Cứ lúc trả tiền là người yêu biến mất

[h=2]Mỗi lần đi chơi với nhóm bạn em, đến lúc kêu tính tiền, đưa hóa đơn ra là người yêu em mất hút, lúc đi vệ sinh, lúc nghe điện thoại. Mấy đứa bạn nói bây giờ yêu mà đã ki bo thế, sau này lấy nhau về thể nào cũng đo lọ nước mắm, đếm củ dưa hành...[/h] Em và anh ấy ra trường và đi làm nửa năm, quen và yêu nhau cũng chừng ấy thời gian. Anh ấy cũng là người chân thành, quan tâm và tình cảm, mỗi tội bị bạn bè em chê keo kiệt.
Chẳng là em ở cùng với một nhóm bạn chơi thân từ hồi đại học, mấy đứa góp tiền thuê chung một căn hộ chung cư nhỏ. Cuối tuần cả hội thường kéo nhau ra ăn sáng uống cà phê, hoặc đi ăn tối, uống nước… anh ấy cũng hay đi cùng.
Thời gian đầu, anh ấy hay trả tiền. Em cũng thấy thế là điều đương nhiên, chỉ có mỗi anh ấy là con trai, với lại em chẳng muốn bạn bè em nghĩ rằng người yêu mình không phóng khoáng. Thế nên, đi ăn cả bọn cũng vô tư ngồi im đợi chàng móc ví rồi kéo nhau về.
Thế nhưng, gần đây, cứ sắp tính hóa đơn thì anh lại lẻn ra ngoài, lúc đầu em nghĩ là trùng hợp sau nhiều lần thì nghĩ rằng anh cố ý như vậy. Mấy đứa bạn em rất tinh quái, lúc đó chúng cứ tủm tỉm cười, hô hào góp tiền, nhưng sau lưng bọn nó bảo nhau rằng em yêu phải một anh ki bo, đo lọ nước mắm, đếm củ dưa hành.

Em không nghĩ người yêu em đến mức đó, chỉ là anh ấy cũng mới ra trường, công việc chưa ổn định nên không có nhiều tiền. Nhưng chính em cũng không thoải mái trong lòng trước việc anh ấy trốn như vậy, huống hồ bọn bạn. Xin tư vấn giúp em cách ứng xử khéo léo trong tình huống này!
C%E1%BB%A9+l%C3%BAc+tr%E1%BA%A3+ti%E1%BB%81n+l%C3%A0+ng%C6%B0%E1%BB%9Di+y%C3%AAu+bi%E1%BA%BFn+m%E1%BA%A5t.jpg
[h=4]
Ảnh minh họa.
[/h] Huyền My thân mến! Bản thân em biết rằng người yêu cũng như em, vừa mới ra trường, không có nhiều tiền, nhưng em vẫn muốn anh ấy tranh trả tiền cho cả nhóm bạn em và cảm thấy không thoải mái khi anh ấy trốn. Điều gì khiến em như vậy? Có phải là suy nghĩ: “Khi đi ăn chung, đặc biệt với bạn của người yêu, đàn ông phải trả tiền. Đàn ông trả tiền thì mới coi là thoáng, là phóng khoáng.”

