Suggest Đề Xuất Phương án giảm Scam trên 4rum

cnd

Kindness
Pre-verified
Reactions
454
MR
0.540
Phone Number
Call me! Call me!
Facebook
Follow me on Facebook
Hi BQT,
Mình thấy hiện tại có 1 hình thức scam đó là dùng 1 nick diễn đàn spam post (spam có kinh nghiệm nên không có cơ sở để banned) sau đó tiến hành scam nhỏ lẻ. Đợt trước có con khỉ gì đó vẫn còn dùng cách này.

Và 1 số thanh viên ngu dốt và newbie vẫn hay bị mắc bẫy này. Cứ nhìn vào số post của 1 nick mà tin tưởng. :eek:
Như trường hợp con khỉ là cố tình scam, nhưng 1 số trường hợp khác, nick có nhiều post hoạt động thật nhưng họ vô tình dính phải scam gọi là scam ko chủ đích, vì khi có sự cố thì họ chấp nhận bỏ nick

Hiện tại BQT áp dụng hình thức xác minh bằng SDT nhưng mình thấy chưa hiệu quả mạn phép đề xuất phương án này, viết đến đây chắc cũng hơi dài rồi mình vào thẳng vấn đề:

- Mở cửa cho tất cả mọi người đăng kí như trước đây, không bắt buộc xác minh SDT (sau 30 ngày thì phải?) mới có thể comment.
- Bù lại mọi nick lập từ Thời Điểm Này thì thông số của acc cá nhân như post, like thì đếm đến mốc nào đó (30 post thì mới được đăng bài box Buy-Sell-Trade thì phải mình ko nhớ rõ) thì dừng Lại --> chỉ đến khi xác minh rõ info chính chủ đầy đủ giấy tờ (fee thì cứ theo rule) thì mới cho phép đếm số post và like. ;)

-->> Phương án này sẽ hạn chế được 1 phần lớn khi 1 cá nhân có ý định scam, và sẽ tránh được tình trạng không cho newbie tham gia bình luận trên diễn đàn.

Hiện tại độ trust của 1 nick theo mình đánh giá như sau: AD -> Có BH -> Mod -> Xác minh -> Nick cũ và Hoạt động nhiều -> Số like và Post

Vậy thì thắt chặc bước cuối lại là số like và post sẽ hạn chế được scam chủ đích hay vô tình. Cứ coi như đây là 1 đặc quyền với nick được xác minh

Luật này chỉ áp dụng cho các nick tạo từ thời điểm ban hành luật để dễ dàng xử lý. Tránh đụng chạm thành viên núp lùm đang còn đang ẩn nấp :D
Nick mới thì toàn là new, 2 là scam, vậy thì cần like và post để làm gì.. :)

@Shin xem qua có phù hợp không. Dĩ nhiên là phụ thuộc diễn đàn có update thêm chức năng này được không nữa.

Mời mọi người cùng thảo luận :)
Chúc mọi người vét tiền của bon mũi lỏ về nước.

newbie bị lừa cũng giống như sinh viên ra trường bị bắt nạt thôi nên cũng ko nên trách vì sao bị lừa:cool::cool::cool:

Upvote 0
cách phòng tránh scam là

Tài khoản mới đăng ký phải có mã giới thiệu của 1 thành viên :D => nếu 1 tk scam banned luôn người giới thiệu lẫn người scam đó

* nếu người dùng search từ google thì xác minh danh tính = giấy tờ tuỳ thân quay = videos ( tránh trường hợp fake chuẩn )

Upvote 0
thay vì xoá like, xoá post, thì xoá mịa cái site đi, phải nhanh hơn không, đếch ai scam trên site đc nữa. Thằng NGU nào nhìn vào đó mà SEND $ thì bị SCAM là đúng

cách phòng tránh scam là

Tài khoản mới đăng ký phải có mã giới thiệu của 1 thành viên :D => nếu 1 tk scam banned luôn người giới thiệu lẫn người scam đó

* nếu người dùng search từ google thì xác minh danh tính = giấy tờ tuỳ thân quay = videos ( tránh trường hợp fake chuẩn )
cách 1 khả thi đó, link ref có được ponus $ active TK ko bác

Upvote 0
Mình là newbie đang hóng thêm phương án khả thi phòng chống scam:D

Upvote 0
Nói chung là nên tự nâng cao hiểu biết và cảnh giác thôi :). Các bác newbie thì cứ giao dịch qua trung gian hoặc với người đóng phí bảo hiểm là ok rồi

Upvote 0
ko khả thi bác ah :) nên lập 1 trạm giao dịch công khai mọi giao dịch bỏ skype đi giao dịch qua icq cho chắc chắn :D

Upvote 0
Đừng làm cho mệt, lòng tham không tránh được đâu.

Có ai còn nhớ vụ usb 5 triệu không.

