Ask Có nên học FOREX để ĐẦU TƯ một cách nghiêm túc ?

Đừng nói những câu trẻ con như vậy, ít ra những người đó hơn về mặt lý thuyết.
Mình thì chả câu nệ lý thuyết hay thực tế, đã tự nghiên cứu nghiêm túc thị trường này 2 năm, tất nhiên đã thu hoạch được những kiến thức mà mấy ông tiến sĩ kia ko có dc. Cho nên họ giỏi cái kia, mình giỏi cái này
Học rồi để đi dạy người khác à ? mà giỏi cái này rồi giỏi cái kia @@ cần làm ra tiền thôi cần lý thuyết chi .

Chưa biết cách nào để có vốn nhiều nhiều tí, tại thu nhập chính từ webip nó giảm kinh quá rồi :(
Cái này cũng là may mắn của bác đó, nếu có nhiều tiền bác sẽ cháy càng nhiều :binhsua10:, cứ cháy ít ít đến khi ngộ ra nguyên nhân của sự thất bại bác sẽ làm lại với tâm lý khá tốt vì bác chưa mất nhiều trước khi hiểu ra vấn đề chính.

Cái này cũng là may mắn của bác đó, nếu có nhiều tiền bác sẽ cháy càng nhiều :binhsua10:, cứ cháy ít ít đến khi ngộ ra nguyên nhân của sự thất bại bác sẽ làm lại với tâm lý khá tốt vì bác chưa mất nhiều trước khi hiểu ra vấn đề chính.
Oh! Hiện tại âm 25$ tiền tháng này ùi nhưng mà cũng rút ra đc khá nhiều bài học!

Cách của bác cũng hay là giúp người khác trade và mình ăn tiền lời nhưng cách dạy kiểu 2 triệu của chủ topic là một lớp học nên họ sẽ dạy được cho nhiều người hơn, cách của bác thì dạy cùng lắm vài 3 người cùng lúc.

Còn sự học là muôn thuở, chất lượng người dạy là một nhưng người học mới là yếu tố quyết định, nếu không biết học thì bao tiền cũng vô dụng.

Trước tiên em xin cảm ơn các bác đã quan tâm và giả nhời :D Em đã đọc hết comment và có 1 số ý kiến như vầy

Thị trường này người giỏi lý thuyết thì vô số . Cái đáng quan tâm là làm sao để thắng được kia . Mà vấn đề này họ có dạy cho chúng ta được đâu ? Vậy chúng ta bỏ tiền ra học nhưng vẫn không thể thắng được market thì nộp tiền học làm gì ?
Em sẽ tin câu này của bác nếu như bác đã từng bỏ tiền ra để đi học (và quyết tâm chơi đến cùng). Em đã từng đi tình nguyện ở 1 xã nghèo nhất Nghệ An, họ bảo là: đi học để làm gì, đi học có làm con trâu béo tốt được không? bla bla.....

Chỉ là lí thuyết cả thôi. Nếu mấy ông kia mà giỏi vậy thì tự trade đi để thành tỉ phú
Lúc đầu em cũng nghĩ như bác. Bây giờ đặt giả sử bác là 1 trader rất thành công, kiếm được rất nhìu tiền. Khi đó bác cũng hiểu cái giá của việc kiếm được nhiều tiền từ trade nó cũng không hề đơn giản, bác phải đổ mồ hôi, phải suy nghĩ, mất ăn mất ngủ.... Nếu lúc đó bác đi dạy bác kiếm tiền có chắc chắn hơn không? 1 Vấn đề nữa là bác nghĩ hơi ích kỷ, kể cả các ông ý có trade thành tỉ phú các ông ý muốn truyền đạt lại kiến thức của mình cho người khác thì tổ chức dạy có vấn đề gì đâu. Hơn nữa nếu cứ để dân mình tự trade tự khá thì cũng sẽ có 1 lượng tiền chảy ra nước ngoài (cũng coi là 1 loại học phí), chả người VN nào được lợi cả, ai muốn điều này ?

