3 bước cơ bản trước khi bạn quyết định chuyển tiền trước

cảm ơn anh max , cần cảnh giác và đề phong mọi thứ liên quan đến hack và scam :binhsua06:

Sẽ cố gắng update thường xuyên cho bọn em ;))

bài viết quá hay.thanks ông max nhìu

tks, bài viết hay lém

Up cho chủ thớt viết nhiều nhiều hơn nữa. bữa rồi cũng bị mất 50$ thật đau đớn :(

phụ thớt up .tự nghĩ kiếm được 100$ chua cỡ nào mà bị scam chắc phê lắm ( nổi đau chạm vào trái tim chăng - Lý Hải ) :)

Hôm qua mới dính quả vào LR từ link ảo..thiệt hại gần 200LR.
anh em chú ý cẩn thận khi vào từ LR nhé! link thật: http://www.libertyreserve.com/en/account
Cách nhận biết:
- Check URL của LR, như trên.
- kiểm tra qua IP login vào tk: thấy bất thường, không phải IP của mình là out ngay. không thao tác tiếp.
hixx..Chúc các bạn may mắn!

anh em chú ý cẩn thận khi vào từ LR nhé! link thật: http://www.libertyreserve.com/en/account
Cách nhận biết:
- kiểm tra qua IP login vào tk: thấy bất thường, không phải IP của mình là out ngay. không thao tác tiếp.
vụ này có lâu rồi mà bác..lúc đăng nhập vô nhớ chú ý kỹ cái link..chia buồn cùng bác

Hãy dùng công cụ nhận dạng website LR chính hãng

anh em chú ý cẩn thận khi vào từ LR nhé!
Cách nhận biết:

Nếu các bạn giao dịch LR qua trình duyệt Firefox thì nên sử dụng công cụ LibertyGuard của Liberty
Khi vào web Liberty , trên cùng có dòng Create Account Login Get protected by LibertyGuard
hoặc menu bên trái link trên cùng LibertyGuard
Các bạn click vào để cài addons này của Liberty
Cài xong tắt Firefox và mở lại nhé
Lần sau khi vào website Liberty, các bạn sẽ thấy ở thanh status bar có dòng chữ You're on LibertyReserve.com màu xanh lá cây nhấp nháy. Còn nếu thấy báo dòng chữ màu đỏ thì bạn đang vào web LR giả mạo
Chúc mọi người giao dịch an toàn với LR
Hãy cảnh giác Scammer nhé

nhiều cách scam quá , thanks mod

Updated!

Ở bước 4, trường hợp bạn đã public hoặc vô tình để lộ số đt lên internet, Scammer không cần pm Animax để hỏi số đt mà có thể tìm ra số đt của bạn thông qua Google . Keyword chính là yahoo của bạn. Tiếp tục bước 6.

Trường hợp này đã từng xảy ra giữa anh trantanvu và thongcr.

AI copy bài này thì ghi rõ nguồn vào nhé :D
THanks anh max 1 lần nữa

Nhận thấy tình hình SCAM diễn biến phức tạp trong forum, mình đã tạo các topic cảnh báo các cách thức scam mới nhưng vẫn có người dính phải, nên mình muốn bỏ chút thời gian ra để lập topic "cập nhật các hình thức SCAM ". Mọi người trước khi giao dịch nên vào topic để cập nhật các trò chơi mới của bọn chúng.

Trước khi đi vào chủ đề, mình có lời khuyên cho các bạn trong forum, nhất là các bạn newbie như sau:
  1. Cập nhật email , số điện thoại của những người uy tín trong forum.
  2. Trước khi giao dịch phải very qua phone, phải xác nhận phone nói chuyện với người đang giao dịch, không nhắn tin và nhá máy. Muốn biết vì sao thì bạn hãy đọc tiếp các cách thức scam phía dưới.
Danh sách cách thức SCAM:

1. Scammer pm bạn mua AP và chủ động nhờ người trung gian.
  2. Scammer sẽ hỏi tên acc AP của người làm trung gian: [email protected]
  3. Scammer tạo 1 acc AP có thêm 1 kí tự: animax1x@yahoo.com.
  4. Scammer đòi teamview bạn 1 để check nguồn 2 để gửi AP cho trung gian.
  5. Sau khi bạn nhập số tiền, địa chỉ gửi tiền và mã PIN , Scammer sẽ nhanh tay bấm thêm 1 kí tự x chỗ người nhận tiền và bấm send.
Như vậy tiền về acc animax1x@yahoo.com chứ ko phải [email protected].