Phụ nữ chúng ta vẫn thường đòi quyền bình đẳng, đòi đàn ông vừa đi làm kiếm tiền vừa chia sẻ việc nhà, mà không ý thức rằng kiểu suy nghĩ như trên cũng là một định kiến, thể hiện sự bất bình đẳng. Tại sao đàn ông phải là người trả tiền? Chẳng phải cả hai đều phải làm việc và chăm lo cho cuộc sống của mình sao? Thẳng thắn mà nói, với mức lương eo hẹp của người mới đi làm, thì vài ba lần trả tiền để chứng tỏ sự “phóng khoáng” của mình cũng đủ khiến cuối tháng khốn đốn rồi.
Có thể bạn trai em không tiện nói ra nhưng bản thân anh ấy cũng không thoải mái gì với chuyện phải trốn trả tiền như vậy. Nếu được, em có thể chủ động hẹn hò với anh ấy ở đâu đó, giãn cách những lần ăn chung của cả nhóm để tránh cho anh ấy tình thế khó xử.
Còn về chuyện anh ấy có nguy cơ “đo lọ nước mắm, đếm củ dưa hành” trong tương lai hay không, em có thể nhìn vào cách anh ấy ứng xử với em, gia đình, cách chi tiêu hàng ngày… Việc một người đàn ông có phóng khoáng hay không đâu chỉ dựa vào việc anh ta lúc nào cũng vung tay trả tiền. Sự phóng khoáng vừa tùy thuộc vào tính cách, tấm lòng vừa phải dựa vào thực lực hiện có. Nếu một anh chàng con nhà giàu, suốt ngày ngửa tay xin tiền mẹ để chi cho bạn gái thì có phải là sự phóng khoáng đáng trân trọng không em?
Với bạn bè em, những lúc thuận tiện, em có thể chia sẻ về việc người yêu cũng chưa có công việc tốt, nhiều lúc muốn làm cái nọ cái kia cho gia đình, người yêu… mà chưa có điều kiện. Với những cuộc đi ăn, đi chơi của cả phòng, tốt nhất là góp quỹ chung, đỡ khó xử cho tất cả. Thông thường, người ta thường e ngại sự nhạy cảm của vấn đề tiền bạc nên không chia sẻ thẳng thắn từ đầu, về sau lại dẫn đến những khó chịu, ức chế không cần thiết.

[h=3] Cứ lúc trả tiền là người yêu biến mất[/h]

gặp 1 con xinh xinh suốt ngày gọi mình là anh 2, nhưng đi đâu cũng mỗi mình chi, mà toàn vào chỗ sang sang => ừ thì anh thoáng và sau vài hôm a lặn ;))

chẳng lẽ có đàn ông như thế thật sao... 1 lần 2 lần còn được... đây lại lặp lại nhìu lần, mà lặp lại vs cùng 1 nhóm bạn... liệu có phải người này chai mặt quá hay không.. chứ ai lại đi làm thế bao giờ - kể cả boy or girl.. :binhsua09:

Nói chung không có tiền là nó khổ vậy đấy. Đàn ông ai cũng có sĩ diện, rơi vào tình huống đó chắc cũng không sung sướng gì. Nhưng để đến lần thứ 2,3 thì cũng phải suy nghĩ. Mình hồi sinh viên nghèo lắm, tiền trong túi không có 1 đồng theo nghĩa đen luôn. Vì thế mình rất ngại đi chơi khi bạn bè rủ. Lại nhớ con bạn thân, đi ăn uống gì nó cứ dúi dúi tiền vào túi mình để mình trả :-S Không có tiền nó bó buộc nhiều thứ, nhiều khi giao tiếp mình cũng kém đi vì tự ti. Ngày xưa mình đi chơi ăn uống bình thường, giờ "đỡ" nhiều rồi, suốt ngày :))

he he he đúng là ko bít theo bên nào!!! nghe ai nói cũng có văn lí cả!!!!!!!

Ngta còn lo gia đình và đủ thứ tiền phải chi ra, cứ kéo nhau đi ăn uống hoài sao trả nổi trời.

nói chung 1 câu thế giới tự do mạnh người nào nấy lo - chỉ lo cho người y của mình hết :binhsua168::binhsua168::binhsua168:

