• Chào Guest,

Hãy cùng mọi người hướng đến một cộng đồng MMO ngày càng trong sạch. MMO4ME.com sẽ là nơi tập trung tất cả những thông tin uy tín cũng như lừa đảo (SCAM) của bất kì cá nhân nào. (Đọc chi tiết!)

Chương trình khởi động:
    Thưởng 1.5 MR ngay khi bạn tạo yêu cầu mới cho bất kì cá nhân nào và được duyệt thành công. Chi tiết các bạn có thể xem thêm tại đây.

Automation Test và định hướng nghề nghiệp

Reactions
0
MR
0.056
Ai đã học Automation testing và đã đi làm cho em xin cảm nhận và cơ hội việc làm với ạ, em học Java ở Fpt acedamy rồi nhưng không theo nổi nên tính chuyển qua ngành tester xem sao

Mình là một Automation Tester đã có kinh nghiệm 5 năm làm việc trong ngành. Mình xin chia sẻ cảm nhận và cơ hội việc làm của ngành này như sau:

Cảm nhận

• Ưu điểm:
    • Automation Testing là một ngành hot, nhu cầu nhân lực lớn.
    • Mức lương khởi điểm khá cao, dao động từ 8-12 triệu đồng.
    • Cơ hội thăng tiến tốt, có thể trở thành Lead Tester, Automation Architect,...
    • Công việc không quá áp lực, không phải làm việc theo ca.
  • Nhược điểm:
    • Yêu cầu kiến thức và kỹ năng cao, đặc biệt là về lập trình.
    • Công việc đòi hỏi sự kiên trì và tỉ mỉ.
    • Đôi khi phải làm việc ngoài giờ để đáp ứng deadline.
Cơ hội việc làm

Automation Testing là một ngành không đòi hỏi bằng cấp cao, chỉ cần bạn có kiến thức và kỹ năng phù hợp là có thể xin được việc. Hiện nay, có rất nhiều công ty tuyển dụng Automation Tester, từ các công ty start-up đến các tập đoàn lớn. Mức lương khởi điểm của Automation Tester dao động từ 8-12 triệu đồng, tùy theo kinh nghiệm và năng lực của ứng viên.

Lời khuyên cho bạn

Nếu bạn đã học Java nhưng không theo nổi thì có thể chuyển qua ngành Tester. Tuy nhiên, bạn cần xác định rằng Automation Testing cũng là một ngành đòi hỏi kiến thức và kỹ năng về lập trình. Bạn cần dành thời gian để học hỏi và trau dồi kiến thức về các ngôn ngữ lập trình, các tool và framework Automation Testing.

Dưới đây là một số kiến thức và kỹ năng cần thiết cho một Automation Tester:

• Kiến thức về lập trình: Java, Python, C#,...
  • Kiến thức về các tool và framework Automation Testing: Selenium, Appium, TestNG,...
  • Kỹ năng phân tích và thiết kế test case
  • Kỹ năng giải quyết vấn đề
  • Kỹ năng giao tiếp
Bạn có thể tham gia các khóa học online hoặc offline để học về Automation Testing. Ngoài ra, bạn cũng có thể tham gia các dự án open-source để tích lũy kinh nghiệm.

Chúc bạn thành công!

Upvote 1
Trước mắt e xin cảm ơn những chia sẻ rất quý báu từ anh, thời gian vừa qua e có tự học qua html,css, Javascript nên e cũng biết cơ bản mấy ngôn ngữ này rồi, thật sự mà nói ở trung tâm họ dạy ai hiểu được hiểu chủ yếu nó tuyển sinh để lấy khóa học thôi.

