• Chú ý: đặt tiêu đề đúng cấu trúc quy định để người khác dễ dàng tìm được thông tin họ cần mà không cần đọc bài viết của bạn và tránh vi phạm Rules:
    • Số lượng Tên loại tiền nguồn (nếu có) - Giá mua bán với số lượng nhỏ nhất duy nhất - Ngân hàng giao dịch
    • [Sell] Tên loại tiền nguồn (nếu có) - Giá mua bán với số lượng nhỏ nhất duy nhất, [Buy] Tên loại tiền nguồn (nếu có) - Giá mua bán với số lượng nhỏ nhất duy nhất, ... - Ngân hàng giao dịch
    • Số lượng Tên loại tiền nguồn (nếu có) sang Số lượng Tên loại tiền nguồn (nếu có)
    Tham khảo đầy đủ Rules tại đây.

Điều kiện giao dịch PP tại Forum

Status
Not open for further replies.
đặt ra luật để bảo vệ mem mà sao lắm người đòi quyền " bị scam " thế nhỉ ?

hay nói các khác là : " ngu cũng là quyền của mỗi người "

Trong đời ai mà ko 1 lần bị scam khi tham gia giao dịch, nhất là lại trong môi trường NET......

mình nghĩ nên có danh sách đen về mail, sđt, yh! .... của những thằng từng scam, ae muốn mua hay bán vào đấy tìm trước cũng đỡ được phần nào

Admin @Shin nghiên cứu làm một mục "Feedback Rate" trong phần member page của từng thành viên seller và buyer Paypal.
Cái này giống mô hình của ebay.
Cụ thể là, điểm feedback (tính theo %) của từng thành viên giao dịch Paypal, (có thể áp dụng cho các loại khác z, pm...) là điểm đánh giá seller bán hàng thế nào...., Tuơng tự, đối với buyer.

Có ba loại feedback: "tốt", "không ý kiến", "xấu" (đơn giản hơn là "+" , 0, "-" )

[Tổng điểm feedback tính theo công thức như sau: (số feedback tốt) / (số feedback tốt + số feedback xấu)]
tính theo %

Nếu member chuyên bán paypal, hẳn là rất muốn giữ nick mmo của mình có điểm tốt nhất có thể, để được hưởng các ưu đãi của 4rum chẳng hạn, và được mua với rate cao hơn người có feedback thấp hơn.
Ví dụ như: lần 1 giao dịch với seller PP, thấy ok thì mình cho 1 feedback tốt,
lần 2................................................................................1 feedback tốt
lần 3 .........................................................KHÔNG TỐT mình cho 1 feed xấu..
như vậy tổng điểm feedback tính đến thời điểm hiện tại là: (1+1)/(1+1+1) = 66.7% (điểm rớt thê thảm--> từ 100-> 66.7%)
Nếu cả n lần giao dịch đều tốt thì --> điểm là 100%
- Nếu member không giao dịch dựa vào điểm feedback, mà tự mua tự bán thì tự chịu trách nhiệm.
- Nếu làm đúng cách này thì việc tìm seller uy tín không khó. Tương tự với buyer...
Tóm lại, đây là một ý kiến của mình. Mình không hiểu về web nên không biết làm có khó không, tuy nhiên theo mình thấy, dựa vào feedback, có thể biết đến 90% là seller và buyer có làm ăn tốt không. tuy nhiên tất cả cũng chỉ tương đối, có thể kết hợp những cách khác.
Cảm ơn các bạn đã đọc!
Good idea

Admin @Shin nghiên cứu làm một mục "Feedback Rate" trong phần member page của từng thành viên seller và buyer Paypal.
Cái này giống mô hình của ebay.
Cụ thể là, điểm feedback (tính theo %) của từng thành viên giao dịch Paypal, (có thể áp dụng cho các loại khác z, pm...) là điểm đánh giá seller bán hàng thế nào...., Tuơng tự, đối với buyer.