Còn sự học là muôn thuở, chất lượng người dạy là một nhưng người học mới là yếu tố quyết định, nếu không biết học thì bao tiền cũng vô dụng.
Họ chỉ có thể dạy bạn ko bị thua đậm mà thôi còn muốn thắng bạn phải tự học
Cảm ơn ý kiến của 2 bác :D

Em thấy nếu nói về học phí thì khi học xong mình mặt dày tí lên bảo là dạy chán, chả ra sao, đòi lại tiền là thành free ngay mà, các bác xoắn học phí thế :D

Trước tiên em xin cảm ơn các bác đã quan tâm và giả nhời :D Em đã đọc hết comment và có 1 số ý kiến như vầy

Em sẽ tin câu này của bác nếu như bác đã từng bỏ tiền ra để đi học (và quyết tâm chơi đến cùng). Em đã từng đi tình nguyện ở 1 xã nghèo nhất Nghệ An, họ bảo là: đi học để làm gì, đi học có làm con trâu béo tốt được không? bla bla.....

Lúc đầu em cũng nghĩ như bác. Bây giờ đặt giả sử bác là 1 trader rất thành công, kiếm được rất nhìu tiền. Khi đó bác cũng hiểu cái giá của việc kiếm được nhiều tiền từ trade nó cũng không hề đơn giản, bác phải đổ mồ hôi, phải suy nghĩ, mất ăn mất ngủ.... Nếu lúc đó bác đi dạy bác kiếm tiền có chắc chắn hơn không? 1 Vấn đề nữa là bác nghĩ hơi ích kỷ, kể cả các ông ý có trade thành tỉ phú các ông ý muốn truyền đạt lại kiến thức của mình cho người khác thì tổ chức dạy có vấn đề gì đâu. Hơn nữa nếu cứ để dân mình tự trade tự khá thì cũng sẽ có 1 lượng tiền chảy ra nước ngoài (cũng coi là 1 loại học phí), chả người VN nào được lợi cả, ai muốn điều này ?

Cảm ơn ý kiến của 2 bác :D

Em thấy nếu nói về học phí thì khi học xong mình mặt dày tí lên bảo là dạy chán, chả ra sao, đòi lại tiền là thành free ngay mà, các bác xoắn học phí thế :D

Dạy là phải như thế này:
dạy trong 3 tháng, thầy trade khoảng thời gian đó cho học viên coi. Hoặc là học viên mở TK ở bất kì sàn nào họ muốn. Sau 3 tháng nếu profit thì trả tiền dạy học.
Đây dạy xong ko biết kết quả như thế nào, bắt mở ở sàn của mình, mù mờ

Ok, nhưng cách trade của mình thường 1 tháng chỉ 5-6 lệnh thôi. Hiện giờ thì ko có tín hiệu nào cho các cặp tiền, mình vẫn đang giữ 3 lệnh buy EU của các ngày 13,20,28/11 và 2 lệnh buy GU 20,28/11, chuẩn bị TP nên khuyên ko sell nó
U/CHF đang có hiện tượng đảo chiều, mình đã buy entry hôm qua ở giá 67, SL ở giá 30, nếu kịp vẫn entry dc nhưng giờ đã trễ 30 pips rồi. Ko thì giờ entry 1 lệnh buy U/MXN(đồng mexican peso) vẫn còn kịp, SL 12.86

Ai hỏi mình dùng indi nào thì trả lời luôn, ko dùng gì hết, chỉ dùng pure price action kết hợp với news

UCHF đảo chiều :D. Ai entry dc hôm qua khuyên nên giữ lệnh tới khi nào có tín` hiệu ngược lại.
Good luck

Nếu có điều kiện và xác định theo đuổi thì cứ thử xem sao. Nhiều khi chơi MMO mất hết tiền mà chẳng được gì, còn cái này mất tiền nhưng có kiến thức thì cũng đáng quá chứ

Dạy là phải như thế này:
dạy trong 3 tháng, thầy trade khoảng thời gian đó cho học viên coi. Hoặc là học viên mở TK ở bất kì sàn nào họ muốn. Sau 3 tháng nếu profit thì trả tiền dạy học.
Đây dạy xong ko biết kết quả như thế nào, bắt mở ở sàn của mình, mù mờ

Em vừa alô cho ông ý xong, cũng thắc mắc ý kiến của bác. Họ tư vấn chiến lược hàng ngày ở đây, bác theo dõi thử 3 tháng hộ em nhé, em không đủ kiên nhẫn "quanlyvon . vn"

Thật ra nói đi cũng phải nói lại, người ta dạy cho bác xong, bác tếch ra sàn khác chơi, giả sử bác bùng tiền học hay như nào thì ai đòi được. Bây giờ bác mở lớp dạy học, học sinh nó bảo bác dạy free 3 tháng, thi đỗ Đại học mới trả tiền học phí thì bác nghĩ sao ?