Cho em hỏi thêm là :
- Kiến thức và kỹ năng cao về lập trình là có bằng dev không hay là cơ bản thôi ạ
- Giờ e nên tự học tiếp hay ra trung tâm học
- Tình hình tuyển dụng Dev mới ra trường hiện nay rất hiếm thì liệu Automative test có khá hơn không?
- Anh có thể cho e nguồn về các dự án open-source được không ạ

Upvote 0
Trong khi chờ bạn @matchless2003 trả lời thì bạn tham khảo câu trả lời này của mình nhé:
Trước mắt e xin cảm ơn những chia sẻ rất quý báu từ anh, thời gian vừa qua e có tự học qua html,css, Javascript nên e cũng biết cơ bản mấy ngôn ngữ này rồi, thật sự mà nói ở trung tâm họ dạy ai hiểu được hiểu chủ yếu nó tuyển sinh để lấy khóa học thôi.

Cho em hỏi thêm là :
- Kiến thức và kỹ năng cao về lập trình là có bằng dev không hay là cơ bản thôi ạ
- Giờ e nên tự học tiếp hay ra trung tâm học
- Tình hình tuyển dụng Dev mới ra trường hiện nay rất hiếm thì liệu Automative test có khá hơn không?
- Anh có thể cho e nguồn về các dự án open-source được không ạ
1. Cơ bản thui không cần bằng cấp.
2. Nên tự học ở nhà. Tự rèn luyện tính kỉ luật cho bản thân. Tự đặt ra 1 mục tiêu và cam kết với nó tới khi đạt được.
Ra trung tâm học chỉ dành cho những người không có khả năng tự học và không có tính kỉ luật. Bạn có thể chọn học 1-2 khóa học online nào đó vừa tầm tiền để trải nghiệm thử. Học online giá tất nhiên rẻ hơn trung tâm. Tiết kiệm xăng nhớt xe, né kẹt xe, tiết kiệm thời gian, ...
3. Nếu bạn thành thạo kỹ năng ( đặc biệt là kỹ năng tự học, có kỹ năng này thì học cái gì cũng thành ) thì không bao giờ sợ thất nghiệp. Mình thấy tuyển dụng vẫn đang sôi động mảng IT và Auto Test, chỉ là không biết mình có đáp ứng được yêu cầu của họ hay không.
4. Nguồn thì trên mạng đầy. Bạn phải tự tìm hiểu để xem hợp với dự án nào rồi dấn thân vào.

Upvote 0
Trong khi chờ bạn @matchless2003 trả lời thì bạn tham khảo câu trả lời này của mình nhé:

1. Cơ bản thui không cần bằng cấp.
2. Nên tự học ở nhà. Tự rèn luyện tính kỉ luật cho bản thân. Tự đặt ra 1 mục tiêu và cam kết với nó tới khi đạt được.
Ra trung tâm học chỉ dành cho những người không có khả năng tự học và không có tính kỉ luật. Bạn có thể chọn học 1-2 khóa học online nào đó vừa tầm tiền để trải nghiệm thử. Học online giá tất nhiên rẻ hơn trung tâm. Tiết kiệm xăng nhớt xe, né kẹt xe, tiết kiệm thời gian, ...
3. Nếu bạn thành thạo kỹ năng ( đặc biệt là kỹ năng tự học, có kỹ năng này thì học cái gì cũng thành ) thì không bao giờ sợ thất nghiệp. Mình thấy tuyển dụng vẫn đang sôi động mảng IT và Auto Test, chỉ là không biết mình có đáp ứng được yêu cầu của họ hay không.
4. Nguồn thì trên mạng đầy. Bạn phải tự tìm hiểu để xem hợp với dự án nào rồi dấn thân vào.
Cảm ơn bạn đã cho ý kiến nha, một phần mình muốn ra trung tâm vì họ có giới thiệu việc làm nữa mà kỹ năng mềm của mình thì không được tốt lắm

Upvote 0
Cảm ơn bạn đã cho ý kiến nha, một phần mình muốn ra trung tâm vì họ có giới thiệu việc làm nữa mà kỹ năng mềm của mình thì không được tốt lắm
Nếu trung tâm đảm bảo ra khóa 100% có việc làm thì bác nên theo trung tâm. Đây không phải là phương án tối ưu nhất nhưng là phương án an toàn nhất dành cho bác.

Last edited:
Upvote 0
Upvote 0

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
419,067
171,114
Latest member
DatNalytics

Most discussed of week