Spotlight Chuyển nhận tiền ngoại tệ 1000 $ từ làm offer sẽ phải bảo cáo cục phòng Chống rửa tiền

anhducit

Hero
Reactions
994
MR
0.021
Theo thông tư 35 ai làm offer nhận 1000 $ sẽ phải làm báo cáo nè !
Ngân hàng Nhà nước (NHNN) đang lấy ý kiến đóng góp vào Dự thảo Thông tư sửa đổi, bổ sung một số điều của Thông tư số 35/2013/TT-NHNN ngày 31/12/2013 hướng dẫn thực hiện một số quy định về phòng, chống rửa tiền.

Một trong những sửa đổi, bổ sung đáng chú ý là Dự thảo Thông tư dự kiến bổ sung khoản 1, Điều 7 Thông tư 35/2013/TT-NHNN như sau: “1. Tổ chức tài chính được phép thực hiện dịch vụ thanh toán trong nước, quốc tế phải báo cáo cho Cục Phòng, chống rửa tiền giao dịch chuyển tiền điện tử trong nước có mức giá trị từ 500.000.000 (năm trăm triệu) đồng trở lên hoặc ngoại tệ có giá trị tương đương và giao dịch chuyển tiền điện tử quốc tế ra vào Việt Nam có mức giá trị từ 1.000 (một nghìn) đô la Mỹ trở lên hoặc bằng ngoại tệ khác có gía trị tương đương.

Đối với các giao dịch chuyển tiền điện tử trong nước thì chỉ có tổ chức tài chính phát lệnh chuyển tiền phải báo cáo và có trách nhiệm thu thập đầy đủ thông tin về cá nhân, tổ chức thụ hưởng theo quy định tại điểm c khoản 2 Điều 7 Thông tư số 35/2013/TT-NHNN”.

Bên cạnh đó, Dự thảo Thông tư cũng dự kiến sửa đổi, bổ sung khoản 2, 3, 4 Điều 3 Thông tư 35/2013/TT-NHNN như sau: “2. Thu thập bổ sung các thông tin sau: a) Đối với khách hàng là cá nhân: Mức thu nhập trung bình hàng tháng trong 6 tháng gần nhất của khách hàng; tên, địa chỉ, số điện thoại liên lạc của cơ quan, tổ chức hoặc chủ cơ sở nơi khách hàng làm việc hoặc có thu nhập chính. b) Đối với khách hàng là tổ chức: Ngành, nghề sản xuất, kinh doanh, dịch vụ tạo doanh thu chính; tổng doanh thu trong 2 năm gần nhất; danh sách (họ tên, địa chỉ thường trú, điện thoại) thành viên Hội đồng quản trị hoặc Hội đồng thành viên, thành viên Ban điều hành, Kế toán trưởng hoặc tương đương; tên, địa chỉ, người đại diện theo pháp luật hoặc theo uỷ quyền của công ty mẹ (nếu khách hàng là công ty con) hoặc danh sách tên, địa chỉ, người đại diện theo pháp luật hoặc theo uỷ quyền của chi nhánh, công ty con, văn phòng đại diện (nếu khách hàng là công ty mẹ).
3. Giám sát các giao dịch của khách hàng để kịp thời phát hiện các dấu hiệu giao dịch bất thường, các giao dịch không phù hợp với bản chất, mục đích thiết lập mối quan hệ và hoạt động của khách hàng và xem xét báo cáo giao dịch đáng ngờ khi có đủ cơ sở hợp lý theo quy định của pháp luật.

4. Cập nhật thông tin định kỳ ít nhất 1 năm một lần hoặc khi đối tượng báo cáo biết thông tin về khách hàng đã có sự thay đổi”.

Theo Ngân hàng Nhà nước
-----------------------------------------------
Các đại gia cho ý kiến !

Thông tư 35 xem tại đây nhé !
http://thuvienphapluat.vn/archive/T...n-quy-dinh-phong-chong-rua-tien-vb218985.aspx

có 1 topic thế này rồi mà hình như bị mod close .

nếu thế thì thớt là người đầu tiên vì lần nào cũng thấy thớt nhận vài trăm triệu với 1 tỷ,
mình có vài triệu nên không lo

Về việc nhận tiền từ paypal và nhận thanh toán trực tiếp wirebank từ nước ngoài về thì sao ?

tổ chức có nghiệp vụ chuyển tiền ( cấp phép- ví dụ- ngân hàng, union w...) phải có trách nhiệm báo cáo:
1. cá nhân (...)
2. tổ chức (...)
Là thằng ngân hàng phải thông báo cho cuc phòng chống rửa tiền những cá nhân/ tổ chức... có các giao dịch vượt định mức cho phép

Không phải mỗi người tự làm, nói chung là cục phòng chống cần danh sách các giao dịch với các cá nhân/ tổ chức giao dịch đó...và ở đây có thêm vấn đề khác: không biết cục này có bao nhiêu người và làm có nỗi không?

