Help Dời STOP LOSS trong Forex?????

niceday

Hero
Verified
Reactions
1,332
MR
141.016
Lâu lắm rồi không có một topic thảo luận giờ mình cũng khá là có nhiều thời gian rãnh nên mình quyết định mở một topic nhằm tạo thêm môi trường thảo luận đồng thời cũng muốn biết thần dân Forex trong Forum mình hiện tại bao nhiêu? có phát triển thêm không? và họ rèn luyện như thế nào rồi ? hjhj.

Giờ vào chủ đề chính của chúng ta nhá ! Chắc hẳn các bạn tham gia Forex đều biết đến khá niệm Stop Loss (dừng lỗ, chặn lỗ,v.v.v. và bảo vệ lợi nhuận) và Take Profit ( chốt lời, lấy lợi nhuận.v.v.v). Mình không muốn thảo luận nhiều về Take profit bởi vì cái này ai cũng muốn và dường như khi đạt được rồi thì khá là "sướng" :)) nó cũng có vấn đề như Stop Loss vậy nhưng mà trong Topic này mình chỉ muốn bàn đến Stop Loss thôi nhá.

Như các bạn đã biết thì mức Stop Loss rất là quan trọng cho mỗi lệnh của chúng ta khi vào thị trường (market) nhưng mà việc đặt nó ở đâu cho đúng để tránh khỏi những đợt truy quét của market thì không phải ai cũng thành thạo và cũng chả ai là thần thánh gì để đảm bảo điều đó. Tuy nhiên nguyên tắc quan trọng là chúng ta phải đặt Stop Loss phù hợp với vốn của chúng ta hiện có nhằm đảm bảo rằng : "Àh nếu mình có dính SL lệnh này vẫn còn đủ tiền mà đánh với thằng khác, lệnh khác được" như vậy đó công việc khá đơn giản rồi nhỉ?. TUy nhiên một chức năng rất qua trọng khác của Stop Loss chính là nó giúp chúng ta bảo về vốn hoặc là giúp chúng ta khóa lợi nhuận? Cái này mình nghĩ nó cũng quan trong không kém phần việc chọn điểm đặt SL là mấy mô.

Đơn giản thôi ông cha ta có câu: " Dựng nước đã khó mà giữ nước càng khó hơn" tương tự trong Forex " Vào lệnh đã khó mà giữ lợi nhuận càng khó hơn" hehe :)). Vậy các bạn (nếu có) thì lúc nào các bạn sẽ dời Stop Loss? DÙng số pips nhất định (20-30-40-50 pips) để lấy điều kiện cho viẹc dời SL? hay dùng phần trăm? dùng tỉ lệ?.v.v..v.v Nào chúng ta cùng thảo luận, có lẽ nhiều bạn trade chưa nhiều thì có thể đọc được điều này ở một forum, hay sách vở nào đó hoặc các bạn trade lâu rồi cũng cố gắng thảo luận và chia sẻ với mọi người trong Box Forex chúng ta và những người đang trade forex nói chung :).

P.S : MÌnh đang đề cập đến việc dời STOP LOSS tích cực tức là nhầm bảo vệ vốn hoặc lợi nhuận. Nguyên tắc của mình không bao giờ dời STOP LOSS khi đang lỗ cả :). HY vọng nhận được nhiều sự ủng hộ, quan tâm chia sẻ từ các bạn nhá !

START !!!!!!!!!!!!:binhsua85::binhsua85::binhsua85::binhsua85::binhsua85::binhsua85:

Trước đó SL đặt bao nhiêu pip khi lợi nhuận đạt đc chừng đó thì dời về entry :D
ví dụ: sell EU SL 20p, khi có lợi nhuận >20p thì dời SL rồi đi chơi =))
nhưng tùy cặp, AU vs GU nó hay quay về quét SL hơn nên để profit chạy xa hơn hoặc giá lên test lại điểm vào lần 2 rồi mới dời thì tốt hơn, GU hôm qua là 1 ví dụ :D

mình thấy chơi forex mà không biết đến SL thì có lẽ là 1 tay cờ bạc mù quáng
nhưng cai khó nhất là chọn con số SL thế nào, mình cũng 1 lần dính cái SL mà người ta nói là không bao giờ được rời SL khi đang lỗ

