Suggest " X " hay "S"

Status
Not open for further replies.
Reactions
430
MR
0.699
chuyện cũng không to nhưng thấy khó ở :D
chả là tên topic này mọc lên cũng khá là lâu rồi , mình cũng report để mod vào sửa , nhưng nó vẫn hằng ngày nằm ở đó, lượt view cũng gần 6k mà sao không thấy ai nói gì , phải chăng nhiều người cùng sai thì thành ra không ai sai ?
" Sổ xố " hay " Xổ số "
:D
https://mmo4me.com/threads/so-xo-xem-video-kiem.337662/

Bạn viết hộ mình một câu đầy đủ ngữ pháp mà người xem hiểu đc tư "Xổ Số" nó là động từ
Mặc định của nó là Danh từ, khi nó thành động từ thì người ta sẽ không hiểu nó là một trò chơi với những vé số :)
"Người ta bắt đầu xổ số"

Upvote 0
klq nhưng KQXS hôm nay Trà Vinh đề về 69 và 96 :D

Upvote 0
Hình như người miền nam gọi là Sổ xố, còn miền bắc là Xổ số , tương tư như dấu hỏi và ngã. Miền bắc phân biệt rõ hơn so với miền nam.
XỔ SỐ

SỐ ở đây là chữ số, con số

Upvote 0
mấy thánh ở trên bảo " sổ xố" thế cho e biết nghĩa " xố " là gì vậy ạ :D

Upvote 0
Vãi topic :D:D:D:D

Mình nghĩ xổ số nó là động từ chứ ko phải danh từ, và từ này có nghĩa là xổ những con số ra.

Động từ là chỉ hành động
Còn đây nó là tên một loại loại trò chơi mà bạn :D

vẫn thấy còn " Sổ xố "

"Xổ số" vừa là động từ vừa là danh từ bạn à. Danh từ "xổ số" bắt nguồn từ hành động "xổ số" mà ra. Tùy theo ngữ cảnh mà sẽ xác định nó thuộc loại từ nào.

nếu xét về nghĩa chữ viết thì ... khi viết "sổ số", người xem (đọc) sẽ hiểu: đây là quyển sổ Số ... để viết những con số gì đó :cool::cool::cool: nhưng khi dùng trong chương trình quay những con số sẽ sai về chính tả vì đã nêu như trên là "xổ" mới cho ra những con số chứ không có "sổ sách" gì ở đây cả :rolleyes::rolleyes::rolleyes:

còn thým kia bảo là danh từ riêng thì thôi thua rồi ... có lẽ, thým ấy tự định nghĩa lại rồi :D:D:D

:p:p:p

Theo mình nghĩ thì "Xổ Số" nó như một danh từ đặc biệt được người sáng lập ra ngày này người ta gọi
Danh từ đặc biệt (danh từ riêng) thì đừng nên tìm hiểu nghĩa từng từ như vậy sẽ bị sai

Upvote 0
nếu xét về nghĩa chữ viết thì ... khi viết "sổ số", người xem (đọc) sẽ hiểu: đây là quyển sổ Số ... để viết những con số gì đó :cool::cool::cool: nhưng khi dùng trong chương trình quay những con số sẽ sai về chính tả vì đã nêu như trên là "xổ" mới cho ra những con số chứ không có "sổ sách" gì ở đây cả :rolleyes::rolleyes::rolleyes:

còn thým kia bảo là danh từ riêng thì thôi thua rồi ... có lẽ, thým ấy tự định nghĩa lại rồi :D:D:D

:p:p:p

mình không tự định nghĩa bạn nhé cái này google nó có nhé

" Danh từ riêng: là tên riêng của một sự vật (tên người, tên địa phương, tên địa danh,..)"

Link : https://vi.wikipedia.org/wiki/Danh_từ

Upvote 0
mình không tự định nghĩa bạn nhé cái này google nó có nhé

" Danh từ riêng: là tên riêng của một sự vật (tên người, tên địa phương, tên địa danh,..)"

Link : https://vi.wikipedia.org/wiki/Danh_từ
nhưng "xổ số" chẳng phải là danh từ riêng, ngay từ đầu bạn đã định nghĩa nó là danh từ riêng rồi còn gì

Upvote 0
uk ! bạn đúng mình sai rồi "Xổ số" là một động từ

nói 1 cách chính xác hơn, động từ là "xổ" còn "số" là đại từ chỉ những con số 1 2 3 4 5 6 7 8 9 0

khi nghe hay thấy từ "xổ số", ta liền hiểu (biết) rằng sẽ cho ra các con số 0 9 8 7 6 5 4 3 2 1

:rolleyes::rolleyes::rolleyes:

:D:D:D

Upvote 0
Cái topic thớt đặt ra là ám chỉ việc : Xổ số - quay lồng cầu để chọn ra con số ráp thành dãy số trên tờ vé số nhé.

Đây là CỤM TỪ thể hiện HÀNH ĐỘNG : Xổ ra, đổ ra, móc ra.... cái con số - viết tắt XỔ SỐ

Ko có vùng nào, miền nào dùng khác nhé, khác tức là sai chính tả, ko giữ gìn SỰ TRONG SÁNG CỦA TIẾNG VIỆT.

@tunvit sửa tiêu đề topic trên giúp mình. Topic luyện chính tả tạm close nhé. Thanks mọi người

Upvote 0
Status
Not open for further replies.

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
417,454
169,789
Latest member
FindingNemo

Most viewed of week