Mình nói thật, là con gái nên là người hiểu rõ và biết xử lý, ny mình cho dù là sv, kiếm k đc bao nhiêu, nhưng cái sỹ diện của con trai vẫn có, giải thích với bạn bè k biết chúng nó lại bảo lắm lý do, bảo mình biện minh cho bạn trai keo kiệt :binhsua12:... tớ thì k hay rủ ny đi cùng mình với bạn mình, vì ngồi với 1 lũ con gái thì 1 tên kon trai rất "lẻ loi", dễ bị lạc lõng hoặc soi mói không cần thiết, tớ thích ny tớ lúc vô tư cười nói, chửi bậy đánh nhau đùa khi ngồi với 1 lũ con trai hơn....
Về khoản chi tiêu, tớ đương nhiên vẫn để ny trả tiền ( trong khi thực tế là tiền của cả 2 đứa tớ cầm), ny tớ có bao nhiêu khai hết, tớ toàn phải lục ví xem còn k mà nhét thêm vào, con trai cần nước non anh em chứ ;))
Cũng có mấy lần con bạn hỏi " mày cầm tiền mà k quản à?", tớ chỉ thấy buồn cười, bạn bè bảo tớ thoáng tính, chưa chắc, nhưng đã có 1 lần năm cấp 3, lớp tớ có 1 cặp yêu nhau, hôm ấy k biết có vụ gì, cả lũ rủ nhau xuống can-tin, thằng kia kêu hnay nó đãi, cũng chỉ là ít xoài mận linh tinh, chưa chắc hết bao nhiêu, mà con ny đã giật tiền trong tay thằng kia, hét lên " mọi người chỉ ăn trong 50k thôi nhé.."... Tớ nhớ như in mặt thằng bạn xấu hổ cúi xuống, tớ k tinh tế hay tâm lý gì, nhưng tớ chỉ muốn ny tớ k bao giờ gặp phải cảnh thế thôi...
Tớ không biết các cậu thế nào, chứ tớ không thấy việc " con trai luôn là người trả tiền là đương nhiên".
Đối với tớ, đã là bạn bè thì bình đẳn, so đo gì với nhau cốc nước hay bữa ăn, lần đầu có thể chúng nó trả, lần sau tớ tự đứng lên trả, bạn bè thật sự rất vô tư trong việc ấy.
Còn với người yêu, theo tớ thì 1 đứa con gái đã yêu và xác định thường sẽ rất quan tâm và lo lắng cho người yêu, không chỉ lo lắng về khoản tiền của ny có đủ chi tiêu k, mà sẽ nghĩ đến cả danh sự và mặt mũi của ny trước mặt bạn bè, tớ không biết giải thích thế nào, nhưng "tiền" sẽ là vấn đề đầu tiên và đau đầu nhất ấy.

Thời buổi bây giờ, con nào quen được thằng nào rồi thì liền mời bạn bè chí cốt đến xơi thịt cứ như là miếng mồi ngon ấy:binhsua07:

Bình đẳng nhưng ko có nghĩa là " phải trốn " . Ông này thuộc kiểu người tính toán vì :
1. Nếu không có tiền thì hạn chế tụ tập bạn bè ( đặc biệt là bạn của người yêu )=> sẽ ko có tình huống phải " đi vệ sinh "
2. Nam nhi chí tại 4 phương, sao lấy cớ là vừa ra trường, công việc ko ổn định? Ki bo thì nói là ki bo, ở đây biết bao nhiêu anh hùng bàn phím cặm cụi cạp cạp xuyên đêm ( captcha ) nhưng họ vui vẻ chi trả cho những thứ hợp lý đó thôi. Thể loại này nên né xa xa 1 tí.
Kết luận : Nam nhi như thế là " Nhục " , cứ mặt dày đi " vệ sinh " khi tính tiền thì đào hang chơi với dế hợp lý hơn.

1. ==> vô cùng 9 xác, đã xác nhận tài chính hạn hẹp thì nếu là người đàn ông có sỹ diện thì sẽ tìm cách từ chối không tham gia những buổi hội họp như thế, còn tham gia mà " lẫn tránh " những lúc tính tiền thì khác nào có mục đích " ăn chực"... mà nhiều lần như thế thì " nhục" mặt đàn ông quá còn gì.......

Đi đâu ăn, làm gì cũng share hết cho nó thoải mái. Có phải quan hệ mua bán đâu mà lúc nào tiền cũng từ 1 người đi ra.
Khéo léo thì đưa tiền cho người yêu nó trả. Yêu nhau rồi thì lục ví nhau xem còn bao tiền rỗi hãy lôi cả đống bạn đi ăn :).
Hồi sinh viên mình nghèo rách đít, người yêu toàn phải dúi tiền vào ví cho :)

Xét cho cùng chú kia cũng khắm, đã không thích trả tiền (hoặc căn không đủ tiền trả) thì né đi, đi ăn đi uống làm gì cho khổ :))

bác chỉ có cái nói chuẩn , em đi chơi với bạn gái ko có tiền cũng ko kêu ca hay bạn gái trả cả , mình là đàn ông cơ mà , còn vớ đc cô nào có tính đào mỏ thì out cho nó lành , đừng tỏ ra là mình ko có tiền nhưng ko phải là ko có
yêu thì nhìn em nào quê chất phát mà yêu còn e nào mà ăn mặc kiểu sành điệu ko đú đc thì lượn cho sớm đi ko mang họa đấy ;))
sao dạo xưa tôi hay đc bạn gái hôn nước bọt ngọt thế ko biết =))