hôm đó mình GD vàng mình để SL là 1609.234 và lúc đó mình đang âm gần vì mình vào buy ở giá 1612.098 . và khi nó gần đến mức SL thì mình tặc lỡi chấp nhận lỗ để bảo toàn vốn chơi lênh khác. và mình tuân thủ đúng nguyên tắc ko dời SL khi đang lỗ.
Cái trở trêu ở đây là khi nó chạm SL của mình nó tiếp tục xuống đến 1608.210 thì nó tăng ko ngừng đến 1618.230

lúc đó ngồi đần người ra
Vậy theo mình SL cũng còn phụ thuộc vào mỗi người nhìn vấn đề thế nào nữa . với lại SL còn phụ thuộc vào vốn có bao nhiêu để tính cho phù hợp nữa

lot size = (total account * risk per trade) / (pip value * stop loss)

Trong đó pip value phụ thuộc vào loại tài khoản
Standard lot thì 1pip = 10$
Mini lot thì 1pip = 1$
Micro lot thì 1pip = 0.1$

Ví dụ:
Tài khoản giao dịch 1000$
Rủi ro 1 mỗi lệnh 4% giá trị tài khoản
Sl = 20 pip
Mini account
=> (1000*0.04)/ (1* 20) = 2 mini lot = 0.2 lot

Trong 1 giao dịch khác với mức sl = 35 pip do vào chậm :)) ví dụ thế

=> (1000*0.04)/ (1* 35) = 1.14 mini lot = 0.11 lot (làm tròn)

Như vậy với mức sl khác nhau nhưng khi dính sl thì cũng chỉ mất cố định 40$.

Đặc điểm của pp này là tối thiểu hóa rủi ro nên lợi nhuận khá eo hẹp nó cũng yêu cầu giá trị tk lớn tương đối và klg tối thiểu phải linh hoạt.

SL là cả quá trình phân tích chart và tâm lý thị trường chứ không phải cứ vào lệnh là SL cứng nhắc xx pips đâu. Và khi đã SL thì ko dời
Thường thì mình vào lệnh là đặt SL 100-150 pips rồi để đó trailing, cứ cuối ngày vào máy xem market như thế nào rồi tính tiếp
Còn ai hỏi mình cách trade như thế nào thì mình cũng khó nói, vì mỗi người 1 tính cách, suy nghĩ khác nhau nên lắm lúc cũng trade theo cảm tính lắm

Last edited by a moderator:
dạo này forum xuất hiện pro forex... đi topic nào cũng gặp đây.....đặt SL khoảng 100-150 pip cũng ghê ...chắc khó cắn sl...bài toán quản lý vốn ko có thì về sau cũng thấy được điều cần thấy...

dạo này forum xuất hiện pro forex... đi topic nào cũng gặp đây.....đặt SL khoảng 100-150 pip cũng ghê ...chắc khó cắn sl...bài toán quản lý vốn ko có thì về sau cũng thấy được điều cần thấy...
Bạn hiểu 2 khái niệm "Uncertain price" và "Risk" thì 100-150 pips thì ko có gì là bất hợp lý cả
Năm ngoái 3/2011, Nhật Bản có cơn lụt khủng khiếp xảy ra, tin vừa ra thì UJ dịch chuyển lên xuống 800pips. SL 100-150 pips là để tránh cái "Uncertain price".
Còn "risk" là gì? Ko ai tránh được "risk" cả, kể cả ở nhà, là nơi an toàn nhất thì cũng ko ai chắc dc mình sẽ ko bị gì khi ở nhà, VD dẫm đinh hoặc vật nhọn chẳng hạn. Thế nên chỉ giảm dc "risk" chứ ko thể tránh dc nó. Còn ai mơ hồ mà đặt SL nhỏ mà giảm dc risk thì suốt ngày cắn SL no luôn

mình thương trade cặp EU và cảm thấy SL 40 pip của lệnh trong 1 ngày là vừa đủ để ko dính SL hoặc đảo chiều :D

