Ví meta bị hack

huyenduong

Senior
Solutions
1
Reactions
348
MR
14.246
Telegram
Chat with me via Yahoo Messenger
Facebook
Follow me on Facebook
1 buổi sáng 5/9, chuẩn bị đưa con đi khai giảng thì thấy telebot báo ví meta có thay đổi số dư. cầm lên xem thì chục cái thông báo 1 lúc. Xem kĩ thì thấy các token đội nón sang nhà khác ở. Câu đầu tiên nghĩ ra trong đầu, dm anlol rùi. Quả thật, a shipper nào đó đã vác toàn bộ token trong ví của mình sang nhà khác rùi. Kể cả fee bnb ít ỏi cũng mang đi nốt.
Haizaa, nghĩ m cẩn thận từng chút khi connect ví rùi, k ngờ vẫn xảy ra....
Retry, restart lại ư....
à, mai kỉ niệm 1 năm tham gia 4rum mmo =)). akay

Edited: qua đây xin mọi người cách phòng chống

Thiệt hại hết bao nhiêu bác

trc cũng bị, sợ vl, , rút ddc ít về nó cũng quét sạch, tưởng 3-4 qua là hết, mk lại rút về ví đó, 24h sau bay nốt. ko biết chuyển kiểu gì mà bnb ko có cũng chuyển đc

Phải có kỹ thuật gì hoặc bạn bị lộ tk ở đâu rồi chứ nhỉ. Hic nghe xong check lại ngay con exodus của mình

wow, ai có cách phòng chống không ạ?
mình chưa có kinh nghiệm gì nhưng nghe đâu đó nhắc ví nóng ví lạnh gì đó.
các bác giải thích hộ được không?
.

ví làm airdrop thì nên dùng ví phụ, ví chứa coin (giá trị thấp) thì nên dùng ví khác và ko kết nối gì cả, còn giá trị cao thì nên dùng ví lạnh

b có thể tham khảo, hy vọng giúp b được chút it kn

Xét lại tất cả các nơi đã kết nối ví, rùi thì máy tính truy cập web lạ.
E rút ra thằng bot tele này có vẻ nghi ngờ cao nhất. Nó báo số dư thay đổi trong ví thì có lẽ quyền truy cập của nó là cao nhất.
Bác nào đã từng dùng nó chưa ạ. E xin cái rì viu

Attachments

391.9 KB · Views: 52
Share cho ae ít kinh nghiệm mà mình đúc kết được trong quá trình dùng Metamask chơi Gem NFT:
- KHÔNG BAO GIỜ. TUYỆT ĐỐI KHÔNG BAO GIỜ DÙNG BẢN GHOST ĐỂ CÀI WIN. Mình hay dùng chức năng Recovery có sẵn trong Window 10 trở lên để reset lại máy.
- Tuyệt đối không cài đặt các phần mềm Crack trên mạng. Mà tốt nhất là không cài gì luôn :))
- Nếu có điều kiện đầu tư 1 con Macbook để giữ ví, mình tin vào sự bảo mật của Apple.
- Khi cài Chrome mới, cài trình chặn quảng cáo AdGuard AdBlocker. Cái này nhầm mục đích ẩn các quảng cáo nói chung và các quảng cái có kèm link độc nói riêng, vì theo mình biết thì có nhiều loại mã độc chỉ cần click vào là đã dính chưởng rồi.
- Bỏ tiền ra mua 1 key antivirus. Mình hay dùng NOD32, có thể mua trên các shop online ở VN.
- Thời điểm tốt nhất để tạo ví là lúc này, khi máy đã hoàn toàn sạch, có antivirus. Nếu có điều kiện thì mua 1 cái iphone cùi bắp sau đó tạo ví trên đó, xem nó như là 1 cái ví lạnh luôn(đối với các ví chỉ hold).
- Khi tạo ví xong thì lưu vào ở đâu đó thấy an toàn, mình hay lưu ở note trên iphone đối với các ví quan trọng hoặc Google Drive đối với các ví clone giữ ít tiền. Tất nhiên là acc Drive phải bảo mật và không login ở các thiết bị khác.
*** Trên Metamask có 1 mã khác ngoài 12 key là Private Key. Cái này chức năng tương tự như 12 key, mấy bạn hay bị lừa gửi cái này cho người khác dẫn đến việc bị hack.
Thank a @animax1991 nhé.
Bổ sung thêm cho ae dùng metamask hay connect, cấp quyền cho các site linh tinh thì thỉnh thoảng nên "revoke" tức là xoá quyền các trang đó đi nhé.

