Report Cảnh báo đánh cắp tài khoản PM từ email giả mạo PM

anhtuan02t1

Hero
Verified
Solutions
1
Reactions
2,752
MR
5.438
Chào các bạn, mình đã gặp trường hợp như sau, nếu bạn nào chưa gặp hoặc sẽ gặp hãy thận trọng!

Vào ngày 22/11/2015, mình nhận đuợc 1 email với nội dung như sau:

Chi tiết thông tin gửi/nhận:

từ: Perfect Money <[email protected]>
tới: Perfect Money <[email protected]>
ngày: 22:28 Ngày 22 tháng 11 năm 2015
chủ đề: User agreement update

Trong mail có 1 file đính kèm .html (cái này chính là file virus). Nếu bạn nào nhận được email như thế này thì tuyệt đối không bấm vào file đính kèm nhé!

Nếu bạn bấm vào file, nó sẽ dẫn tới trang web giả mạo của PM có giao diện giống hệt. Sau đó nó cũng hiện ra một số nội dung đại loại rằng PM thay đổi một số chính sách đối với người sử dụng, các bạn phải đồng ý,,..., Bạn đăng nhập hệ thống vẫn gửi cho bạn một email thay đổi địa chỉ truy cập và PIN CODE(Như mình thì nó báo IP đổi từ Việt Nam sang Euro). Sau đó bạn nhập số PIN xác nhận xong. Một Email sẽ gửi tới bạn tính năng API tắt (chức năng bảo vệ tài khoản PM bằng cách kiểm tra thay đổi IP mỗi lần đăng nhập bằng cách gửi PIN CODE về email) mục đích của tụi nó nhằm tắt chức năng này để nó có thể tự do đăng nhập vào tài khoản PM của bạn ở bất kỳ đâu. Lúc này mình mới tỉnh người ra, kiểm tra trên thanh địa chỉ không có https, kiểm tra email thấy địa chỉ vừa đăng nhập là ở Euro (mình ko fake IP gì hết), cũng may mình kịp đổi ngay mật khẩu, bật lại tính năng API. Tuy nhiên tài khoản PM của mình đã verify rồi nhưng giờ nó lại set về chưa được verify (ID và ADD, còn phone thì trạng thái vẫn verified). Mấy hôm nay cũng không để ý lắm, tự nhiên dep tiền vào site HYIP thấy nó báo fee 1.99% kiểm tra lại tài khoản thì Unverified. Đang gửi lại thông tin để verify hy vọng sớm được very.

Thiệt hại chưa xảy ra và mình gửi cảnh báo, hy vọng mọi người gặp phải trường hợp như mình nên cẩn thận hơn nhé! Kiếm tiền thật khó, để mất tiền vì môt phút lơ đãng thì thật không nên!:)

Chúc các bạn kiểm thật nhiều tiền và giữ chắc túi tiền của mình!

Thân!

mình dùng mail quản lý PM, PP... biệt lập. không dùng để reg acc gì khác. bọn fake toàn gửi vào mail phụ của mình thôi:rolleyes::rolleyes:

mình dùng mail quản lý PM, PP... biệt lập. không dùng để reg acc gì khác. bọn fake toàn gửi vào mail phụ của mình thôi:rolleyes::rolleyes:
Đấy là fake, vụ đấy ai chơi mmo cũng phân biệt được thôi, nó có gửi vào mail chính cũng chẳng hề hấn gì.
vấn đề ở đây là nó được gửi từ chính mail của PM

em bị mất tài khoản PM
em chỉ nhớ mỗi email chưa kịp verify
muốn lấy lại thì phải làm sao ạ??? :(

Để an toàn tyệt đối cho tài khoản của bạn nên làm như sau:

B1. Bật xác minh 2 bước email chính( verify bằng emial phụ + sdt.). . yahoo, goolge ( đều có).
B2. Bật xác minh email phụ. Nếu lộ email phụ thì khả năng mất email chính là rất cao (verify bằng email chính + sdt)
B3. Cài phần mềm chống virus, keyloger có bản quyền, phần mềm protect link ( trong avira có). Phần mềm này sẻ cảnh báo link độc hại, hay link giả mạo( cái này rất hay vd: bạn gõ http://paypal.com nó nhắc nhở có thêm https://.
B4. Cài phần mềm bảo vệ điện thoại, chống bị ăn cắp mã code
b5. Tất cả các tài đk bằng email chính thì bật hết tinh năng bảo mật

(Bây giờ thì chiến, bố nó cũng chẳng làm gì được)

em bị mất tài khoản PM
em chỉ nhớ mỗi email chưa kịp verify
muốn lấy lại thì phải làm sao ạ??? :(
Bạn bán acc PM thì thuộc tầm chuyên gia rồi :) Bạn hỏi mình nữa hóa ra mình cầm đèn chạy trước ô tô :D

Bạn bán acc PM thì thuộc tầm chuyên gia rồi :) Bạn hỏi mình nữa hóa ra mình cầm đèn chạy trước ô tô :D
em hỏi thật chứ đùa đâu em nghỉ HYIP 3 tháng nay rồi mà
em gửi ticke SP của PM nó nói cái gì ấy chả hiểu gì luôn
nếu anh biết thì giúp em với :(

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
417,429
169,774
Latest member
likebalens

Most viewed of week