Trước đó SL đặt bao nhiêu pip khi lợi nhuận đạt đc chừng đó thì dời về entry :D
ví dụ: sell EU SL 20p, khi có lợi nhuận >20p thì dời SL rồi đi chơi =))
nhưng tùy cặp, AU vs GU nó hay quay về quét SL hơn nên để profit chạy xa hơn hoặc giá lên test lại điểm vào lần 2 rồi mới dời thì tốt hơn, GU hôm qua là 1 ví dụ :D
Uhm cách của Sơn mình thấy các trader hầu như điều dùng, đã dùng khá là phổ biến đấy cái này thì nói chung có ưu điểm là người chơi sẽ luôn hòa nếu có thời cơ được dời SL về Entry và ngoài ra chúng ta có thể yên tâm để lệnh và tiếp tục vào một lệnh khác nếu thấy có thời cơ.....Nhưng mà lỡ giá nó quay trở lại hit rồi đi xuống lại như mình phân tích thì quả thực là phí công phân tích lắm đó nhá :)......Dù sao thì hòa vẫn vui đấy nhỉ :))
mình thấy chơi forex mà không biết đến SL thì có lẽ là 1 tay cờ bạc mù quáng
nhưng cai khó nhất là chọn con số SL thế nào, mình cũng 1 lần dính cái SL mà người ta nói là không bao giờ được rời SL khi đang lỗ

hôm đó mình GD vàng mình để SL là 1609.234 và lúc đó mình đang âm gần vì mình vào buy ở giá 1612.098 . và khi nó gần đến mức SL thì mình tặc lỡi chấp nhận lỗ để bảo toàn vốn chơi lênh khác. và mình tuân thủ đúng nguyên tắc ko dời SL khi đang lỗ.
Cái trở trêu ở đây là khi nó chạm SL của mình nó tiếp tục xuống đến 1608.210 thì nó tăng ko ngừng đến 1618.230

lúc đó ngồi đần người ra
Vậy theo mình SL cũng còn phụ thuộc vào mỗi người nhìn vấn đề thế nào nữa . với lại SL còn phụ thuộc vào vốn có bao nhiêu để tính cho phù hợp nữa
Trường hợp này chúng ta thấy khá nhiều và đa số là do trader không xem xét phân tích kĩ nhất là các cảng trước khi vào lệnh...Mọi người thường nói đây là "thiếu nước" hjhj. Theo mình thấy khắc phục cái này là phải tìm các cản đặc biệt là các cản mạnh sau đó tính xem mức SL mà mình định đặt so sánh xem tài khoản chúng ta có thể chịu được không? để có thể điều chỉnh lại khối lượng giao dịch hoặc thậm chí là bỏ qua cơ hội giao dịch ngay tại đó luôn :). Trường hợp của Công theo mình thì cũng dính phải lỗi trên và đặt SL trên mức cản đó nên khi giá về test lại thì hit phải thôi :D.

phải xác định trước là mình sẽ chấp nhận lỗ bao nhiêu trong mỗi lệnh, lot nhiều thì chỉ Sl 40pip là cùng, lot ít thì có thể chịu lỗ tới 200pip<kiểu như đánh dài hạn>.mặc định mức chấp nhận lỗ là 20$ chẳng hạn

