Ask Cách xóa bớt phần mềm đã cài trên VPS Unbutu?

Reactions
3
MR
0.373
Chuyện là mình build VPS chạy web. Nhưng vọc vạch ban đầu chạy lệnh hơi nhiều. Giờ dung lượng chiếm heets10Gb thì cũng phí?
làm cách nào để xóa bớt phần mềm ko cần thiết nhỉ

Chuyện là mình build VPS chạy web. Nhưng vọc vạch ban đầu chạy lệnh hơi nhiều. Giờ dung lượng chiếm heets10Gb thì cũng phí?
làm cách nào để xóa bớt phần mềm ko cần thiết nhỉ
backup những thứ quan trọng .. xong Rebuild lại luôn cho nhanh :pepe_the_Frog_044: :pepe_the_Frog_044: :pepe_the_Frog_044:

Upvote 0
Linux thì rất khó để cài lại nếu b không rành tốt nhất là rebuild :ami_fat_cat_040:

Upvote 0
Bác dùng lệnh này để list ra các services đã cài đặt (kể cả đang chạy dấu + và không chạy dấu -) sau đó xem service này không dùng thì xóa đi
- service --status-all
- apt purge ten_service (xóa server tên là ten_service, ten_service được lấy ở lệnh trên)

Nhưng cái này có thể xóa ko sạch được vì có thể service đó tạo những file tạm ở các chỗ khác nhau hay down file ở đâu đó...

Nên nếu dữ liệu của bạn không lớn, thì theo các bác ở trên là backup rồi rebuild lại sau đó copy dữ liệu backup vào thôi.

Upvote 0
Ubuntu sử dụng trình quản lý gói APT để cài đặt và gỡ cài đặt phần mềm. Để xóa một phần mềm đã cài bằng trình quản lý gói, bạn thực hiện theo các bước sau:

1. Mở terminal.
  2. Nhập lệnh sau để tìm kiếm phần mềm bạn muốn xóa:
Code:
apt search [tên phần mềm]
Lệnh này sẽ trả về một danh sách các gói có chứa từ khóa bạn nhập.3. Ghi lại tên gói của phần mềm bạn muốn xóa.4. Nhập lệnh sau để xóa phần mềm:
Code:
apt remove [tên gói]
Ví dụ, để xóa phần mềm "vim", bạn thực hiện các bước sau:

1. Mở terminal.
  2. Nhập lệnh sau để tìm kiếm phần mềm:
Code:
apt search vim
Lệnh này sẽ trả về kết quả sau:
Code:
vim - Vi IMproved - A powerful text editor

3. Ghi lại tên gói của phần mềm:
Code: