Có nên dùng hệ điều hành Linux

daikin013

Hero
Verified
Reactions
2,459
MR
0.071
$350.00
Chat with me via Skype
Mình chuẩn bị mua 1 con laptop Dell Vostro V3450 , xem hết mấy siêu thị lớn ở HN chỉ còn mỗi Phúc Anh còn màu bạc , mọi thứ ok , chỉ có điều hệ điều hành của nó là Linux, mình ko phải dân IT nên ko biết và cũng ko thích vọc Linux.
Mình tham khảo a google thấy nhiều người bảo Linux nhiều cái ko cài như Windows đc như Office, ....
Mình muốn hỏi là chuyển nó sang HĐH Window có đơn giản không và khi chuyển rồi thì hoạt động có mượt như Free Dos mà setup Windows không?
Mong mọi người tư vẫn.
Thanks !

iwkay2612

Junior
Reactions
137
MR
0.000
Mình chuẩn bị mua 1 con laptop Dell Vostro V3450 , xem hết mấy siêu thị lớn ở HN chỉ còn mỗi Phúc Anh còn màu bạc , mọi thứ ok , chỉ có điều hệ điều hành của nó là Linux, mình ko phải dân IT nên ko biết và cũng ko thích vọc Linux.
Mình tham khảo a google thấy nhiều người bảo Linux nhiều cái ko cài như Windows đc như Office, ....
Mình muốn hỏi là chuyển nó sang HĐH Window có đơn giản không và khi chuyển rồi thì hoạt động có mượt như Free Dos mà setup Windows không?
Mong mọi người tư vẫn.
Thanks !
bạn ko chuyên về IT thì đừng theo linux bạn mua máy về cài lại win cũng dc ko có khó gì đâu

dinhbuu144

Banned
Reactions
1,867
MR
0.000
win 7 thì khỏi nó rồi nhé. Linux thú thật thì cực khó dùng với những ng ko chuyên. Kể cả học CNTT như mình khi mà buộc phải mò nó thì thôi rồi y như mò cái dt chẳng quen tí nào ;))
=> ko bị bắt buộc sử dụng linux thì cứ dùng windows đến cuối đời vẫn hơn:D

ktonline

Junior
Reactions
163
MR
0.000
Follow me on Facebook Chat with me via Skype
Vote win 7, dễ dùng, giờ đổi sang dùng Linux bạn phải mày mò từ đầu khổ lắm

duclamtk39

Banned
Reactions
408
MR
0.000
Mong mọi người tư vẫn.
Thanks !
hjc, Linux dùng khoái lắm cậu ạ, có điều giao diện ban đầu nó sử dụng hơi khó chút
Ubuntu không cài được office bởi sẵn trên hệ điều hành của nó đã có trình đọc văn bản như microsoft office
Việc mặc định hệ điều hành Linux giúp tối ưu hóa hệ thống và có nhiều ưu điểm hơn window nhiều bạn ạ
Nếu muốn cài window lên đó bạn nên hỏi trực tiếp nhân viên kỹ thuật, có khá nhiều vấn đề khi không phải là Free Dos.
Trình IT gà gà nên chỉ biết thôi

hjc, Linux dùng khoái lắm cậu ạ, có điều giao diện ban đầu nó sử dụng hơi khó chút
Ubuntu không cài được office bởi sẵn trên hệ điều hành của nó đã có trình đọc văn bản như microsoft office
Việc mặc định hệ điều hành Linux giúp tối ưu hóa hệ thống và có nhiều ưu điểm hơn window nhiều bạn ạ
Nếu muốn cài window lên đó bạn nên hỏi trực tiếp nhân viên kỹ thuật, có khá nhiều vấn đề khi không phải là Free Dos.
Trình IT gà gà nên chỉ biết thôi
mình thì thích chuyển sang window, sợ nhiều vấn đề khi chuyển :(

xmen2011

Newbie
Reactions
194
MR
0.000
Hề hề, dân ta cài win mất có 1$ tội gì ko cài, máy đấy cài đc bác a.