Bạn hiểu 2 khái niệm "Uncertain price" và "Risk" thì 100-150 pips thì ko có gì là bất hợp lý cả
Năm ngoái 3/2011, Nhật Bản có cơn lụt khủng khiếp xảy ra, tin vừa ra thì UJ dịch chuyển lên xuống 800pips. SL 100-150 pips là để tránh cái "Uncertain price".
Còn "risk" là gì? Ko ai tránh được "risk" cả, kể cả ở nhà, là nơi an toàn nhất thì cũng ko ai chắc dc mình sẽ ko bị gì khi ở nhà, VD dẫm đinh hoặc vật nhọn chẳng hạn. Thế nên chỉ giảm dc "risk" chứ ko thể tránh dc nó. Còn ai mơ hồ mà đặt SL nhỏ mà giảm dc risk thì suốt ngày cắn SL no luôn
CŨng không hẳn là sai và theo mình thì mỗi người có một cách nhìn nhận hay phong cách chơi riêng ! mình chỉ thảo luận qua một chút khi đặt SL lớn là giả sử chúng ta tự tin với SL lớn như vậy khả năng giá đi là rất thấp nhưng mà nếu một ngày không may nào đó chúng ta vào lệnh ngược xu hướng và đó chỉ mới bắt đấu đi ngược với lệnh vào đó từ 30 pips rồi đến 50 pips nhưng sau đó có điều chỉnh về lại cùng với xu hướng lệnh vào, trader lúc đó chắc cũng sẽ tin là mình đang đi đúng hướng rồi tiếp tục giữ lệnh...kết quả cuối cùng giá kết thúc điều chỉnh và trở lại xu hướng ngược với lệnh và cứ tếh.v.v.v. cho đến khi hit SL của mình ! Qua tình huống đó thì người đặt SL 30 pips và 100 pips cũng chết như nhau cả. Tuy nhiên người đặt SL 30 pips bọn họ đã bị market đẩy ra khỏi thị trường và có cơ hội để phân tích và vào lại, còn người có SL 100 pips kia lại bị giằng vặt mãi vì bọn họ vẫn cố giữ lệnh âm đó sau rồi "hy vọng" giá sẽ quay lại.v.v.v. Bên cạnh cái ưu điểm của Quaza đưa ra thì thật sự mình nghĩ SL lớn đa số sẽ đưa ra nhiều vấn đề. Và với những SL lớn mà cậu sử dụng như vậy cậu sẽ Take profit như thế nào?
mình thương trade cặp EU và cảm thấy SL 40 pip của lệnh trong 1 ngày là vừa đủ để ko dính SL hoặc đảo chiều :D
Thông thường thi nếu các cặp đó chạy theo các xu hướng thì với SL như vậy mình tin là đủ để test market rồi đó, còn nếu mà nó ở giai đoạn không rõ xu hướng hay sideway biên độ lớn thì dường như phải thiết đặt và linh động mức SL :D.
P.S: Mình muốn các bạn thảo luận về phương pháp dời SL khi mà chúng ta có lợi nhuận đê hoặc bảo vệ vốn hoặc là bảo vệ lợi nhuận của chúng ta ấy! Còn việc đặt SL như thế nào mình tin mỗi người mỗi cách trade, mỗi system trade sẽ có cách đặt SL khác nhau? Hy vọng mọi người sẽ hiểu và chia sẻ những kinh nghiệm kiến thức để có thể có quyết định dời Stop Loss hiệu quả nhằm bảo vệ vốn và tối ưu hóa lợi nhuận.

đặt stoplost là để cho nó hit stoplost nhằm bảo toàn vốn (lợi nhuận), nếu không muốn nó hit stoplost thì đừng đặt nữa là xong mà :)

đặt stoplost là để cho nó hit stoplost nhằm bảo toàn vốn (lợi nhuận), nếu không muốn nó hit stoplost thì đừng đặt nữa là xong mà :)
Vậy cậu đặt xong SL một khoản thời gian sau cậu quay lại và ........"Àh lệnh đang dương tốt quá !" - Khi nào cậu sẽ quyết định phải dời cái Stop Loss đó đi đê bảo vệ vốn hay khóa lợi nhuận lại? Hay làm thế nào để cậu có thể quyết định dời nó? và đến mức nào đó? tránh khả năng thấp nhất giá quay lại và hit nó ?

CŨng không hẳn là sai và theo mình thì mỗi người có một cách nhìn nhận hay phong cách chơi riêng ! mình chỉ thảo luận qua một chút khi đặt SL lớn là giả sử chúng ta tự tin với SL lớn như vậy khả năng giá đi là rất thấp nhưng mà nếu một ngày không may nào đó chúng ta vào lệnh ngược xu hướng và đó chỉ mới bắt đấu đi ngược với lệnh vào đó từ 30 pips rồi đến 50 pips nhưng sau đó có điều chỉnh về lại cùng với xu hướng lệnh vào, trader lúc đó chắc cũng sẽ tin là mình đang đi đúng hướng rồi tiếp tục giữ lệnh...kết quả cuối cùng giá kết thúc điều chỉnh và trở lại xu hướng ngược với lệnh và cứ tếh.v.v.v. cho đến khi hit SL của mình ! Qua tình huống đó thì người đặt SL 30 pips và 100 pips cũng chết như nhau cả. Tuy nhiên người đặt SL 30 pips bọn họ đã bị market đẩy ra khỏi thị trường và có cơ hội để phân tích và vào lại, còn người có SL 100 pips kia lại bị giằng vặt mãi vì bọn họ vẫn cố giữ lệnh âm đó sau rồi "hy vọng" giá sẽ quay lại.v.v.v. Bên cạnh cái ưu điểm của Quaza đưa ra thì thật sự mình nghĩ SL lớn đa số sẽ đưa ra nhiều vấn đề. Và với những SL lớn mà cậu sử dụng như vậy cậu sẽ Take profit như thế nào?

