ít thì đó là số fake đi ;)) lol

Nói thì dễ, làm mới khó ;)

Last edited by a moderator:
Upvote 0

mkcvnvn

Senior
Reactions
907
MR
0.000
Chat with me via Skype
vinhquang009: ok xong roi, cam on ban nhieu nha
giaodichtientedotcom: alo
giaodichtientedotcom: bạn ơi
giaodichtientedotcom: mình sẽ vào SG
giaodichtientedotcom: CN này
giaodichtientedotcom: rồi đợi đến ngày
giaodichtientedotcom: chúng mình ra VT
giaodichtientedotcom: lấy bảng sao kê nha
giaodichtientedotcom: nếu bạn còn thấy lăn tăn
vinhquang009: ah ko sao dau
vinhquang009: minh goi dien len tong dai confirm roi
giaodichtientedotcom: uhm
giaodichtientedotcom: đúng là ko có
giaodichtientedotcom: đúng ko
giaodichtientedotcom:
vinhquang009: co the noi la vay
giaodichtientedotcom: thì đó
giaodichtientedotcom: tại tớ ko làm
giaodichtientedotcom: nên tớ ko sợ
giaodichtientedotcom:
giaodichtientedotcom: đã nói tớ bị oan mà
giaodichtientedotcom:
vinhquang009: uh, cam on ban nhieu nha
giaodichtientedotcom: ko có gì
vinhquang009: co gi toi minh se cap nhat thong tin lai cho ban nha
vinhquang009: cam on ban nhieu
giaodichtientedotcom: OK
giaodichtientedotcom: CẢM ƠN BẠN
vinhquang009: va xin loi vi da lam phien ban

Upvote 0

animax1991

Staff member
Super Moderator
MMO4ME United
Trusted Max
Solutions
6
Reactions
14,401
MR
1,287.095
$1,610.00
Call me! Call me! Chat with me via Yahoo Messenger Follow me on Facebook Chat with me via Skype
hic vụ này Scam quá là đỉnh luôn 2 bên ai cũng chứng minh đc mình bị hại , cái này ko phải lỗi của mkcvnvn rồi , mà ko hiểu sao fake đc SDT thì bó chiếu rồi , cái mác 10 triệu đâu rồi ?

Admin gỡ xuống đề phòng tránh thêm tổn thất !

Nếu có khả năng fake được số đt, thì phương pháp veri an toàn nhất hiện nay chính là:

Người send tiền trước phải gọi điện thoại cho bên kia, nói rõ giao dịch bao nhiêu $ + giá cả rõ ràng.

Upvote 0

mrkoyeu

Newbie
Reactions
0
MR
0.000
À, trước đây mình cũng hay nghịch mấy cái soft fake số trên internet (fake gọi đi hẳn hoi, gọi qua head phone :D). Hồi đó hay xài voxox nhất vì nó free 1$, chủ yếu nháy máy nên dùng 1 tuần mới phải clone nick khác = ))
Tóm lại, các bác có cc, reg được acc voxox thì có phần fake số. Trò đó tự mình mò ra được, có khi đến giờ đầu số voxox chưa bị nhà mạng chặn. Hóng các cao thủ có cc vào creat : D
Không cần phải chứng minh. Thời điểm này hay vài năm nữa cũng vậy, các nhà mạng Việt Nam không thể chặn hết đầu số (tổng đài) vệ tinh dùng cho việc fake số.
Gần đây thủ đoạn này ít hơn vì các trương trình và các site call internet sử dụng đầu số vệ tinh đã thu phí cả.
Về lý thuyết và thực tế hiện nay việc fake số khó hơn vì các nhà mạng lọc được khá nhiều đầu số vệ tinh nên nếu dãy số điện thoại mà bị fake đó không lưu trong danh hoặc chưa từng có trong lịch sử cuộc gọi thì "cực kỳ khó" để fake vì sẽ thêm +84 hoặc nhà mạng chặn.
Ngay hôm kia thôi, bố mình cũng nhận được số từ tổng đài Viettel thông báo trúng SH 150 đấy =)
Không có +84 nhé, hiển thị chính xác "số" tổng đài (số nhé ko phải là tên lưu), vì trong danhluwucos số tổng đài : ))
EDIT: Fake được cả SMS giống y chang nhé, có điều không lưu hoặc có lịch sử thì điện thoại sẽ hiển thị +849******* ở đầu

Last edited by a moderator:
Upvote 0

nhtoan

Senior
Reactions
263
MR
0.000
Chat with me via Skype
face nick yahoo đỉnh quá lúc sáng có xem mà ko phát hiện dấu chấm :-s
rifuxy

còn face cả số fone nữa thì bó tay rồi

Upvote 0
EDIT: Fake được cả SMS giống y chang nhé, có điều không lưu hoặc có lịch sử thì điện thoại sẽ hiển thị +849******* ở đầu

Cậu fake được không ? Được thì pm Y!M tớ fake thử tớ xem để mở rộng tầm hiểu biết :D Thực sự nếu fake được số đang sử dụng thì thiệt hại kinh tế không thể thống kê được.

PS: Không nói mấy vụ số vệ tinh nha, vì cái đó nó giả mã nước, mã vùng thôi. Và thủ thuật ẩn danh, che giấu số thực nó giống như giả địa chỉ mail vậy :)

Upvote 0
Cậu fake được không ? Được thì pm Y!M tớ fake thử tớ xem để mở rộng tầm hiểu biết :D Thực sự nếu fake được số đang sử dụng thì thiệt hại kinh tế không thể thống kê được.

PS: Không nói mấy vụ số vệ tinh nha, vì cái đó nó giả mã nước, mã vùng thôi. Và thủ thuật ẩn danh, che giấu số thực nó giống như giả địa chỉ mail vậy :)

Cậu không thấy mình viết mấy cái fake số (thực ra là thay profile =))) ở các dịch vụ gọi điện trên internet qua vệ tinh à.
Hỏi xoáy đáp xoay vậy ^^

Upvote 0
Cậu không thấy mình viết mấy cái fake số (thực ra là thay profile =))) ở các dịch vụ gọi điện trên internet qua vệ tinh à.
Hỏi xoáy đáp xoay vậy ^^

Thực sự là tớ không biết mà, không hề có ý xoáy gì cả :D Tại tớ không nghĩ có thể fake được số đang sử dụng bình thường, ít nhất là trong trường hợp này, để mọi người yên tâm hơn khi giao dịch, và việc confirm qua phone vẫn là an toàn, chỉ cần đọc chính xác yahoo 2 người đang sử dụng :D

Upvote 0

ngochoa318

Banned
Reactions
101
MR
0.000
Fake được đó có cái phần mềm nếu cậu dùng nó để gọi điện cho 113 thì số hiển thị bên 113 sẽ là 113 luôn. Đúng là thiệt rất nhiều fix thì lại có cái khác. Mấy báo IT cũng hay nói virus máy hằng năm gây thiệt hại kinh khủng lắm.

Upvote 0

Announcements

Forum statistics

Threads
424,737
177,299
Latest member
lehuydattb

Most discussed of week

Most discussed of week

Back
Top Bottom