Bank wire và pp đều là tiền từ nước ngoài về ! Nên đều bị bọn ngân hàng nó nộp báo cáo cho Cục phòng chống rửa tiền hết - Còn có rồi nó có gọi điện hỏi han hay ko thì cũng tùy nữa ! Ví dụ nó nghi ngờ tiền bẩn là nó gọi điện lên nói chuyện - Càng nhận và chuyển nhiều tiền càng bị nghi ngờ cao - Nhiều khi nó lại giống paypal - nghi ngờ rửa tiền - hay tiền bẩn là nó cho vào nhà lao !

Tớ kiếm bạc cắc nên ko no bị Nóng nhé Anh Tuấn :D:D
Còn nói chung làm offer cũng chả sao - Nó mà nghi ngờ thì nó hỏi thôi ! Còn nó hỏi thì mình cứ bảo đúng như mình nhận tiền - Là tao làm aff, Network trả tiền đơn giản thế thôi - Có phải nhận tiền bẩn với rửa tiền đâu mà lo cứt gì a e:D

Tớ kiếm bạc cắc nên ko no bị Nóng nhé Anh Tuấn :D:D
Còn nói chung làm offer cũng chả sao - Nó mà nghi ngờ thì nó hỏi thôi ! Còn nó hỏi thì mình cứ bảo đúng như mình nhận tiền - Là tao làm aff, Network trả tiền đơn giản thế thôi - Có phải nhận tiền bẩn với rửa tiền đâu mà lo cứt gì a e:D

Như vậy có nghĩa là ngân hàng phải báo cáo , còn các bạn làm tiền sạch thì cứ yên tâm :D

Có mà must card !
Chúng nó thấy dòng tiền kinh doanh online béo quá mà thuế thu đc thì ít, mấy lão như Hà Đông mà ko làm ầm lên thì còn lâu mới thu đc thuế của họ. Tính vậy để dễ thu thuế là chính. Anh em chuẩn bị nộp thuế thu nhập đi là vừa, hình như là 20%

Chuẩn rồi nhé chú HotBoy - Làm Aff chân chính lo gì bị nóng ! Còn việc báo cáo là bên Bộ với cục nó phân cho bọn ngân hàng phải báo cáo các khoản tiền nhận và chuyển khi tiền nó có giá trị lớn để bọn phòng chống rửa tiền nó theo dõi thôi - Mấy thằng nào làm nghề tát ao thì coi chừng dính chưởng kà kà :D

Chú Killban chả biết gì thuế chém vớ vẩn ! Thằng cocacola nó làm ở việt nam nó có bao giờ phải nộp thuế đâu vì nó báo cáo tài chính là nó làm ăn thua lỗ ko có lãi nên làm gì có chuyện nộp thuế -
Nếu mình làm cũng ko phải nộp thuế vì nó có hỏi mình sẽ giải trình rằng tôi làm tôi phải open cái host - mua code - thuê đomain - trả tiền cho mem - nhưng lúc nhận tiền từ các net về bị scam, các network nó ko trả tiền --> số tiền doanh thu là bị âm --> chả lấy đâu ra lãi --> chả phải nộp thuế gì cả !

ặc chết rồi, hôm thứ 6 có em ở ACB gọi điện thoại cho mình hỏi là tiền ở đâu mà gởi vào tài khoản anh nhiều thế :(
thì có nói là anh làm game + app, kiếm quảng cáo rồi mua bán vớ vẩn :D xong rồi nó nói cảm ơn, ko biết nó có báo cáo mình ko :( đợt vừa rồi chuyển về hơn 14k $

Chú Killban chả biết gì thuế chém vớ vẩn ! Thằng cocacola nó làm ở việt nam nó có bao giờ phải nộp thuế đâu vì nó báo cáo tài chính là nó làm ăn thua lỗ ko có lãi nên làm gì có chuyện nộp thuế -
Nếu mình làm cũng ko phải nộp thuế vì nó có hỏi mình sẽ giải trình rằng tôi làm tôi phải open cái host - mua code - thuê đomain - trả tiền cho mem - nhưng lúc nhận tiền từ các net về bị scam, các network nó ko trả tiền --> số tiền doanh thu là bị âm --> chả lấy đâu ra lãi --> chả phải nộp thuế gì cả !
chuẩn luôn

chết đi làm game thì giải trình lỗ tài chính làm sao được :))
:D

em đếu hiểu thật nhưng mà mình giải trình là nó tin à, vậy sao lão Hà Đông vẫn phải è cổ ra nộp thuế, tính ra đó là tiền chơi traffic Adsense - cũng mmo thôi.

ặc chết rồi, hôm thứ 6 có em ở ACB gọi điện thoại cho mình hỏi là tiền ở đâu mà gởi vào tài khoản anh nhiều thế :(
thì có nói là anh làm game + app, kiếm quảng cáo rồi mua bán vớ vẩn :D xong rồi nó nói cảm ơn, ko biết nó có báo cáo mình ko :( đợt vừa rồi chuyển về hơn 14k $

Ghê quá :( ước gì mình được như anh ấy :( 14k$ :(

Announcements

Forum statistics

Threads
420,985
173,053
Latest member
hoathinhtreem

Most viewed of week

Most discussed of week

Most viewed of week

Most discussed of week