Cuộc đời của 1 hacker

Bài này được chính 1 Hacker kể lại trên 1 diễn đàn UG Mình leech về cho mọi người cùng đọc.

Cuộc đời của 1 hacker
Cha tôi thường bảo : Bát cơm từ sức lao động của mình là bát cơm ngon nhất . Nhưng tiếc thay , tôi đã đi ngược lại với lời dạy đó . Đến khi cha mất , khi chỉ còn lại mình tôi với chiếc máy tính , sau bao nỗ lực lấy dc bằng A tin học , làm cho 1 cty người quen , ăn bát cơm đầu tiên do mình làm ra , tôi thấy , quả thực bát cơm này rất ngon ...

Khi đó tôi chỉ là 1 học sinh cấp 3 , sáng học , chiều làm , nhiều lúc tưởng chừng như mún chết nhưng khi tôi nghĩ lại , tôi vẫn phải sống và lo cho các em mình : MẸ tôi mất sớm , khi tôi mới 5 tuổi , 2 đứa em song sinh mới chỉ 2 tuổi . Rồi khi tôi học lớp 11 , cha cũng mất , để lại 3 anh em chúng tôi giữa cuộc đời đầy nghiệt ngã .

Ngày qua ngày , tháng qua tháng , năm qua năm , tôi làm việc cật lực mới hi vọng có dc 3 bát cơm cho 3 anh em ăn mỗi ngày , 2 đứa em tôi may là chưa tới tuổi ăn học , nếu ko , tiền đâu mà mua sách vở cho nó , khi mà chính tôi , cũng phải học nhờ học bổng của trường ???

và rồi , trời không tuyệt đường người , trong 1 buổi học tin học , tôi quen dc 1 anh bạn , là 1 UG (danh từ dùng để chỉ Thế Giới Ngầm của Hacker - Under Ground) chính hiệu , biết dc hoàn cảnh của tôi , anh sẵn sàng chỉ tôi các thủ thuật kiếm tiền với những chiếc thẻ tín dụng (hay còn gọi là cc) , nhưng anh cũng bảo : Hãy dừng lại đúng mức , đừng để tay nhúng chàm đến ko rửa sạch dc ...

Tôi chỉ cười , bởi vì tôi bik , khi vào ug thì tôi đã ko còn là 1 học sinh cấp 3 nữa , mà là 1 tội phạm , 1 thằng ăn cắp và tay tôi đã nhúng chàm rồi , ko quay lại dc nữa !
Sau bao nỗ lực tìm hiểu về cách reg domain và host , tôi cuối cùng cũng thành công , rồi tôi thành 1 seller , buy những thứ đó bằng những đồng tiền bất chính , rồi bán lại cho những ai có nhu cầu .

Cuộc sống tôi đã khá hơn , ko còn lo nữa , vs số domain và host bán hằng ngày , tôi sẽ lo dc tiền học cho mình và tiên ăn , sinh hoạt cho cả 3 anh em . Nhưng nhiều lúc nghĩ lại , tôi thấy ghê tởm chính mình , nhưng bàn tay tôi đã nhúng chàm rồi , ko quay lại dc nữa , bởi lẽ chính cuộc đời đã đẩy tôi vào dòng lao lý , ép tôi đến đường cùng .

Rồi tôi vào DF( một diễn đàn Hacker VN ) , ko bik tự lúc nào , tôi đã coi DF là nhà của mình , nơi dey tôi gặp những người đồng cảnh ngộ như tôi , vì đồng tiền ... Mỗi người 1 hoàn cảnh , càng khiến tôi hiểu 1 đạo lý rằng : đời quá bất công , khi có những thằng khốn ngồi mát ăn bát vàng , hưởng thụ tiền bạc từ cha mẹ - số tiền ko do chúng làm ra , chúng chỉ bik ăn chơi trác tán . Còn tôi , phải làm việc mới có miếng ăn , thậm chí phải làm việc phạm pháp

Rồi tôi cũng gặp Lan Anh , em xinh , yêu kiều , bao chàng trai theo đuổi , nhưng tôi chẳng hiểu vì sao , em lại thích tôi hơn những đứa kia ...

Em thường bảo tôi ko giống bọn công tử ăn chơi , em thích ở tôi tính tự lập và 1 chút gì đó mà em gọi là "vẻ bí mật" từ tôi . Tôi yêu em lắm , và tôi biết em cũng yeu tôi , những tưởng hai chúng tôi sẽ có 1 con đường hạnh phúc phía trc' , nhưng đời ko ai học dc chữ "ngờ" ...

Hôm đó , như mọi ngày , em vào nhà tôi , bật chiếc máy tính thử xem , nhưng rồi lúc đó , em lại phát hiện ra 1 bí mật dở khóc dở cười : em phát hiện , trên máy tôi có lưu 1 thẻ tín dụng , mà trùng hợp làm sao , đó là của dì em , ôi sự đời li rồi lại hợp , hợp rồi lại tan , li li hợp hợp , cơ duyên run rủi làm sao mà trong số 100 con cc tôi view hôm ấy , lại ...

Em bắt tôi giải thích , và giấy ko gói dc lửa , tôi non ra cho em tất cả về tôi, về quá khứ và con người của tôi . Em ghê tởm tôi , rồi em chia tay tôi , để 1 lần nữa tôi lại mất đi tình yêu : ban đầu là tình yêu của cha , mẹ ; giờ là em ...

Suy cho cùng , cũng tại đời cả , đời cho tôi vào ug , sao lại cho tôi gặp em ? Sao đời ko cho tôi chọn cả 2 ???

Ôi sự đời ...

Vết thương lòng , theo thời gian cũng xóa nhòa đi , nhưng để lại trong tôi 1 dấu ấn khó phai mờ .

Tôi tự hỏi lòng : tôi dc và mất gì khi vào ug ?? Tôi dc phải chăng là những đồng tiền dơ bẩn để sống hay 1 danh hiệu tội phạm cntt hay phải chăng tôi dc những người bạn cùng khổ ?

Tôi mất gì ? Phải chăng tôi đã mất 1 tuổi thơ hồn nhiên ?? Phải chăng tôi đã mất 1 tuổi học trò đẹp đẽ khi vào ug ? phải chăng tôi đã mất lương tâm ? hay tôi mất đi em : mối tình đầu của tôi ??
Tôi cũng ko biết nữa , nhưng mỗi lần nhìn những đóa hoa dại bên kia đường tôi lại nhớ đến em và 1 câu nói nổi tiếng : Giá trị của 1 con người ko phải ở chổ anh ta đã sống như thế nào , mà là anh ta đã chêt như thế nào . 1 bài hát chợt trỗi dậy trong tôi :
" Em là nụ cười rất mới gió đưa vào xuân chơi vơi . Có em là thế gian thêm một ngày tháng . Thêm một tiếng ca để xuân tràn căng. Hai mươi em cho đời một giấc mơ ! " ...

Đó gọi là đánh đổi được cái này mất cái kia . Qui luật cuộc sống:binhsua06:

Announcements

Forum statistics

Threads
419,385
171,438
Latest member
thaontasieuthi
Back
Top Bottom