Thông thường thi nếu các cặp đó chạy theo các xu hướng thì với SL như vậy mình tin là đủ để test market rồi đó, còn nếu mà nó ở giai đoạn không rõ xu hướng hay sideway biên độ lớn thì dường như phải thiết đặt và linh động mức SL :D.
P.S: Mình muốn các bạn thảo luận về phương pháp dời SL khi mà chúng ta có lợi nhuận đê hoặc bảo vệ vốn hoặc là bảo vệ lợi nhuận của chúng ta ấy! Còn việc đặt SL như thế nào mình tin mỗi người mỗi cách trade, mỗi system trade sẽ có cách đặt SL khác nhau? Hy vọng mọi người sẽ hiểu và chia sẻ những kinh nghiệm kiến thức để có thể có quyết định dời Stop Loss hiệu quả nhằm bảo vệ vốn và tối ưu hóa lợi nhuận.

Ah` hiểu rồi,SL làm sao để bảo toàn lợi nhuận ah`
Theo kinh nghiệm thì 1 khi market đã dịch chuyển 50pips thì rất khó quay lại, còn tùy xem trader muốn gì và thu thập những dữ kiện để ra quyết định giữ lệnh hay ko?
Thường thì khi 1 lệnh đang dương, thì mình sẽ dời SL về entry, tức là nếu giá quay lại thì ta cũng ko mất gì, cái đó gọi là "free trade", "let profit run, cut loss short" và để lệnh qua đêm hoặc nếu chắc chắn với lệnh thì để 1 tuần cũng dc trừ khi có dữ kiện trái chiều với lệnh
Ko hẳn là mình để SL lớn vậy thì có nghĩa là chắc chắn sẽ để nó hit, vì nếu cảm giác nó ngược với market thì lỗ 10 pips vẫn out. Khó giải thích lắm, mà cảm giác thì phải trải với market 1 thời gian mới có dc
Tâm lý trader là nếu lệnh đang lỗ thì cứ để lệnh dài mong nó quay lại, còn khi có profit thì sợ bị mất nên hay out lệnh. Cho nên đa số loss ko đủ bù cho profit. Thất bại cơ bản mà các trader mới thường bị

Ah` hiểu rồi,SL làm sao để bảo toàn lợi nhuận ah`
Theo kinh nghiệm thì 1 khi market đã dịch chuyển 50pips thì rất khó quay lại, còn tùy xem trader muốn gì và thu thập những dữ kiện để ra quyết định giữ lệnh hay ko?
Thường thì khi 1 lệnh đang dương, thì mình sẽ dời SL về entry, tức là nếu giá quay lại thì ta cũng ko mất gì, cái đó gọi là "free trade", "let profit run, cut loss short" và để lệnh qua đêm hoặc nếu chắc chắn với lệnh thì để 1 tuần cũng dc trừ khi có dữ kiện trái chiều với lệnh
Ko hẳn là mình để SL lớn vậy thì có nghĩa là chắc chắn sẽ để nó hit, vì nếu cảm giác nó ngược với market thì lỗ 10 pips vẫn out. Khó giải thích lắm, mà cảm giác thì phải trải với market 1 thời gian mới có dc
Tâm lý trader là nếu lệnh đang lỗ thì cứ để lệnh dài mong nó quay lại, còn khi có profit thì sợ bị mất nên hay out lệnh. Cho nên đa số loss ko đủ bù cho profit. Thất bại cơ bản mà các trader mới thường bị
Woww xem ra mình nhận thấy nhiều điều bất ổn ở đây đó:
Thứ 1, cái vụ market chạy cứ 50 pips thì khó quay lại ư? cái này không biết kinh nghiệm cậu thế nào chứ cậu cứ mở lại lịch sử mà xem đi, nếu cậu may mắn vào lệnh mà đang dương 50 pips cậu dời SL =ENTRY cũng bị hit là rất cao đấy chứ ? Cái này không được hay cho lắm!^^. Tùy xem trader muốn gì và thu thập những gì để ra quyết đinh? Cậu thử chia sẻ xem câu dùng gì để xem xét nó? news hay là công cụ nào đó? hay là cảm giác?
Thứ 2, một lệnh đang dương cậu sẽ dời SL=entry? vậy đang dương đó của cậu là bao nhiều pips, có một tỷ lệ nào, một phần trăm nào cho cái này không? ví dụ như 1/3 số pips đặt SL chẳng hạn.v.v.v
Thứ 3, cậu nói về cảm giảm? mình đoán là nhiều lần cậu cũng ăn non vì cảm giác lắm hí? và nhiều lúc chắc cũng mất ăn vì cái gọi là "cảm giác" nữa nhỉ?
Cậu chia sẻ về các vấn đề mình nêu trên được chứ? có lẽ rất nhiều mem đang chờ nhiều từ kiến thức kinh nghiệm và sự chia sẻ của cậu lắm đó! :D. Àh mà cậu nói nhiêu về "risk" và "uncertainly" cậu chia sẻ nhiều về cái này được không nhỉ? mình thấy nó cũng ảnh hướng rất nhiều đến StLoaosLosss của chúng ta đó :)