Trường hợp này đang hot và khá nhiều người dính.

Chi tiết tại đây.
http://mmo4me.com/showthread.php?49607-Minh-da-bi-scam-anh-em-vao-chia-buon-di-

3 nhân vật chính:
Kỉ xảo:
  1. Scammer tạo sẵn 1 nick có yahoo giả gần giống animax: tino_tinox[email protected] và 1 nick yahoo giả gần giống bạn: ac[email protected]
  2. Scammer dùng nick giả animax pm bạn , nói cần bán 100 LR. Bạn kiêu Scammer xác nhận trên forum.
  3. Scammer dùng nick giả bạn pm Animax , nói cần mua 100 LR, và kiêu Animax xác nhận đang giao dịch với tài khoản yahoo scammer đang dùng.
  4. Animax xác nhận đang giao dịch với yahoo ac[email protected].
Nếu bất cẩn bạn sẽ thấy nick yahoo giống của bạn và send tiền cho scammer.

Trường hợp này đã từng xảy ra giữa congdaittb sharingtb.

Kỉ xảo này hình thức cũng tương tự very qua forum nhưng tinh vi hơn 1 chút là xác nhận qua SMS.
  1. Scammer tạo sẵn 1 nick có yahoo giả gần giống animax: tino_tinox[email protected]
  2. Scammer dùng nick giả Animax pm bạn , nói cần bán 100 LR. Bạn kiêu Scammer xác nhận qua SMS.
  3. Bạn nhắn SMS cho Animax số : 00256
  4. Scammer pm Animax , nói cần mua 100 LR và kiêu mình xác nhận SMS, Scammer kiêu Animax đọc số mà bạn vừa gửi SMS.
  5. Animax nhận được tin nhắn từ bạn và Animax đọc lại số cho scammer : 00256
  6. Scammer gửi lại số đó cho bạn qua yahoo: 00256
  7. Bạn thấy số đó khớp với SMS bạn gửi và bạn gửi tiền vào tài khoản cho scammer mà Animax không hề hay biết gì.
Trường hợp này đã xảy ra giữa Maxryandaquybaoloc.

1. Scammer tạo sẵn 1 nick có yahoo giả gần giống animax: tino_tinox[email protected]
  2. Scammer dùng nick giả Animax pm bạn , nói cần bán 100 LR. Bạn kiêu Scammer xác nhận qua Phone ( nhá máy ).
  3. Bạn nhá máy tới số đt Animax.
  4. Scammer pm Animax , nói cần mua 100 LR và kiêu Animax xác nhận SMS, hắn kiêu Animax đọc số điện thoại mà bạn vừa nhá.
  5. Animax xem được số điện thoại bạn vừa nhá và Animax đọc lại số điện thoại cho scammer : 0908033224
  6. Scammer gửi lại số điện thoại cho bạn qua yahoo: 0908033224
  7. Bạn thấy số đó khớp với số điện thoại của bạn và bạn gửi tiền vào tài khoản cho scammer mà Animax không hề hay biết gì.
Trường hợp này đã từng xảy ra giữa anh Dương 1 người (quên tên).
bước 4, trường hợp bạn đã public hoặc vô tình để lộ số đt lên internet, Scammer không cần pm Animax để hỏi số đt mà có thể tìm ra số đt của bạn thông qua Google . Keyword chính là yahoo của bạn. Tiếp tục bước 6.

Trường hợp này đã từng xảy ra giữa anh trantanvu thongcr.