Ghét nhất là thể loại con gái mà mỗi lần đi đâu rủ theo cả bầy, vài lần còn được, mình thì bạn gái tức vợ mình hồi xưa rủ đi chơi với bạn bè nữ là mình rất ít khi đi vì không tự nhiên, mà nếu có đi thì bao h cũng share ra trả, có dành trả mấy bạn cũng không cho.Đã là bạn thân thì phải hiểu, mà nói chung đã là bạn bè thân thì đừng bao h dính tới tiền bạc, cứ mạnh ai nấy trả là tốt nhất, thoải mái, gặp nhau nhiều lần, chứ cả đám cứ vô tư ngồi đợi thằng con trai trả thì,...

1. ==> vô cùng 9 xác, đã xác nhận tài chính hạn hẹp thì nếu là người đàn ông có sỹ diện thì sẽ tìm cách từ chối không tham gia những buổi hội họp như thế, còn tham gia mà " lẫn tránh " những lúc tính tiền thì khác nào có mục đích " ăn chực"... mà nhiều lần như thế thì " nhục" mặt đàn ông quá còn gì.......

Bạn này nói đúng đó , nếu ko có $ nhiều thì tốt nhất là ko đi, vì nếu ham zui là chết

Galang là đức tính tốt nếu như nhiều tiền thi ai chẳng thoải mái được chứ

Còn nếu lần 1 lần 2.... n lần vẫn tiếp diễn với mức độ càng tăng thì phải chơi chiêu thôi

Lựa lúc nào mà mấy em nó mới đóng tiền nhà , tiền phòng xong thì rủ đi chơi Karaoke ăn uống linh đình vào và cứ nói: "A bao, các em cứ gọi thoải mái"

Xong rồi đợi giữa cuộc chơi nt cho thằng bạn kêu nó gọi lại rồi giả bộ xuống gặp bạn rồi zọt lun để mấy e nó lại
za là cho mấy e nó 1 bài học rằng trên tờ tiền có ghi số

Và kết quả là sau đó cũng tạm biệt tình yêu !!!

Bạn này nói đúng đó , nếu ko có $ nhiều thì tốt nhất là ko đi, vì nếu ham zui là chết

Galang là đức tính tốt nếu như nhiều tiền thi ai chẳng thoải mái được chứ

Còn nếu lần 1 lần 2.... n lần vẫn tiếp diễn với mức độ càng tăng thì phải chơi chiêu thôi

Lựa lúc nào mà mấy em nó mới đóng tiền nhà , tiền phòng xong thì rủ đi chơi Karaoke ăn uống linh đình vào và cứ nói: "A bao, các em cứ gọi thoải mái"

Xong rồi đợi giữa cuộc chơi nt cho thằng bạn kêu nó gọi lại rồi giả bộ xuống gặp bạn rồi zọt lun để mấy e nó lại
za là cho mấy e nó 1 bài học rằng trên tờ tiền có ghi số

Và kết quả là sau đó cũng tạm biệt tình yêu !!!

Đúng vậy, cái gì cũng phải có mức độ, có nhiều em đâu có yêu gì mình, toàn lợi dụng là chính mà bi h nhiều e teen hay chơi chiêu này lắm.ehhe phải sáng suốt mới được. còn nếu lâu lâu bao vài lần thì vô tư, cái gì mà lậm quá là không được.

em là em nghi thằng ny này, thấy con này khắm quá rồi, đi là bắt ny bao 1 lũ heo thì đúng là khắm :m146:
em mà là con zai, gặp tình huống này. em cg xử lí như bác kia. thà mang tiếng ki bo 1 tí, nhưng mà hãy ăn hết những gì mình đã mất, gỡ đủ vốn thì bb là dc rồi :m146:
nói chung, quan trọng là phải lấy lại dc những gì đã mất

các bác cứ quan trọng.cứ trả đi.trước cô giáo mình kể tình huống này và phán "chắc gì các cậu đã thiệt.được nhiều hơn mất" :binhsua146:

Bonus thêm cho các bác :