Đấy là chưa kể đến 1 số trường hợp thầy dạy khôn mà có những trò ngu ngu thì cũng mời trò next sang sàn khác mà học luôn, ảnh hưởng đến thanh danh của thầy (điều này là có xảy ra ở rất nhiều giáo viên chỉ nhận dạy những học sinh có mức học khá để mở lớp, còn những bạn học yếu thì thường thuê gia sư)

Last edited by a moderator:
Em vừa alô cho ông ý xong, cũng thắc mắc ý kiến của bác. Họ tư vấn chiến lược hàng ngày ở đây, bác theo dõi thử 3 tháng hộ em nhé, em không đủ kiên nhẫn "quanlyvon . vn"

Thật ra nói đi cũng phải nói lại, người ta dạy cho bác xong, bác tếch ra sàn khác chơi, giả sử bác bùng tiền học hay như nào thì ai đòi được. Bây giờ bác mở lớp dạy học, học sinh nó bảo bác dạy free 3 tháng, thi đỗ Đại học mới trả tiền học phí thì bác nghĩ sao ?

Đấy là chưa kể đến 1 số trường hợp thầy dạy khôn mà có những trò ngu ngu thì cũng mời trò next sang sàn khác mà học luôn, ảnh hưởng đến thanh danh của thầy (điều này là có xảy ra ở rất nhiều giáo viên chỉ nhận dạy những học sinh có mức học khá để mở lớp, còn những bạn học yếu thì thường thuê gia sư)

Thế thì mới phải có hợp đồng. Nhưng số tiền quá ít ai cũng làm biếng mang ra kiện tụng, mà biết luật Vn rồi đó. Chỉ làm cho kinh tế VN trì trệ do mất lòng tin. Môn phái FOREX nhà nước cổ hủ cấm thì chịu
Thôi thì, kiến thức tự mò...
P/S: Hôm qua tư vấn UCHF profit dc 60 pips rồi đó, ai trả công ko =]]

lý thuyết duy nhất mà mình học trước khi trade là đọc và tìm hiểu làm sao để sử dụng thành thạo MT4, có lẽ là thiếu sót lớn không nhỉ

Luật VN đang cấm các sàn hoạt động. Các sàn đang hoạt động hiện nay ở VN chỉ là hoạt động chui thôi, vi phạm pháp luật và có thể bị tóm bất cứ lúc nào.Các bạn muốn chơi thì mở tk ở những sàn nước ngoài ấy. Cho chắc cú!!!

- - - Updated - - -

Thế thì mới phải có hợp đồng. Nhưng số tiền quá ít ai cũng làm biếng mang ra kiện tụng, mà biết luật Vn rồi đó. Chỉ làm cho kinh tế VN trì trệ do mất lòng tin. Môn phái FOREX nhà nước cổ hủ cấm thì chịu
Thôi thì, kiến thức tự mò...
P/S: Hôm qua tư vấn UCHF profit dc 60 pips rồi đó, ai trả công ko =]]

Trong forums thấy có mỗi cậu là người đánh có vẻ chắc tay và ổn định nhất. Mong được học hỏi :)

UCHF đảo chiều :D. Ai entry dc hôm qua khuyên nên giữ lệnh tới khi nào có tín` hiệu ngược lại.
Good luck

a ơi anh thể hướng dẫn em cách chơi forex không. Tuy em không có gì bây giờ( kiến thức forex, kinh nghiệm, tiền) nhưng em rất muốn được học hỏi về cái này. A có thể giúp em không :D

lớp forex mà chỉ có 2tr ah , rẻ quá rùi =))
Theo mình biết thì 1 lớp forex thật sự không dưới $1k, và chắc chắn bạn học lớp đó cũng chẳng bao h lên các diễn đàn để nhảm nữa đâu...

lớp forex mà chỉ có 2tr ah , rẻ quá rùi =))
Theo mình biết thì 1 lớp forex thật sự không dưới $1k, và chắc chắn bạn học lớp đó cũng chẳng bao h lên các diễn đàn để nhảm nữa đâu...

Thế bạn lớp đó quăng 1000USD qua cửa sổ rồi =]]

Theo kn của mình thì cái gì kiếm ra tiền nhanh thì mất cũng nhanh . nên kiếm 1 cv ổn định ăn chắc mặc bền vẫn hơn bạn à

Thế thì k nên vô mmo làm gì bạn à. Mất thời gian và nhiều thứ khác lắm ;)

Announcements

Forum statistics

Threads
420,985
173,054
Latest member
beobeo68

Most viewed of week

Most discussed of week

Most viewed of week

Most discussed of week

Back