Cứ lúc trả tiền là người yêu biến mất

[h=2]Mỗi lần đi chơi với nhóm bạn em, đến lúc kêu tính tiền, đưa hóa đơn ra là người yêu em mất hút, lúc đi vệ sinh, lúc nghe điện thoại. Mấy đứa bạn nói bây giờ yêu mà đã ki bo thế, sau này lấy nhau về thể nào cũng đo lọ nước mắm, đếm củ dưa hành...[/h] Em và anh ấy ra trường và đi làm nửa năm, quen và yêu nhau cũng chừng ấy thời gian. Anh ấy cũng là người chân thành, quan tâm và tình cảm, mỗi tội bị bạn bè em chê keo kiệt.
Chẳng là em ở cùng với một nhóm bạn chơi thân từ hồi đại học, mấy đứa góp tiền thuê chung một căn hộ chung cư nhỏ. Cuối tuần cả hội thường kéo nhau ra ăn sáng uống cà phê, hoặc đi ăn tối, uống nước… anh ấy cũng hay đi cùng.
Thời gian đầu, anh ấy hay trả tiền. Em cũng thấy thế là điều đương nhiên, chỉ có mỗi anh ấy là con trai, với lại em chẳng muốn bạn bè em nghĩ rằng người yêu mình không phóng khoáng. Thế nên, đi ăn cả bọn cũng vô tư ngồi im đợi chàng móc ví rồi kéo nhau về.
Thế nhưng, gần đây, cứ sắp tính hóa đơn thì anh lại lẻn ra ngoài, lúc đầu em nghĩ là trùng hợp sau nhiều lần thì nghĩ rằng anh cố ý như vậy. Mấy đứa bạn em rất tinh quái, lúc đó chúng cứ tủm tỉm cười, hô hào góp tiền, nhưng sau lưng bọn nó bảo nhau rằng em yêu phải một anh ki bo, đo lọ nước mắm, đếm củ dưa hành.

Em không nghĩ người yêu em đến mức đó, chỉ là anh ấy cũng mới ra trường, công việc chưa ổn định nên không có nhiều tiền. Nhưng chính em cũng không thoải mái trong lòng trước việc anh ấy trốn như vậy, huống hồ bọn bạn. Xin tư vấn giúp em cách ứng xử khéo léo trong tình huống này!
C%E1%BB%A9+l%C3%BAc+tr%E1%BA%A3+ti%E1%BB%81n+l%C3%A0+ng%C6%B0%E1%BB%9Di+y%C3%AAu+bi%E1%BA%BFn+m%E1%BA%A5t.jpg
[h=4]
Ảnh minh họa.
[/h] Huyền My thân mến! Bản thân em biết rằng người yêu cũng như em, vừa mới ra trường, không có nhiều tiền, nhưng em vẫn muốn anh ấy tranh trả tiền cho cả nhóm bạn em và cảm thấy không thoải mái khi anh ấy trốn. Điều gì khiến em như vậy? Có phải là suy nghĩ: “Khi đi ăn chung, đặc biệt với bạn của người yêu, đàn ông phải trả tiền. Đàn ông trả tiền thì mới coi là thoáng, là phóng khoáng.”

Phụ nữ chúng ta vẫn thường đòi quyền bình đẳng, đòi đàn ông vừa đi làm kiếm tiền vừa chia sẻ việc nhà, mà không ý thức rằng kiểu suy nghĩ như trên cũng là một định kiến, thể hiện sự bất bình đẳng. Tại sao đàn ông phải là người trả tiền? Chẳng phải cả hai đều phải làm việc và chăm lo cho cuộc sống của mình sao? Thẳng thắn mà nói, với mức lương eo hẹp của người mới đi làm, thì vài ba lần trả tiền để chứng tỏ sự “phóng khoáng” của mình cũng đủ khiến cuối tháng khốn đốn rồi.
Có thể bạn trai em không tiện nói ra nhưng bản thân anh ấy cũng không thoải mái gì với chuyện phải trốn trả tiền như vậy. Nếu được, em có thể chủ động hẹn hò với anh ấy ở đâu đó, giãn cách những lần ăn chung của cả nhóm để tránh cho anh ấy tình thế khó xử.
Còn về chuyện anh ấy có nguy cơ “đo lọ nước mắm, đếm củ dưa hành” trong tương lai hay không, em có thể nhìn vào cách anh ấy ứng xử với em, gia đình, cách chi tiêu hàng ngày… Việc một người đàn ông có phóng khoáng hay không đâu chỉ dựa vào việc anh ta lúc nào cũng vung tay trả tiền. Sự phóng khoáng vừa tùy thuộc vào tính cách, tấm lòng vừa phải dựa vào thực lực hiện có. Nếu một anh chàng con nhà giàu, suốt ngày ngửa tay xin tiền mẹ để chi cho bạn gái thì có phải là sự phóng khoáng đáng trân trọng không em?
Với bạn bè em, những lúc thuận tiện, em có thể chia sẻ về việc người yêu cũng chưa có công việc tốt, nhiều lúc muốn làm cái nọ cái kia cho gia đình, người yêu… mà chưa có điều kiện. Với những cuộc đi ăn, đi chơi của cả phòng, tốt nhất là góp quỹ chung, đỡ khó xử cho tất cả. Thông thường, người ta thường e ngại sự nhạy cảm của vấn đề tiền bạc nên không chia sẻ thẳng thắn từ đầu, về sau lại dẫn đến những khó chịu, ức chế không cần thiết.