Dach sách cách thức HACK:

Hiện tại có 1 nhóm hack giả mạo mail của LR với các yêu cầu nhạy cảm như: tăng độ bảo mật, thêm tính năng mới, tài khoản LR bạn bị block, ... Sau đó nó sẽ hướng dẫn bạn cách giải quyết vấn đề kèm theo 1 link URL giả mạo . Nếu bạn click vào đó sẽ ra 1 trang giao diện y hệt LR. Trang này sẽ lưu lại tất cả các thông tin bạn nhập vào như: tên tài khoản, Pass, PIN, Master key. Và như thế bạn đã bị HACK LR.

Cách nhận biết : LR không bao giờ gửi link URL trong mail.

Loại này khá đểu cáng, những site HYIP , PTC sau khi đã Scam xong bọn nó còn làm cú chót bằng cách gửi mail yêu cầu tạo API nếu bạn muốn rút tiền từ site HYIP, PTC. Trong mail sẽ hướng dẫn bạn cách tạo API. 1 Ví dụ từ 1 site HYIP đã SCAM.

1. Login to your LR account, go to Merchant Tools.
2. Click on "Create new API"
3. Enter the following entries
3.1. API Name: Creditprogrambank
3.2. Sec. Word: Creditprogrambank777
4. Tick ENABLED
5. Tick TRANSFER
6. Tick BALANCE

Hiện tại , mình khuyên các bạn hạn chế tối đa hết mức việc teamview, dù là teamview người khác hay bị người khác teamview.

Theo mình được biết có 1 dạng backdoor có thể lây lan qua teamview mà ngay cả KIS cũng không phát hiện được

Các bạn chú ý trước khi login LR nhớ check kĩ url của LR , tránh trường hợp login vào site giả

URL của site LR thật: http://www.libertyreserve.com/

Virus DNSchanger có khả năng vượt qua bất cứ 1 trình diệt virus nào, khi bị nhiễm , dù bạn có gõ chính xác site LR nhưng sau khi login nó sẽ chuyển bạn qua 1 site LR fake .

Để kiểm tra xem máy bạn có nhiễm loại virus này không bạn click vào link sau: http://dnschanger.detect.my/

Nếu màu xanh là bạn không nhiễm và ngược lại đối với màu đỏ

Lưu ý: Đây cũng chính là lúc mình thay đổi hoàn toàn suy nghĩ về khả năng hack LR, vì trước đó mình và nhiều người khác đã từng nghĩ LR là loại tiền an toàn nhất và không thể hack vì có nhiều lớp bảo mật , đặc biệt là lớp bảo mật qua phone ở gmail. Không gì là không có thể, là chắc chắn 100% !

Các bạn nên tham khảo thêm 3 topic sau để nắm rõ tình hình:

Nạn nhân bị hack LR bởi Virus: http://mmo4me.com/showthread.php?71462-LR-bi-hack-dinh-DNS-change

Nguyên nhân bi hack và bài học rút ra của chính khổ chủ: http://mmo4me.com/showthread.php?71557-Mot-so-kinh-nghiem-chia-se-a-e-sau-khi-dinh-DNS-change

1 số cách để nhận biết DNS bạn có bị đổi chưa: http://mmo4me.com/showthread.php?72...chong-mat-acc-LRmailPZ-vv-do-virus-DNSchanger

Không cần phải hack Gmail, hacker có khả năng trực tiếp lấy CODE từ máy của bạn, ngay lúc bạn đang đăng nhập Gmail ! Hacker liên tục gửi yêu cầu reset thông tin LR của bạn ( bạn nhận ra được điều này do LR liên tục gửi reset CODE về gmail bạn ). Lúc này Hacker đang mò câu hỏi bí mật của bạn , khi đã mò được câu trả lời thì password, PIN , master key của bạn sẽ bị đổi lại theo ý của hacker. Tiếp theo bạn sẽ nhận được CODE đăng nhập từ LR gửi về Gmail trong khi bạn không login vào LR. Tới đây mình nghĩ bạn đã biết được kết cục !

Hiện tại mình vẫn chưa tìm ra được nguyên nhân nó lấy được CODE đó từ Gmail.