Tin thì giao dịch, không tin thì miễn. Ai chém gió nhiều, cưa bom giỏi thì giao dịch (giống tui). Hoặc giao dịch auto thôi.
Ở đời chẳng ai ngu cho mình khôn. Hầu hết bị scam do tin tưởng, đặt niềm tin vào đối tác và động lòng trắc ẩn, họ lợi dụng điều đó để chiếm đoạt niềm tin của mình. Chứ còn cứng rắn thì scam hơi khó. Còn lại phần ít thì có thể bị nhầm lẫn.

Upvote 0
khi có giao dịch tự mình add nick , ko giao dịch với ai add nick mình trước.bây giờ mấy bác có BH tự fake nick của chính họ đi scam nữa mà.

Upvote 0
Đôi khi những người vài post họ còn đáng tin hơn những người nhiều post
Bác cứ như nói e vậy :)
:D Bạn có thấy bạn nói cái câu :" Một số thành viên ngu dốt " không? Ngu thì chết,có bảo vệ cũng chả bảo vệ được :D
:D Ngu vầy thì tốt nhất đừng vào mmo làm gì,có vào làm được tí tiền cũng để thằng khác nó hưởng :D
:D 90% bị scam là vì ngu,9% là do tin tưởng người kia,1% còn lại là do người kia uy tín quá lớn,ví dụ như là mod,hoặc thành viên lâu năm,bài post nhiều.Giờ fix,ok chặn được 1%,99% còn lại vẫn nhởn nhơ :D Nhưng tùy hoy,chặn được bao nhiêu hay bấy nhiêu :eek: Nhưng mà như vậy thà áp dụng cái rules (hoặc nói rõ) mọi giao dịch đều phải qua trung gian :D
E cũng nằm trong phần ngu dốt. GD bị scam nhiều thấy khôn hơn tý do rút kinh nghiệm sau những lần ngu.

Ủng hộ reg nick có người giới thiệu hoặc live stream giấy tờ tuỳ thân, giới thiệu nick và bản thân

Upvote 0
đừng cứ làm rắc rối vấn đề, diễn dàn phải tạo điều kiện mọi người chia sẻ kinh nghiệm, hướng dẫn tut tiết, giúp đở người moi ... thì ngày càng phát triển lớn mạnh dc, ai ko chịu đọc ruler, ko có kn mà giao dịch đại , ko bảo hiểm trung gian thì họ tự chịu, cái này gọi là chọn lọc tụ nhiên. chứ diễn dàn mà cấm kị đủ thứ, rắc rối có ngày men bỏ đi hết thì vl.

Upvote 0
Đơn giản giao dịch cứ có bảo hiểm, trung gian rõ ràng, bỏ ra vài k gọi điện trực tiếp cũng chả chết ai. như vậy liệu có Scam nổi không :)

Upvote 0
Cứ bảo hiểm mà giao dịch việc gì phải lăn tăn , bị scam 1 lần mới nên người dc . Ở nhà với mẹ biết ngày nào khôn :)

Upvote 0
Các bác cho em hỏi cái nhé! Em mới vô mmo4me thôi.

Mình bán đô Paypal dùng dịch vụ trung gian để giao dịch với người mua. Người mua chuyển tiền cho người trung gian trước. Mình chuyển tiền Paypal qua sau, nhưng mình chuyển rồi mà người mua bảo chưa chuyển thì giải quyết ra sao ạ?

Thanks anh em.

Upvote 0
Các bác cho em hỏi cái nhé! Em mới vô mmo4me thôi.

Mình bán đô Paypal dùng dịch vụ trung gian để giao dịch với người mua. Người mua chuyển tiền cho người trung gian trước. Mình chuyển tiền Paypal qua sau, nhưng mình chuyển rồi mà người mua bảo chưa chuyển thì giải quyết ra sao ạ?

Thanks anh em.

Thì chứng minh là bạn đã chuyển rồi bằng cách chụp hình hoặc quay video hoặc nhờ trung gian hay lập topic nhờ mod teamviewwer qua máy bạn chứng minh là bạn đã chuyển

Upvote 0
Thì chứng minh là bạn đã chuyển rồi bằng cách chụp hình hoặc quay video hoặc nhờ trung gian hay lập topic nhờ mod teamviewwer qua máy bạn chứng minh là bạn đã chuyển
Vâng, em cảm ơn bác ạ.

Upvote 0
Bác cứ như nói e vậy :)

E cũng nằm trong phần ngu dốt. GD bị scam nhiều thấy khôn hơn tý do rút kinh nghiệm sau những lần ngu.

Ủng hộ reg nick có người giới thiệu hoặc live stream giấy tờ tuỳ thân, giới thiệu nick và bản thân
Kinh nghiệm ko từ nói mồm được.Đến giáo viên lên lớp dạy,đố ông nào trong mấy trăm ngàn giáo viên trên cái thế giới này nói mồm mà học sinh nó hiểu và làm bài nhoay nhoáy được.Chỉ có ăn cam 1 lần,từ sau tự khắc khon

Upvote 0

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
417,490
169,818
Latest member
thuvienmobilenet

Most viewed of week

Most viewed of week

Back