Cần giúp đỡ về VPS

traimo91

Hero
Reactions
1,172
MR
1.135
Mình đang bị lầm giữa VPS windows và VPS linux. Theo mình hiểu thì:
- VPS windows thì đăng nhập bằng remote desktop và sử dụng như PC
- VPS linux thì đăng nhập bằng SHH và sử dụng bằng khung lệnh màu đen
( không đăng nhập bằng remote desktop được )
Mình nghe nói có thể tạo ra remote desktop cho VPS linux ( có phải khi đăng nhập qua remote desktop thì linux cũng hoạt động giống windows và PC phải không )
Nếu linux mà tạo thành giống PC thì ai biết xin giúp mình.
Mình cũng đọc thấy VPS linux là điều khiển bằng khung đen xì với các câu lệnh vậy ta dùng linux vào việc gì thế, có thể cài các phần mềm vào không. Nhưng nói thật 1 khung đen xì với các câu lệnh thì giống dành cho dân IT hơn là cơ bản giống windows.
Ai biết gì xin cứ nói và nếu biết cách biến linux hoạt động giống windows thì pm mình hoặc để lại yahoo mình học hỏi nha. Thân

Nó là 2 nền tảng khác nhau hoàn toàn và có sự cạnh tranh với nhau thì làm sao mà biến cách sử dụng của thằng này cho thằng kia đc .Theo mình biết là như thế :)

Upvote 0
vps linux có thể config rồi remote qua vnc và 1 số giao thức khác. Nhưng khi remote xài cũng phải gõ lệnh này nọ. Khuyên bạn ko có đam mê với linux thì nên xài window cho lành

Upvote 0
vps linux có thể config rồi remote qua vnc và 1 số giao thức khác. Nhưng khi remote xài cũng phải gõ lệnh này nọ. Khuyên bạn ko có đam mê với linux thì nên xài window cho lành

tức linux không thể điều khiển giống như PC mà phải dùng lệnh à

Upvote 0
đc , nhưng vào thì bạn cũng chỉ biết nhìn màn hình thôi , setup linh tinh cũng phải dùng lệnh

thế thì làm tường chưng à. hết hy vọng về nó rồi, toàn lệnh với các thông số chán quá :binhsua48:

Upvote 0
Mình đang bị lầm giữa VPS windows và VPS linux. Theo mình hiểu thì:
- VPS windows thì đăng nhập bằng remote desktop và sử dụng như PC
- VPS linux thì đăng nhập bằng SHH và sử dụng bằng khung lệnh màu đen
( không đăng nhập bằng remote desktop được )
Mình nghe nói có thể tạo ra remote desktop cho VPS linux ( có phải khi đăng nhập qua remote desktop thì linux cũng hoạt động giống windows và PC phải không )
Nếu linux mà tạo thành giống PC thì ai biết xin giúp mình.
Mình cũng đọc thấy VPS linux là điều khiển bằng khung đen xì với các câu lệnh vậy ta dùng linux vào việc gì thế, có thể cài các phần mềm vào không. Nhưng nói thật 1 khung đen xì với các câu lệnh thì giống dành cho dân IT hơn là cơ bản giống windows.
Ai biết gì xin cứ nói và nếu biết cách biến linux hoạt động giống windows thì pm mình hoặc để lại yahoo mình học hỏi nha. Thân
Với người dùng bình thường thì nên dùng VPS Window cho nó lành. Linux chỉ dành cho Chuyên viên IT thôi vì đa số cấu hình bằng dòng lệnh là chủ yếu(Cài đặt phần mềm, chỉnh sửa file,...đều bằng lệnh hết). Cũng có Linux sử dụng đồ họa như Redhat chẳng hạn.
bạn mún dùng như Window thì tham khảo tài liệu VNC thử xem

Last edited by a moderator:
Upvote 0
Với người dùng bình thường thì nên dùng VPS Window cho nó lành. Linux chỉ dành cho Chuyên viên IT thôi vì đa số cấu hình bằng dòng lệnh là chủ yếu(Cài đặt phần mềm, chỉnh sửa file,...đều bằng lệnh hết). Cũng có Linux sử dụng đồ họa như Redhat chẳng hạn.
bạn mún dùng như Window thì tham khảo tài liệu VNC thử xem
tham khảo rồi nhưng mọi người vẫn bảo phải dùng lệnh thì mình chịu đâu phải dân IT

Upvote 0

Announcements

Forum statistics

Threads
418,675
170,773
Latest member
phantuanvu

Most viewed of week

Most discussed of week

Most viewed of week

Most discussed of week