chà, các pro sắp đi vào chuyên sâu rồi đây, mục đích chính khi lập thớt sắp đạt đc, lót dép ngồi hóng,thank nếu thấy đúng:m155:

Woww xem ra mình nhận thấy nhiều điều bất ổn ở đây đó:
Thứ 1, cái vụ market chạy cứ 50 pips thì khó quay lại ư? cái này không biết kinh nghiệm cậu thế nào chứ cậu cứ mở lại lịch sử mà xem đi, nếu cậu may mắn vào lệnh mà đang dương 50 pips cậu dời SL =ENTRY cũng bị hit là rất cao đấy chứ ? Cái này không được hay cho lắm!^^. Tùy xem trader muốn gì và thu thập những gì để ra quyết đinh? Cậu thử chia sẻ xem câu dùng gì để xem xét nó? news hay là công cụ nào đó? hay là cảm giác?
Thứ 2, một lệnh đang dương cậu sẽ dời SL=entry? vậy đang dương đó của cậu là bao nhiều pips, có một tỷ lệ nào, một phần trăm nào cho cái này không? ví dụ như 1/3 số pips đặt SL chẳng hạn.v.v.v
Thứ 3, cậu nói về cảm giảm? mình đoán là nhiều lần cậu cũng ăn non vì cảm giác lắm hí? và nhiều lúc chắc cũng mất ăn vì cái gọi là "cảm giác" nữa nhỉ?
Cậu chia sẻ về các vấn đề mình nêu trên được chứ? có lẽ rất nhiều mem đang chờ nhiều từ kiến thức kinh nghiệm và sự chia sẻ của cậu lắm đó! :D. Àh mà cậu nói nhiêu về "risk" và "uncertainly" cậu chia sẻ nhiều về cái này được không nhỉ? mình thấy nó cũng ảnh hướng rất nhiều đến StLoaosLosss của chúng ta đó :)

Thứ 1, mới check lại con GU thôi, tạm nhận định là kinh nghiệm mình đúng, vì chưa thấy có thời điểm nào quá 50pips mà quay ngược lại cả, ah` còn tùy vào seasion nữa nha, cái khái niệm 50 pips với cản yếu cản mạnh đó vào phiên mỹ thì ko còn đúng nữa. Còn dời SL về entry thì mình hỏi cậu, cậu muốn mất tiền hay muốn huề vốn? Tất nhiên 2 cái đều ko hay nhưng huề vốn vẫn hơn
Thứ 2, thường thì mình trailing stop 50 pips. Mình ko quan tâm tới tỉ lệ risk:reward hoặc phần trăm gì đó. Mình chỉ quan tâm tới tổng kết cuối tháng đạt được với cách mình đang trade. Nói thẳng ra là market khó có khi nào 1 thời gian ngắn mà lên xuống 200pip, trừ khi có bất ổn hoặc khủng hoảng
Thứ 3, nói trúng tim đen rồi hehe. Chính vì nhiều lần ăn non nên kỉ luật lại, khi ko có thông tin quan trọng ra thì vẫn giữ lệnh bất kể đang lời hay lỗ, tất nhiên là lệnh phải cùng hướng với trend rồi

với riêng mình: chỉ đặt SL khóa lời khi đồ thị xuất hiện big trend , còn với các trend nhỏ thì không do mỗi chu kỳ chỉ mất có 15 đến 30 phút , có thể ngồi canh nên sẽ linh hoạt hơn khi cắt lệnh

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
418,824
170,898
Latest member
nhacaimb66

Most viewed of week

Most discussed of week

Most viewed of week

Most discussed of week