Có ba loại feedback: "tốt", "không ý kiến", "xấu" (đơn giản hơn là "+" , 0, "-" )

[Tổng điểm feedback tính theo công thức như sau: (số feedback tốt) / (số feedback tốt + số feedback xấu)]
tính theo %

Nếu member chuyên bán paypal, hẳn là rất muốn giữ nick mmo của mình có điểm tốt nhất có thể, để được hưởng các ưu đãi của 4rum chẳng hạn, và được mua với rate cao hơn người có feedback thấp hơn.
Ví dụ như: lần 1 giao dịch với seller PP, thấy ok thì mình cho 1 feedback tốt,
lần 2................................................................................1 feedback tốt
lần 3 .........................................................KHÔNG TỐT mình cho 1 feed xấu..
như vậy tổng điểm feedback tính đến thời điểm hiện tại là: (1+1)/(1+1+1) = 66.7% (điểm rớt thê thảm--> từ 100-> 66.7%)
Nếu cả n lần giao dịch đều tốt thì --> điểm là 100%
- Nếu member không giao dịch dựa vào điểm feedback, mà tự mua tự bán thì tự chịu trách nhiệm.
- Nếu làm đúng cách này thì việc tìm seller uy tín không khó. Tương tự với buyer...
Tóm lại, đây là một ý kiến của mình. Mình không hiểu về web nên không biết làm có khó không, tuy nhiên theo mình thấy, dựa vào feedback, có thể biết đến 90% là seller và buyer có làm ăn tốt không. tuy nhiên tất cả cũng chỉ tương đối, có thể kết hợp những cách khác.
Cảm ơn các bạn đã đọc!

mình cũng tán thành cách này, còn nó tạo acc clone vào dìm hàng (clone cho feedback xấu) thì sao nè ???

mình cũng có 1 đề xuất thêm là : bất kì thành viên muốn bán PP phải đóng BH, như vậy cho an toàn :D (có nhiều thì with về bank mẹ đi bán chi, tính dispute à)

)

Không khả thi tại nó không phản ánh thực chất Feedback của mỗi người ... Clone níc vào gửi cho nhau là bt ..

mình cũng tán thành cách này, còn nó tạo acc clone vào dìm hàng (clone cho feedback xấu) thì sao nè ???

mình cũng có 1 đề xuất thêm là : bất kì thành viên muốn bán PP phải đóng BH, như vậy cho an toàn :D (có nhiều thì with về bank mẹ đi bán chi, tính dispute à)

)

Không khả thi tại nó không phản ánh thực chất Feedback của mỗi người ... Clone níc vào gửi cho nhau là bt ..

Nếu tạo 1 account khác vào để dìm hàng thì mình nghĩ như thế này. Thứ nhất, xét về tính hợp lý, 1 member sẽ không có time và không có lý do gì để cho 1 feedback tốt hay xấu nguoi kia, nếu không bức xúc vấn đề gì hoặc không có làm giao dịch nào.
Thứ hai, tất nhiên vẫn có thể xảy ra TH này nếu cố tình chơi xấu nhau. Lúc này, ta khắc phục bằng cách là:
"nút cho feedback CHỈ xuất hiện và được @Shin hoặc mod đảm trách GỞI ĐI CHO hai bên tham gia giao dịch mà thôi. Những nick khác muốn feedback cũng không được". Tất nhiên, như mình nói lúc đầu, nếu mua và bán trên 4fum thì phải tuân thủ RULES của 4fum, nếu KHÔNG tuân thủ thì đừng có lên 4fum kiện cáo này nọ.
Đồng thời, 4fum mình nên nghiên cứu thêm một BOX là trung tâm giao dịch (giống thằng RESOLUTION CENTER) Của paypal. Mọi giao dịch Paypal sẽ được kiểm soát qua trung tâm này. Ví dụ là buyer, sau khi thống nhất giá cả, số lượng các kiểu, thì sẽ vào TRUNG TÂM GIAO DỊCH này, sẽ có "1 nút là : " i want to buy" chẳng hạn, ở box sẽ hiện lên phần nhập seller và buyer (nhập nick mmo vào) sau đó SUBMIT. Các mod đảm trách, hoặc Ad sẽ biết ai giao dịch và gởi "thông báo fêedback đến cả hai người.
Thân :)

Last edited:
mình nghĩ nên có danh sách đen về mail, sđt, yh! .... của những thằng từng scam, ae muốn mua hay bán vào đấy tìm trước cũng đỡ được phần nào
Mình nghĩ đây cũng là một ý hay, nhưng chỉ là CẢNH BÁO ĐỂ TRÁNH chứ không giải quyết vấn đề tận gốc. Vì mail, sdt, yh, tất cả đều có thể giả được, cái này BLACKLIST thì nó lấy cái khác. Thằng SCAMMER đi lừa xong rồi, thì nó mới nằm trong danh sách đen. Như thế thì đã muộn!