[h=3] Cứ lúc trả tiền là người yêu biến mất[/h]

chỉ có con gái nó gét đứa nào tán nó nên nó dẫn bạn đi thôi cho lần sau sợ ko dám nữa , chứ yêu nhau thì thừa biết đc ng yêu như thế nào và hiểu ng yêu thì ko bao giờ có chuyện là dẫn bạn đi theo
ko phải là hà tiện nhưng con gái cũng phải biết ý chứ , dẫn bạn bè đi nếu ng yêu bảo ok thì hay nhưng mà đùng 1 phát dẫn đi có mà dở hơi

chuẩn quá ko cần fai nghĩ

chỉ có con gái nó gét đứa nào tán nó nên nó dẫn bạn đi thôi cho lần sau sợ ko dám nữa , chứ yêu nhau thì thừa biết đc ng yêu như thế nào và hiểu ng yêu thì ko bao giờ có chuyện là dẫn bạn đi theo
ko phải là hà tiện nhưng con gái cũng phải biết ý chứ , dẫn bạn bè đi nếu ng yêu bảo ok thì hay nhưng mà đùng 1 phát dẫn đi có mà dở hơi
1 . Nếu như đúng TH C này nói thì khỏi phải bàn " Chuẩn hk cần chỉnh rồi "
2 . Nghe câu chuyện đọc mới tới trang 2 hết muốn đọc nữa. Trước khi b đăng lên hỏi ý kiến AE sao b hk nói chuyện trước với ng yêu mình (đã nói là ng yêu rồi mà mấy chuyện này hk thẳng thắng (tối nói hơi quá phải nói là tâm sự dễ nghe hơn) nói chuyện được với nhau ====>>> bạn xem lại ty mình nhé . Nay mai cưới nhau nữa thì sao ???
3 . Trước hết mình chia ra 2 điểm như sau :
a . Mình thấy cả bạn và ng yêu b thế này là ko được : như bạn nói " đã nhiều lần a ấy như thế ....." ===>>> tại sao 2 bạn lại ko nói chuyện với nhau ? b biết như thế sao lại hk nói chuyện với ngyêu b ???
b . Bạn và ngay chính nhóm của bạn chơi nói như thế mình thấy cũng hk được (đã là bạn sao ko góp ý cho nhau ??? ) ====>> chính b cũng nói " biết họ nói sau lưng mà " ==>>> kiểu b ntn thì mềnh tạch tạch thà ko có còn hơn .
4 . " Lúc đầu a ấy vẫn trả $$$ bt " ====>>> Nếu cứ kiểu móc túi ra như thế có máy ATM cũng hỏng huông chi ng yêu b .
======>>> Xã hội nay đã bình đẳng chắc ai cũng biết . Tuy thế , ở góc độ ng đàn ông mình nên vương vai 1 xí là điều tất nhiên , ko phải bàn . Chia sẽ xí : Riêng top bạn mình chơi trong TP này cũng ít thôi ko nhiều nhưng được cái hiểu nhau " dù bạn B hay G " đi chơi bất kỳ đâu hay có uống ly nước mía đi chăng nữa , mình vẫn tuông ra câu " Hôm nay M hk có $ , nay nghèo rồi ...." thế là tự hiểu .
- Mình nhớ có hôm nhỏ bạn xuống nhà rũ uống nước , Nhỏ có dắt thêm 1 nhỏ khác nữa , Mình mới ngủ zậy mơ mơ quên cha ví ...... Đến lúc tính mới úi cha "....." thế mà vẫn bt tuông ra " a quên mang theo $$$ " nhỏ vẫn zui zẽ hk ......
p/s : Chỉ khuyên chủ thớt 1 điều là lên nói chuyện với ty