Bài học:
  • Đặt 1 câu trả lời bí mật thật khó đoán, nó hỏi 1 đường thì trả lời 1 nẻo. Tuyệt đối không được để lộ ra.
  • Nếu bỗng nhiên nhận được reset CODE LR về gmail thì lập tức đổi mail ngay và quét virus, cài lại win!

Có những cách thức bạn nghĩ khá bình thường hoặc đã đọc qua rồi, đó là cả 1 quá trình kinh nghiệm trong thế giới MMO của mình. Những điều bạn tưởng chừng nó đơn giản khi bạn đọc, nhưng nó đã từng xảy ra với 1 số pro trong MMO.

P/s : Mọi ng` góp ý cách viết bài , nếu biết cách thức scam nào tinh vi nữa comment tại topic lun để mình cập nhật.
thanks ...................:binhsua07:

Scam - Bán thẻ điện thoại

Gần đây, một số thành viên mới hoặc tham gia forum được một thời gian mở topic rao bán thẻ điện thoại qua LR hoặc WMZ với giá cực rẻ. Các bạn tham gia nên cẩn thận, thủ đoạn của những người này là: Bán thẻ uy tín một thời gian, lấy lòng tin của nhiều người, sau đó nếu có giao dịch lớn thì làm 1 vố scam và chuồn.

Các bạn giao dịch nên chú ý:

1. Không ham rẻ để bị SCAM.
  2. Nếu mua thẻ thì nên giao dịch qua trung gian.
  3. Giao dịch trên các site auto nhanh chóng thuận tiện, không bao giờ dính phải scam kiểu này.

Hy vọng chút chia sẻ này sẽ được mod box update lên #1, ngoài ra sẽ giúp được nhiều bạn tránh được SCAM đang hoành hành trong những ngày Tết đang cận kề.

Chúc các bạn sức khỏe và kiếm được nhiều tiền!

Nếu các bạn giao dịch LR qua trình duyệt Firefox thì nên sử dụng công cụ LibertyGuard của Liberty
Khi vào web Liberty , trên cùng có dòng Create Account Login Get protected by LibertyGuard
hoặc menu bên trái link trên cùng LibertyGuard
Các bạn click vào để cài addons này của Liberty
Cài xong tắt Firefox và mở lại nhé
Lần sau khi vào website Liberty, các bạn sẽ thấy ở thanh status bar có dòng chữ You're on LibertyReserve.com màu xanh lá cây nhấp nháy. Còn nếu thấy báo dòng chữ màu đỏ thì bạn đang vào web LR giả mạo
Chúc mọi người giao dịch an toàn với LR
Hãy cảnh giác Scammer nhé

Cám ơn cậu rất nhiều.

Mình thường xuyên giao dịch bằng LR :)

Trân trọng.

Gần đây, một số thành viên mới hoặc tham gia forum được một thời gian mở topic rao bán thẻ điện thoại qua LR hoặc WMZ với giá cực rẻ. Các bạn tham gia nên cẩn thận, thủ đoạn của những người này là: Bán thẻ uy tín một thời gian, lấy lòng tin của nhiều người, sau đó nếu có giao dịch lớn thì làm 1 vố scam và chuồn.

Các bạn giao dịch nên chú ý:

1. Không ham rẻ để bị SCAM.
  2. Nếu mua thẻ thì nên giao dịch qua trung gian.
  3. Giao dịch trên các site auto nhanh chóng thuận tiện, không bao giờ dính phải scam kiểu này.

Hy vọng chút chia sẻ này sẽ được mod box update lên #1, ngoài ra sẽ giúp được nhiều bạn tránh được SCAM đang hoành hành trong những ngày Tết đang cận kề.

Chúc các bạn sức khỏe và kiếm được nhiều tiền!

Tất cả các trường hợp xay ra, chung quy đều do ham rẻ, ngại phí trung gian mà bị.

Nên trường hợp này chưa phải là 1 cách thức SCAM cụ thế.

Cám ơn bạn đã góp ý cho forum.

LR giờ đie rồi chủ thớt có thể gỡ xuống được ko ?

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
417,421
169,768
Latest member
dangnhatthanh93

Most viewed of week

Most viewed of week

Back
Top Bottom