Chỉ có bọn "Tây" nó mới dùng linux vì nó free thôi :))

nha233

Newbie
Reactions
371
MR
0.000
Mong mọi người tư vấn.
Thanks !

Bạn cứ để yên nó đó đi, bỏ thêm cái đĩa win7 lậu vô cài chạy hai cái song song. Linux dùng để đặng nhập LR, PP, PZ hay để cứu hộ máy tính, truy cập file khi win dở chứng không mất công ra tiệm. Linux có rất đầy đủ office lẫn add on như flash, firefox, sử dụng không khác trong win đâu, vọc chút là ok liền, lại không có virus. Nếu bạn chỉ lướt web hay chơi MMO cùng soạn thảo VB thì linux là quá đủ xài.

Linux cài trước rồi cài win sau hoàn toàn vô hại, khi nó hiện ra màn hình boot thì chọn hệ điều hành muốn sử dụng là dc rồi.

vovantuong

Banned
Reactions
380
MR
0.000
vote cho win dễ dùng linux thử ubuntu rồi, dual core mà cứ giật giật dùng khó chịu, cộng đồng unbuntu VN toàn mấy thằng chảnh vl, hỏi một tý thì bảo quay về win mà dùng, bó chym luôn

Bạn cứ để yên nó đó đi, bỏ thêm cái đĩa win7 lậu vô cài chạy hai cái song song. Linux dùng để đặng nhập LR, PP, PZ hay để cứu hộ máy tính, truy cập file khi win dở chứng không mất công ra tiệm. Linux có rất đầy đủ office lẫn add on như flash, firefox, sử dụng không khác trong win đâu, vọc chút là ok liền, lại không có virus. Nếu bạn chỉ lướt web hay chơi MMO cùng soạn thảo VB thì linux là quá đủ xài.

Linux cài trước rồi cài win sau hoàn toàn vô hại, khi nó hiện ra màn hình boot thì chọn hệ điều hành muốn sử dụng là dc rồi.
mình là dân kỹ thuật nên chạy nhiều phần mềm nặng như Cad, Sap ...
sợ chạy 2 HDH nó ko mượt
Gỡ bỏ Linux có đơn giản và gây ra rắc rối gì ko nhỉ?

tongquyduc02

Junior
Reactions
58
MR
0.001

Vẫn có các bộ office như open office, office suite v...v.. chỉ là giao diện nó lạ hơn đối với người quen xài hàng M$ thôi.
Những gì cần thiết trên win thì linux đều có (chat , mail, browsers...v..v.. ) ngoài ra còn có thể chạy 1 số chương trình nhỏ của win thông qua wine.
Xài linux nếu chỉ về web/ cơ bản thì khá tốt (chống virus và keylog tốt hơn win rất nhiều - có thể nói là gần như ko có) chỉ mỗi tội không có directX cao cấp để chơi game thôi.

Gỡ bỏ Linux có đơn giản và gây ra rắc rối gì ko nhỉ?

Linux là HĐH không phải chương trình mà phải gỡ, bạn ra mua cái đĩa windows xp/7 (hoặc tải iso về ghi ra đĩa) rồi cài đặt thôi.

vote cho win dễ dùng linux thử ubuntu rồi, dual core mà cứ giật giật dùng khó chịu, cộng đồng unbuntu VN toàn mấy thằng chảnh vl, hỏi một tý thì bảo quay về win mà dùng, bó chym luôn
Mình pm hỏi có 1 số mod trả lời rất nhiệt tình mà ?

Last edited by a moderator:

BKParabol

Senior
Reactions
1,233
MR
0.000
Chắc chắn là thớt này ko dùng hệ điều hành linux rồi. Thích con lap nhưng vì con đó được Dell cài linux.:))
Cứ mua về đi rồi chuyển sang windown mà dùng

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
423,812
176,250
Latest member
cuongnd8791

Most discussed of week

Most discussed of week

Back