Last edited by a moderator:
Yêu gì, con kia chỉ là rau sạch của thằng này thôi, lầm tưởng tình yêu đẹp à.
Thế nên đi ăn là nó kéo cả đống đi, đôi bên cùng có lợi.;))
Kẻ cắp gặp bà già :">

Các bạn gái luôn khoe người yêu mình trước mặt bạn bè . Nên luôn kêu bạn trai mình trả tiền để cho các bạn gái kia xem. nhưng có bao giờ nghĩ đến túi tiền của bạn trai mình ko ? 1 người con gái tốt luôn biết tiết kiệm dùm bạn trai mình thế thôi . Mình nghĩ ko hiểu sao lại cứ lên mạng bôi nhọ người khác
quynhonpro @ : hình như bài này đi copy chứ ko phải của nó khuyên ai @@

Mấy cái con đào mỏ này thì quen làm gì để rồi lúc tính tiền phải trốn như vậy ,thế thì gái nào chẳng khinh .

Bình đẳng nhưng ko có nghĩa là " phải trốn " . Ông này thuộc kiểu người tính toán vì :
1. Nếu không có tiền thì hạn chế tụ tập bạn bè ( đặc biệt là bạn của người yêu )=> sẽ ko có tình huống phải " đi vệ sinh "
2. Nam nhi chí tại 4 phương, sao lấy cớ là vừa ra trường, công việc ko ổn định? Ki bo thì nói là ki bo, ở đây biết bao nhiêu anh hùng bàn phím cặm cụi cạp cạp xuyên đêm ( captcha ) nhưng họ vui vẻ chi trả cho những thứ hợp lý đó thôi. Thể loại này nên né xa xa 1 tí.
Kết luận : Nam nhi như thế là " Nhục " , cứ mặt dày đi " vệ sinh " khi tính tiền thì đào hang chơi với dế hợp lý hơn.

mấy lần kia thằng đó trả rồi chắc giờ đ-é-o có tiền nên sợ =)) =)) =))

đúng là ghét của nào trời cho của ấy

một con thích sĩ gặp một thăng ki bo quá hợp luôn =)) =))

50/50
bình đẳng vô đối. hihi
Mình cũng vậy, lần này mình trả thì lần sau thế nào bạn gái mình cũng khéo léo trả à!!!!

Cậu này không nên sử sự như thế, có thể cũng là một thằng con trai keo kiệt, hãy tìm cách giãn cách hoặc từ chối bớt các cuộc đi ăn đi chơi đi,
mà bọn con gái cũng có suy nghĩ vô đối thật, có phải cứ là con trai thì lúc nào cũng phải trả tiền đâu, các cô con gái hãy suy nghĩ làm sao cho hợp tình hợp lý.

Bình đẳng nhưng ko có nghĩa là " phải trốn " . Ông này thuộc kiểu người tính toán vì :
1. Nếu không có tiền thì hạn chế tụ tập bạn bè ( đặc biệt là bạn của người yêu )=> sẽ ko có tình huống phải " đi vệ sinh "
2. Nam nhi chí tại 4 phương, sao lấy cớ là vừa ra trường, công việc ko ổn định? Ki bo thì nói là ki bo, ở đây biết bao nhiêu anh hùng bàn phím cặm cụi cạp cạp xuyên đêm ( captcha ) nhưng họ vui vẻ chi trả cho những thứ hợp lý đó thôi. Thể loại này nên né xa xa 1 tí.
Kết luận : Nam nhi như thế là " Nhục " , cứ mặt dày đi " vệ sinh " khi tính tiền thì đào hang chơi với dế hợp lý hơn.

Vote một phiếu cho bác này post reply hay

Khi một cô gái nói với bạn rằng "Anh ơi đi quán khác đi, quán này đắt lắm", "Anh ơi bớt đi ăn uống chơi bời đi" thì hãy lấy cô ấy làm vợ=))

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
418,895
170,961
Latest member
game789clubuk

Most viewed of week

Most discussed of week

Most viewed of week

Most discussed of week