Đến lúc đó phải giải quyết vấn đề Clone ( hạn chế nhất định). Đâu chỉ vì clone mà phải loại bỏ ý tưởng Feedback :). Nếu clone cho feedback xấu thì trader hoàn toàn có thể yêu cầu proof thực tế để loại vì đó là quyền lợi của họ. Giải quyết vấn đề là phải vượt qua khó khăn chứ không phải stop tại chỗ

Mình nghĩ đây cũng là một ý hay, nhưng chỉ là CẢNH BÁO ĐỂ TRÁNH chứ không giải quyết vấn đề tận gốc. Vì mail, sdt, yh, tất cả đều có thể giả được, cái này BLACKLIST thì nó lấy cái khác. Thằng SCAMMER đi lừa xong rồi, thì nó mới nằm trong danh sách đen. Như thế thì đã muộn!
chỉ để tránh thôi, chứ mình thấy có lúc nhiều mem mới vào vẫn bị những cái mail đã từng scam lừa mất tiền o_O

Đến lúc đó phải giải quyết vấn đề Clone ( hạn chế nhất định). Đâu chỉ vì clone mà phải loại bỏ ý tưởng Feedback :). Nếu clone cho feedback xấu thì trader hoàn toàn có thể yêu cầu proof thực tế để loại vì đó là quyền lợi của họ. Giải quyết vấn đề là phải vượt qua khó khăn chứ không phải stop tại chỗ
300 post ... like mới được bình chọn thì cho feedback cũng thế đi! clone mà đủ điều kiện này cũng thuộc hạng trâu bò rùi!

300 post ... like mới được bình chọn thì cho feedback cũng thế đi! clone mà đủ điều kiện này cũng thuộc hạng trâu bò rùi!
t post mãi mới đc có 63 like . chán nhỉ

mình bán pp add mail SLL có sao ko nhỉ

Vì là mmo lên không có gì là đảm bảo 100% bác à. Verify tài khoản mà bảm đảo 100% thì chỉ có nhờ công an xác thực thôi
Tất nhiên là không đảm bảo 100% những sẽ hạn chế được nhiều rủi ro hơn bạn ạ. Còn khi đã có thông tin tài khoản rồi thì xử lý rất đơn giản, :). không CA thì có mấy anh XHĐ. Không lo.

Mình bán pp nhiều hơn 100$ nhưng giao dịch trực tiếp thì sao @Shin

Chào bạn !
Hiện tại đã có rules về giao dịch PayPal, nên bạn hãy làm theo đúng rules nha, Việc bạn nhận tiền qua bank hay nhận tiền trực tiếp thì đó cũng chỉ là hình thức nhận tiền của riêng bạn do bạn quy định. Nên với trường hợp bạn muốn nhận tiền trực ttếp, thì bạn vẫn phải tuân thủ đúng theo rules sau nha.
Thân !

1. Với giao dịch < $100tối đa $300/tuần:
    • Các bạn vẫn có thể tạo Topic giao dịch bình thường tại Forum
  2. Với giao dịch > $100:

Phương pháp xử lý các Topic vi phạm:
  1. Lần 1: Cảnh cáoMove vào Recycle Bin
  2. Lần 2: BANNED Forever

Đi mua chắc không phải veri phải không ạ?
Chào bạn !
Rules về giao dịch PayPal được áp dụng cho cả người mua và người bán bạn nhé.

cho mình hỏi là nếu mình chỉ muốn giao dịch trực tiếp thôi thì vẫn cần mục này à bạn
Các bạn sẽ cần phải Verify thông tin cá nhân trực tiếp theo chương trình dưới đây:
Chào bạn !
Rules áp dụng cho cả trường hợp giao dịch trực tiếp bạn nhé, nhưng chỉ áp dụng đối với người bán, chứ không áp dụng cho người mua, nên nếu bạn là người mua thì bạn vẫn lập được topic giao dịch với số lượng > 100 PP bạn nha.
Thân !

Nói chung luật bảo vệ mem và cả bảo vệ BQT, nếu các bạn tự ý gd quá 300/tuần thì BQT ko xử lý nếu xảy ra Scam

Status
Not open for further replies.

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
418,638
170,741
Latest member
kyphuong3211

Most viewed of week

Most viewed of week