Suggest Đề Xuất Phương án giảm Scam trên 4rum

cnd

Kindness
Pre-verified
Reactions
454
MR
0.545
Phone Number
Call me! Call me!
Facebook
Follow me on Facebook
Hi BQT,
Mình thấy hiện tại có 1 hình thức scam đó là dùng 1 nick diễn đàn spam post (spam có kinh nghiệm nên không có cơ sở để banned) sau đó tiến hành scam nhỏ lẻ. Đợt trước có con khỉ gì đó vẫn còn dùng cách này.

Và 1 số thanh viên ngu dốt và newbie vẫn hay bị mắc bẫy này. Cứ nhìn vào số post của 1 nick mà tin tưởng. :eek:
Như trường hợp con khỉ là cố tình scam, nhưng 1 số trường hợp khác, nick có nhiều post hoạt động thật nhưng họ vô tình dính phải scam gọi là scam ko chủ đích, vì khi có sự cố thì họ chấp nhận bỏ nick

Hiện tại BQT áp dụng hình thức xác minh bằng SDT nhưng mình thấy chưa hiệu quả mạn phép đề xuất phương án này, viết đến đây chắc cũng hơi dài rồi mình vào thẳng vấn đề:

- Mở cửa cho tất cả mọi người đăng kí như trước đây, không bắt buộc xác minh SDT (sau 30 ngày thì phải?) mới có thể comment.
- Bù lại mọi nick lập từ Thời Điểm Này thì thông số của acc cá nhân như post, like thì đếm đến mốc nào đó (30 post thì mới được đăng bài box Buy-Sell-Trade thì phải mình ko nhớ rõ) thì dừng Lại --> chỉ đến khi xác minh rõ info chính chủ đầy đủ giấy tờ (fee thì cứ theo rule) thì mới cho phép đếm số post và like. ;)

-->> Phương án này sẽ hạn chế được 1 phần lớn khi 1 cá nhân có ý định scam, và sẽ tránh được tình trạng không cho newbie tham gia bình luận trên diễn đàn.

Hiện tại độ trust của 1 nick theo mình đánh giá như sau: AD -> Có BH -> Mod -> Xác minh -> Nick cũ và Hoạt động nhiều -> Số like và Post

Vậy thì thắt chặc bước cuối lại là số like và post sẽ hạn chế được scam chủ đích hay vô tình. Cứ coi như đây là 1 đặc quyền với nick được xác minh

Luật này chỉ áp dụng cho các nick tạo từ thời điểm ban hành luật để dễ dàng xử lý. Tránh đụng chạm thành viên núp lùm đang còn đang ẩn nấp :D
Nick mới thì toàn là new, 2 là scam, vậy thì cần like và post để làm gì.. :)

@Shin xem qua có phù hợp không. Dĩ nhiên là phụ thuộc diễn đàn có update thêm chức năng này được không nữa.

Mời mọi người cùng thảo luận :)
Chúc mọi người vét tiền của bon mũi lỏ về nước.

Và 1 số thanh viên ngu dốt

Đánh giá 1 mem newbie bằng từ ngữ vậy sao?. Chắc hẳn bạn pro lắm !.

Upvote 0
:D Bạn có thấy bạn nói cái câu :" Một số thành viên ngu dốt " không? Ngu thì chết,có bảo vệ cũng chả bảo vệ được :D
:D Ngu vầy thì tốt nhất đừng vào mmo làm gì,có vào làm được tí tiền cũng để thằng khác nó hưởng :D
:D 90% bị scam là vì ngu,9% là do tin tưởng người kia,1% còn lại là do người kia uy tín quá lớn,ví dụ như là mod,hoặc thành viên lâu năm,bài post nhiều.Giờ fix,ok chặn được 1%,99% còn lại vẫn nhởn nhơ :D Nhưng tùy hoy,chặn được bao nhiêu hay bấy nhiêu :eek: Nhưng mà như vậy thà áp dụng cái rules (hoặc nói rõ) mọi giao dịch đều phải qua trung gian :D

Upvote 0
Cách giảm scam tốt nhất là người người cẩn thận, nhà nhà cẩn thận. Kể cả có BH hay gì củng có thể scam như thường.

Upvote 0
:D Bạn có thấy bạn nói cái câu :" Một số thành viên ngu dốt " không? Ngu thì chết,có bảo vệ cũng chả bảo vệ được :D
:D Ngu vầy thì tốt nhất đừng vào mmo làm gì,có vào làm được tí tiền cũng để thằng khác nó hưởng :D
:D 90% bị scam là vì ngu,9% là do tin tưởng người kia,1% còn lại là do người kia uy tín quá lớn,ví dụ như là mod,hoặc thành viên lâu năm,bài post nhiều.Giờ fix,ok chặn được 1%,99% còn lại vẫn nhởn nhơ :D Nhưng tùy hoy,chặn được bao nhiêu hay bấy nhiêu :eek: Nhưng mà như vậy thà áp dụng cái rules (hoặc nói rõ) mọi giao dịch đều phải qua trung gian :D

e cũng ngu dốt luôn nè . ngu nhiều rồi mới khôn ra dc tí.:D

Upvote 0
Quy định như trước đây (30day + 2$) và thêm live stream facebook là được :) có hình ảnh nên dễ báo c50 hơn ;)

Upvote 0
Ko hiểu các thanh niên ko ngu dốt tại sao lại căn cứ vào số like vs post để đánh giá họ có uy tín ko là như thế nào.
Với mình cái đó chả có đếch j giá trị cả.