Last edited:
Hôm trước cũng bị nó lụm
Cũng may ví có 0,2BNB vs chục con Celo
Nếu máy tính thì cài lại win, sau có dùng thì ko nên chạy file lạ có dạng .exe
Nên xài ví trên đt nếu thích ngịch các tool trên máy tính
Còn mấy ví cũ thì vứt thôi, tạo ví mới mà dùng

Riêng các đồng lớn thì tốt nhất nên đẩy lên Binance cho an toàn

Chơi coin tui sắm riêng con máy riêng về các ví, từ sàn xuống meta , ko dam lướt hay bất kì việc gì ngoài theo dõi coin

Chơi coin tui sắm riêng con máy riêng về các ví, từ sàn xuống meta , ko dam lướt hay bất kì việc gì ngoài theo dõi coin
Mua máy mới về phải recovery lại nhé. nhiều chổ cài ghost or có virus trong đó :)))

thực sự giờ mình thấy mọi thao tác đều có thể là trên điện thoại được hết. nên tiện nhất là sắm lấy cái iphone, vừa dùng bt vừa lưu trữ coin ngon lành.

chưa kể việc dùng bằng dt sẽ giúp mình có thể thao tác mọi lúc mọi nơi, và lúc nào cũng theo dõi được tình trạng của ví. giá coin ngon có thể vào chốt luôn bất cứ lúc nào

Xét lại tất cả các nơi đã kết nối ví, rùi thì máy tính truy cập web lạ.
E rút ra thằng bot tele này có vẻ nghi ngờ cao nhất. Nó báo số dư thay đổi trong ví thì có lẽ quyền truy cập của nó là cao nhất.
Bác nào đã từng dùng nó chưa ạ. E xin cái rì viu
con này chỉ là tracking lại số dư trên tk của bạn thôi chứ làm gì có quyền truy cập ví. Quyền truy cập bạn vào wallet check xem connect với những trang nào app nào. Tốt nhất là tự revoke các quyền trên các trang khác hoặc dùng web : https://app.unrekt.net/
Còn muốn tkiem với an toàn thì tự làm tay . bấm dấu ba chấm góc phải , tìm trang web đã kết nối, vào đấy mà huỷ quyền các trang lạ hay lâu k vào.
Mà ví bị hack rồi thì vứt đi tạo cái khác.

con này chỉ là tracking lại số dư trên tk của bạn thôi chứ làm gì có quyền truy cập ví. Quyền truy cập bạn vào wallet check xem connect với những trang nào app nào. Tốt nhất là tự revoke các quyền trên các trang khác hoặc dùng web : https://app.unrekt.net/
Còn muốn tkiem với an toàn thì tự làm tay . bấm dấu ba chấm góc phải , tìm trang web đã kết nối, vào đấy mà huỷ quyền các trang lạ hay lâu k vào.
Mà ví bị hack rồi thì vứt đi tạo cái khác.
Vậy là k fai thằng bot này à bác. Connect nhìu web quá nên dò mãi k ra bác ạ :))

Vậy là k fai thằng bot này à bác. Connect nhìu web quá nên dò mãi k ra bác ạ :))
cách dễ nhất là chuyển những token qtrong qua ví mới rồi xài ví mới đi bác, mai mốt ví trữ tiền là 1 ví, trade 1 ví, ví để làm airdrop là 1 ví khác cho an tâm

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
418,338
170,461
Latest member
thanhthaoo

Most viewed of week

Most viewed of week

Back
Top Bottom