Ask Đâu là công thức service chuẩn cho một website với traffic cao, chịu tải tốt?

mmolife

Newbie
Reactions
7
MR
0.334
Chào các bác,
Em muốn được học hỏi từ các bác đã có nhiều kinh nghiệm xây dựng website wordpress với độ chịu tải cao, nên sử dụng các service nào với nhau cho hiệu quả tốt nhất ạ?
  • Các bác đánh giá CentOS hay Ubuntu cao hơn?
  • Các bác đang dùng PHP version mấy?
  • Web server Apache, Nginx hay Openlitespeed...?
  • Cache các bác đang dùng phương pháp/plugin nào?
  • CDN các bác đang sử dụng bên nào?
  • Cấu hình vật lý tham khảo cho một web chịu tải tầm 1000 user online đồng thời?
  • ...
Mong được các bác nhiều kinh nghiệm chia sẻ ạ. Đội ơn các bác.

-> cái này tùy vào nhu cầu sử dụng, control panel mà bạn cài đặt, như mình thì chọn Ubuntu.
    -> Luôn update bản mới nhất để bảo mật và perfomance tốt nhất.
    -> Openlitespeed nếu đang dùng WP.
    -> WP thì chắc chắn đó là Litespeed Cache
    -> Cloudflare thẳng tiến
  • Cấu hình vật lý tham khảo cho một web chịu tải tầm 1000 user online đồng thời?
    -> Cái này phụ thuộc vào khả năng tối ưu của code nữa, như mình thì 4Cpus 8Gb ram chịu tải từ 600-800 CCU.

Chào các bác,
Em muốn được học hỏi từ các bác đã có nhiều kinh nghiệm xây dựng website wordpress với độ chịu tải cao, nên sử dụng các service nào với nhau cho hiệu quả tốt nhất ạ?
  • ...
Mong được các bác nhiều kinh nghiệm chia sẻ ạ. Đội ơn các bác

Chào các bác,
  • ...
Mong được các bác nhiều kinh nghiệm chia sẻ ạ. Đội ơn các bác.
phần này
    E nghĩ dùng wp là tối ưu và index nhanh hơn tốt hơn nên bạn tối ưu được

Wp thì dùng wprocket cloudfre, vps vultr cài trực tiếp wodpres 6$, đang tải 200 đến 300 user online, cpu 20%

cái này là thời xưa , mạng chập thôi , chứ giờ có rót tiền vào nhiều là tự khắc nó ngon ah , kiểu game nạp thẻ và ko nạp ấy :ami_fat_cat_077: :ami_fat_cat_077: :ami_fat_cat_077: :ami_fat_cat_077:

thủ thuật chỉ là làm cho đẹp thôi , chứ sao bằng thằng nạp tiền được :ami_fat_cat_077::ami_fat_cat_077::ami_fat_cat_077::ami_fat_cat_077::ami_fat_cat_077:

thấy centos ngon hơn ubuntu nhưng cộng đồng ubuntu nhiều nên mọi người toàn quyền chọn ubuntu là chính

Wp thì dùng wprocket cloudfre, vps vultr cài trực tiếp wodpres 6$, đang tải 200 đến 300 user online, cpu 20
Wp thì dùng wprocket cloudfre, vps vultr cài trực tiếp wodpres 6$, đang tải 200 đến 300 user online, cpu 20%
yếu thế mới 2 300 mà load 20% rồi kì thế , mình load 1k vẫn 0% ,hầu hết đều lưu vào cache nên ko ăn nhiều cpu

CentOS
mới nhất PHP 8.1
Nginx FastCGI Cache
vậy là đc rồi , đầu tư con vps cao tý , nhiếu ram vào mà chay thui

thế web của bác chịu tải vô tận à :))))))))), bác đúng đỉnh làm cho ng khác k thể tính nổi độ tải của web bác hơn cả google vs fb r ấy
yếu thế mới 2 300 mà load 20% rồi kì thế , mình load 1k vẫn 0% ,hầu hết đều lưu vào cache nên ko ăn nhiều cpu @dkap

CentOS
mới nhất PHP 8.1
Nginx FastCGI Cache
vậy là đc rồi , đầu tư con vps cao tý , nhiếu ram vào mà chay thui
Nginx FastCGP Cache so với OpenLiteSpeed + LiteSpeed Cache thì có khác biệt nhiều không bác?

thế web của bác chịu tải vô tận à :))))))))), bác đúng đỉnh làm cho ng khác k thể tính nổi độ tải của web bác hơn cả google vs fb r ấy
Chắc web bác này toàn trang tĩnh ít động tới database

Nginx FastCGP Cache so với OpenLiteSpeed + LiteSpeed Cache thì có khác biệt nhiều không bác?
1 thằng thì nhanh nhưng thỉnh thoảng lỗi nhé , 1 thằng thì ko nhanh bằng nhưng ít lỗi , với thời đại bây giờ , thì tốc độ độ mượt là trên hết

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
418,662
170,758
Latest member
quyenthuc656511
Back
Top Bottom