Upvote 0
e cũng ngu dốt luôn nè . ngu nhiều rồi mới khôn ra dc tí.:D
có khi chính bác cũng là spam , vừa mới đăng kí nick vài ngày đã chơi hyip và tuân thủ rất rõ luật lệ , nick đc 5 ngày lên tới 96 comment .
chắc cũng từ 1 nick nào đó bị banned nên thế ;)

1 số thanh niên đang tự dứt dây động rừng . đây là phòng chống scammer nhé bác . công nhận 1 số thanh niên ngu dốt ms bị scam abc , fake skype là đúng còn nói gì . 2 thể loại : 1 là thành phần ngu dốt ko chú í, 2 là do newbie , ng ta nói ko đúng chắc :cool:

Upvote 0
có khi chính bác cũng là spam , vừa mới đăng kí nick vài ngày đã chơi hyip và tuân thủ rất rõ luật lệ , nick đc 5 ngày lên tới 96 comment .

1 số thanh niên đang tự dứt dây động rừng . đây là phòng chống scammer nhé bác . công nhận 1 số thanh niên ngu dốt ms bị scam abc , fake skype là đúng còn nói gì . 2 thể loại : 1 là thành phần ngu dốt ko chú í, 2 là do newbie , ng ta nói ko đúng chắc :cool:

Dạ.. em cũng newbie thôi.. Luật ghi rỏ vậy sao kg hiểu dc. E thì kg pro lắm, mong dc chỉ giúp :D

Last edited:
Upvote 0
Luật có fix kiểu gì rồi cũng ra kẽ hở cho bọn xấu nó lách.
Nên newbie thì phải tự biết bảo vệ bản thân, hầu như ai chưa mắc 1 lần scam thì đều nghĩ scam ko lừa dc mình, có mất tiền ngu thì mới khôn người được.
Cứ để cho họ mất tiền để họ khôn hơn cũng được.
Ra lắm luật rồi update nhưng newbie cũng ko đọc đâu, chỉ khi bị scam hoặc bị nhắc nhở đọc rule thì mới mò tới mục để đọc.

Upvote 0
Luật có fix kiểu gì rồi cũng ra kẽ hở cho bọn xấu nó lách.
Nên newbie thì phải tự biết bảo vệ bản thân, hầu như ai chưa mắc 1 lần scam thì đều nghĩ scam ko lừa dc mình, có mất tiền ngu thì mới khôn người được.
Cứ để cho họ mất tiền để họ khôn hơn cũng được.
Ra lắm luật rồi update nhưng newbie cũng ko đọc đâu, chỉ khi bị scam hoặc bị nhắc nhở đọc rule thì mới mò tới mục để đọc.
Việt Nam ko lách luật thì ko phải Việt Nam a . kaka :p

Upvote 0
phải tự bảo vệ túi tiền thân iêu thôi :3 k ai giữ hộ các bạn đc

Upvote 0

cái vụ acb có đòi lại đc tiền k bác

Upvote 0
thớt nói ngu dốt là ko tôn trọng người khác rồi

Upvote 0
Có 1 điều mọi người đặc biệt là newbie nên nhớ và nên hiểu. Scammer chuyên nghiệp thì khó thế khó nữa càng làm chúng...thêm chuyên nghiệp mà thôi. Thắt chặt đăng ký theo mình thì nó là con dao 2 lưỡi, nó có thể giúp 4rum hạn chế spam và bớt phần nào scammer (có thể) nhưng cũng vì đăng ký khó khăn hơn nên tự dưng nick mới đăng ký có độ trust hơn hẳn so với trước kia. Vậy nên không gì tốt bằng tuyên truyền cho mọi người hiểu và phòng tránh scam cả.

Dù sao cũng cám ơn thớt về những góp ý của mình

Upvote 0
Đánh giá 1 mem newbie bằng từ ngữ vậy sao?. Chắc hẳn bạn pro lắm !.
Hi, Mình không nói newbie là ngu dốt :)
Mình nói là 1 số thanh niên ngu dốt và newbie

tau spam 2 năm nay rồi , đủ nhiều rồi , sắp sửa scam nhé :rolleyes::rolleyes::rolleyes:
Rule mình đề xuất là áp dụng cho mem mới :) Để trách đụng chạm với mấy bác đã và đang hoạt động.

Trường hợp scam bất khả kháng vẫn có khả năng xảy ra, và không có khả năng hoặc không thích đền bù.

1 ví dụ như giao dịch pp chẳng hạn, sẽ có lúc chủ tài khoản vô tình bị hack nick pp và hacker tiến hành dis. Vậy thì chủ tài khoản phải chịu trách nhiệm rồi, nhưng lúc đó số tiền lên đến 1k thì sẽ phải suy nghĩ nên bỏ nick :D Là mình mình cũng vậy thôi, nếu không có chút info chính xác nào có thể tìm ra mình.

thớt nói ngu dốt là ko tôn trọng người khác rồi
Ngu thì bảo ngu thôi bạn, :D Tiền mà không biết giữ đi khen họ khôn. Khác gì hại con người ta. Hi

Và Mình không nói newbie là ngu dốt
Mình nói là 1 số thanh niên ngu dốt và newbie.

Upvote 0
mình góp ý thế này , tất cả các mem trên 4rum nhìn kỹ cái danh hiêu : trader của seller mà giao dịch , ai có chữ đó thì chứng tỏ đã đc admin và mod cấp quyền làm seller trên 4rum ---> đã có độ tin tưởng . ko gd với người không có danh hiệu đó ===> hạn chế tối đa việc bị scam .

4 rum lên lập 1 mục riêng gồm danh sách các trader mà mình đã cấp : gồm những ai ? seller về mảng gì ? để từ đó , mem nào muốn mua bán gì thì vào mục đó mà tìm , thích gd với ai thì liên lạc với người đó ..

Upvote 0

Announcements

Forum statistics

Threads
418,499
170,591
Latest member
lethu8712312

Most viewed of week

Most viewed of week

Back
Top Bottom