CÁCH SỐNG CỦA BẠN TẠO NÊN CUỘC ĐỜI

thuylinh6817

Senior
Reactions
525
MR
0.077
Phone Number
Call me! Call me!
Facebook
Follow me on Facebook
Mỗi người khi sinh ra không ai biết đứa trẻ đó sẽ lớn lên sẽ trở thành người như thế nào? Cha mẹ, rồi ông bà và những người xung quanh không ngừng gieo hi vọng và cả những kỳ vọng lớn lao lên đôi vai nhỏ bé của nó. Không phải vì chúng không tài giỏi mà đơn giản chúng cảm thấy kỳ vọng ấy quá lớn, không hợp với con đường mà nó chọn. Mỗi cách sống sẽ tạo nên những con người khác nhau, có người dũng cảm, có người yếu đuối, có người lại dịu dàng nhu mì, tất cả làm nên màu sắc của cuộc sống, vậy nên đừng vội lên án ai, chê bai ai khi họ có cách sống không giống mình!
Khi sinh ra, chúng ta chưa thể biết được sau này mình sẽ trở thành người như thế nào. Bởi vì, suốt 20 năm được nuôi dưỡng trong vòng tay của bố mẹ chúng ta chịu ảnh hưởng rất lớn từ cách sống của chính đấng sinh thành và cả những người thân quanh mình. Nếu họ có một cách sống tích cực, sẵn sàng chấp nhận thất bại để cố gắng hơn nữa trong cuộc sống thì khi lớn lên chúng ta sẽ hình thành cho mình bản tính tự lập, cách sống chủ động và lạc quan trước cuộc đời.
Cũng có những người, sinh ra trong gia đình không trọn vẹn, bố mẹ không yêu thương nhau hoặc không có chí tiến thủ. Họ bị cái nghèo vây riết, con đường phía trước có hai lựa chọn, một là cố gắng sống tốt hơn, vượt qua mọi khó khăn để sống một cuộc đời tốt đẹp hơn của cha mẹ mình. Hai là chấp nhận cuộc sống giống như cha mẹ họ, chấp nhận cái nghèo mà sinh ra họ đã gặp phải. Chính cách sống, cách suy nghĩ quyết định cuộc đời sau này của chính mỗi con người.
Mỗi người đều có quyền chọn lựa cách sống của riêng mình
Bạn lựa chọn cho mình cách sống ra sao hoàn toàn do bạn lựa chọn. Có người dù được cha mẹ dạy dỗ phải sống tốt, sống tự lập nhưng lớn lên một chút ở cái tuổi thành niên với những suy nghĩ bồng bột và chịu ảnh hưởng xấu từ bạn bè họ chọn cho mình cách sống hưởng thụ, dựa dẫm vào những người xung quanh. Ngày nay, rất nhiều bạn trẻ 17 – 18 tuổi, cứ ngỡ mình đã trưởng thành muốn sống tách rời khỏi sự quản thúc của cha mẹ. Muốn làm gì thì làm, nhưng 18 tuổi liệu đã đủ chín chắn và mạnh mẽ trước những cám dỗ mà cuộc sống và những người xung quanh tạo nên chưa?
Vậy nên, đừng vội vàng cho rằng mình đã lớn, đã đủ bản lĩnh và lý trí để sống xa sự rèn dũa của cha mẹ. Có bạn sẽ viện dẫn: ở nước ngoài 18 tuổi đã phải tự nuôi mình! Nhưng bạn ơi, văn hóa khác nhau, họ sống tự lập từ lúc còn nhỏ nhưng bạn thì sao? Không có cha mẹ bạn có thể tự nuôi sống bản thân mình, kiếm tiền học đại học được hay không? Lựa chọn cách sống là của bạn nhưng trước khi chọn lựa bạn hãy xây dựng cho mình một cội rễ thật chắc chắn để khi gặp sóng gió trong đời không bao giờ ngã gục.
Cách sống tạo nên cuộc đời
Mỗi người có một cuộc đời riêng, có người sống trong hạnh phúc có người lại vật vả đau khổ vì người thân của mình. Mỗi người ai cũng có cách sống của riêng mình, có người cam chịu, có người lại đấu tranh để giải phóng chính mình, có người lựa chọn sự độc lập, có người lại yêu thích sự mạo hiểm, lựa chọn cho mình cách sống đương đầu với thử thách. Cách sống của mỗi người tạo nên cuộc đời của chính họ.
Bạn cũng đã từng nghe đến câu nói: ai không làm chủ được số phận sẽ bị số phận kéo lê. Vậy nên hãy học cách lựa chọn cho mình một cách sống phù hợp nhất, một cách sống bạn muốn cuộc đời sau này sẽ trở nên như thế! Bạn muốn tương lai thế nào hãy chọn cho mình một cách sống như vậy. Bạn muốn trở thành một người giàu có vậy hãy chọn cách sống của một người giàu có. Nhẫn nại và kiên cường, không bao giờ từ bỏ điều mình muốn, đừng lựa chọn cách sống mưu mẹo và đầy xảo trá để rồi sống trong giàu sang nhưng lòng không được thảnh thơi.
Khi chúng ta lựa chọn một nghề, là chúng ta đã lựa chọn cho mình một cách sống, một cuộc đời cho mình. Vậy nên, khi đứng trước ngã rẽ quan trọng nhất, cánh cổng nào sẽ đón chờ bạn, hãy suy nghĩ trước khi quyết định mở cánh cửa nào của tương lai. Bởi vì một lần chọn lựa sai chúng ta sẽ đánh mất rất nhiều thứ, thời gian, tiền bạc và cả công sức bạn đã bỏ ra để theo đuổi nó. Bạn vẫn còn cơ hội để quay lại từ đầu, quan trọng là bạn có dám đánh đổi hay không? Vậy nên, hãy suy nghĩ chín chắn trước khi lựa chọn cho mình một nghề nghiệp để theo đuổi, một cách sống để tạo nên cuộc đời.
Hãy chọn cho mình cách sống tích cực
Đừng lựa chọn cho mình cách sống của người thất bại nha bạn, hãy luôn hướng về phía trước. Dù khó khăn, dù vất vả nhưng tuyệt đối không bao giờ bỏ cuộc. Không bao giờ bạn chấp nhận một cuộc sống nhàm chán và buồn tẻ. Hãy đấu tranh cho những ước mơ của mình, hãy chọn lựa cho mình cuộc sống vui vẻ và hạnh phúc. Đừng bao giờ nhún nhường trước những người chèn ép bạn, đem đến cho bạn nỗi đau trong tâm hồn. Hãy chứng minh cho họ thấy, không có họ bạn sống rất tốt, rất vui vẻ. Đừng quỵ lụy trước những kẻ bỏ rơi bạn để chạy theo một người nào đó. Bạn rất đáng yêu, rất tuyệt vời rồi đây bạn sẽ tìm thấy một người làm cho bạn hạnh phúc. Vậy nên, đừng bi quan trước cuộc sống. Hãy luôn lạc quan và sống vui vẻ với những người yêu thương mình, bạn sẽ hạnh phúc

nhảm nhí quá

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
418,514
170,617
Latest member
handsomeMan

Most viewed of week

Most viewed of week

Back