Cứ phang bài này cho em nó nghe là tự hiểu

Thế giới này là của anh và anh có quyền đi với em
Bất sáng tất cả đèn xanh,anh chạy thật nhanh
Với em kề bên vai và chai champaine em cầm trên tay
Hết đêm nay uống không say đến ngày mai tiếp vài chai
Em thích gì anh cho đó,em thích bentley anh vẫn cho
Em thích villa anh vẫn lo,cho đến LV anh cũng có
Chỉ cần em chới với anh là cả thế giới này thuộc về em
Chỉ cần em đi với anh là những vấn để của em anh dẹp
Nhưng em ơi đó là nếu,đó là mơ em vẩn rất kêu
Thằng cường nó đi với em trong Ferrari còn anh thì kiếu
Anh lớn lên từ đường phố chỗ xe hơi không có đường vô
Chỗ công nhân ăn mì = xô,mỗi khi mưa xuống hứng nước = tô
Chỗ em gọi là căn hộ còn chõ anh ở họ gọi là ổ
Thế giới anh xài tiền việt còn thế giới em xài tiền đô
Em đổ xăng thì được đầy bình còn anh đổ 5000 nó không cho đỗ
Đi ngoài đường anh gặp được em anh xin số thì em say noooooo!!!!

Em muốn gặp Trần Quán Hy ! anh sẽ kêu người hẹn giờ trước
Em muốn du lịch sang Mỹ ! anh sẽ kêu phi cơ đến rước
Hễ những gì em muốn,em chỉ cần nói thích là được
Và tất nhiên chuyện đó chỉ xảy ra nếu như anh là thằng ăn cướp
Đơn giản anh thừa tiền,không giàu có giống như đại gia
Không thể quen 6-7 người cùng lúc và xem họ như món hàng đại trà
Vì anh không nhiều của cải,anh không có nhiều gia tài
Anh không đủ sức cho em tiền xài như thằng công tử phố núi gia lai
Những thứ anh làm cho em...tất cả đều xuất xứ = bằng tay
Bên cạnh là chiếc xe máy tồi tàn chở em đi học hằng ngày
Còn thứ nó mua tặng em nguồn gốc xuất phát đều từ tiền giấy
Ăn mặc sang trọng,có tiền,có quyền, và đầy nguời mẫu ngồi trong bentley
Anh muốn em là của anh..nhưng cuộc sống lại không *** phép
Khi nhìn đối diện thực tế kinh phí anh vẫn còn quá eo hẹp
Anh muốn được mặc đồ vest..và ngồi ôm em trong Velvet
Nhưng làm sao được khi đi vô Club anh toàn bị đuổi vì chân mang dép

Hết tiền hết bạc anh không thể cho em được
Hết phiền hết nhạc là con người anh lúc trước
Bước cái là nghèo anh chỉ sợ em không theo
Anh nói trước theo anh chỉ có cái bụng em thường ngày đói meo
Anh đã nói là anh vẫn nghèo chuyện về tiền bạc anh không chắc
Đến mức anh biết VN thắng Lào nhưng khi gặp kèo anh không bắt
Vì anh không tiền nên anh lo mọi thứ đều do bạn anh cho
Nên anh biết em về với anh 2 đứa mình chỉ ăn được bo bo
Công việc anh vân thường hay làm khi rãnh là giao giấy in từng lô
Anh để thằng chủ sai khiến cũng vì tờ polyme gắn 6 chữ số
Chắc nó nghĩ anh tên SIN nên đặt thêm tên lót là O
Nó bắt anh chạy ra chạy vô ,chạy giao hàng giống như là chạy show
Chạy khắp phố từ Sài Gòn đến Thủ Đức như thằng cu li
Nhìn anh chạy SHi nhưng thật chất anh không có ji`!!
Tất cả những thứ a sài đều là do mẹ anh cho free!!
Nếu em nói yêu anh trừ khi em là cô gái không biết suy nghỉ!!!

[video=youtube;GaZXxONnPrg]http://www.youtube.com/watch?v=GaZXxONnPrg[/video]

thời giờ đã bình đẳng thì trai gái như nhau nhé, đừng có ỷ lại lúc nào cũng là con trai trả tiền :))

Why always me pay the bill - Có đứa con trai nào thích cái này không nhỉ ;)) ?

Cứ đòi bình đẳng giới, bình đẳng rồi thì ăn cứ bắt con trai trả tiền là sao?

mới cưa gái con gái đòi cưa $ mà có thèn nào chịu đâu kaka ! bản lĩnh đàn ông mà :binhsua12:

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
418,899
170,964
Latest member
Unluck
Back
Top Bottom