Văn hóa Yahoo

MeoU

Banned
Reactions
417
MR
0.000
Hi, hôm nay rảnh rỗi mình viết bài này ra để tham khảo ý kiến mấy bạn, nếu có gì không phải đừng ném đá nha.
Trong thời này thì dĩ nhiên ai cũng có nick YH rồi phải không? Nhiều khi vì nhiều lí do mà bạn add nick YH của một ai đó vào để bàn việc hoặc để hỏi thăm và người đó không nhất thiết là người quen. Nhưng khi nói chuyện, nhiều khi những người như vậy chỉ nói có vài ba câu nhát gừng rồi làm ngơ luôn, không thèm đáp lại dù mình có hỏi gì đi nữa. Các bạn có chấp nhận thái độ như vậy không nếu bạn là người bị làm ngơ? Còn nếu bạn là người hay làm như vậy thì tại sao?
Người VN mình không phải là vô giáo dục nhưng hình như vẫn không được lịch sự lắm thì phải. Nếu không muốn nói chuyện tiếp, bạn có thể viện cớ bận cũng được mà. Như vậy ít nhất thể hiện được là bạn tôn trọng người đối diện, dù người đó là ai. Đừng nghĩ là trên mạng thì sao cũng được. Internet chỉ là 1 hình thức khác của XH chúng ta mà thôi. Các bạn có nghĩ như mình không? Vào cho ý kiến nha.

Bác nói cũng đúng em cũng nghĩ vậy! Nhưng cũng thông cảm cho họ có thể họ bận gì đó ra ngoài mà chưa thoát yahoo!
Hoặc quên không chú ý ấy mà!

Vote 1 phiếu, hình như những người đó cho mình có chức cao được tôn nghiêm lắm hay sao ấy

---------- Post added at 09:30 PM ---------- Previous post was at 09:29 PM ----------

Mình xóa nick và ko liên lạc nữa :D

Mà bình thường thì người lạ mình ko addnick :D

Thế thì nên xem lại, em góp ý

Thì nhiều lúc mình cũng nghĩ vậy. Nhưng mà bị riết ah, không lẽ bây giờ có nhiều người bận tới vậy sao? Gõ 1 vài câu chỉ tốn vài phút thôi.

Có nhiều người tỏ vẻ khinh thường mình ấy, bạn MeoU có xem tin nhắn offline không , riêng mình thì vẫn xem qua vì biết đâu trong tin nhắn đó có chuyện quan trọng cần biết

tùy TH có khi họ bận ko onl yh đc bạn pm thì phải chờ họ lâu thôi, cũng có khi đang chat bị ngắt mạng hay có vấn đề gì đó, nói chung chỉ tương đối thôi, còn nói riêng viêt nam mình mấy quy tắc ứng xử nó ăn vào máu từ xưa rồi, ông cha truyền lại con cháu lại tiếp tục nên khó sửa lắm

report spam nữa là xong, khỏi PM.
Nhưng nói đi cũng phải nói lại, khi mình nói, đâu phải lúc nào người khác cũng có tâm trạng nghe (trả lời nhát gừng như bạn nói), nhiều lúc đang buồn, bực hoặc tâm trạng ko tốt mà cứ bụp bụp bụp hỏi toàn mấy câu ngớ ngẩn, hoặc PM nói ba cái trên trời dưới đất gì đâu trong khi mình lại bận tối mặt, vài lần đầu còn ráng, chứ chừng dăm bảy lần chắc t cũng lơ luôn cho xong.

Mình đồng ý với bạn là không phải lúc nào người ta cũng có tâm trạng nghe mình nói. Nhưng mình không bao giờ spam ai đâu nha. Nếu người đó làm ngơ thì mình sẽ không làm phiền nữa, như vậy chỉ tốn công thôi. Nhưng nói như feathy cũng chưa hẳn là đúng. Đó không phải là lý do để làm ngơ người khác. Người ta luôn viện cớ cho hành động của mình, đỗ lại cho nguyên nhân bên ngoài. Nhưng bao giờ bạn làm gì sai, người có lỗi thật sự vẫn là bạn thôi. Mình không nói đây là hành động nghiêm trọng hay thiếu văn hóa, chỉ là một cách ứng xử không được hay lắm thôi, các bạn đừng có hiểu lầm nha:). Bàn luận thôi chứ đừng đánh nhau.

---------- Post added at 07:50 PM ---------- Previous post was at 07:48 PM ----------

đơn giản nhất là offline trạng thái, tốt cho cả hai, còn ko thik nói nhiều thì xóa mệ nik đi là ok

Mình nghĩ là mình sẽ làm theo cách của bạn đó. Xóa nick đi cho xong.

tùy TH có khi họ bận ko onl yh đc bạn pm thì phải chờ họ lâu thôi, cũng có khi đang chat bị ngắt mạng hay có vấn đề gì đó, nói chung chỉ tương đối thôi, còn nói riêng viêt nam mình mấy quy tắc ứng xử nó ăn vào máu từ xưa rồi, ông cha truyền lại con cháu lại tiếp tục nên khó sửa lắm

e cũng cùng ý kiến. Tùy trường hợp,không nên xét chung chung điều đó để đánh giá về 1 người.
Đôi khi bạn tiếp xúc trực tiếp với họ và có khi lại nhận ra sự nhiệt tình của họ đối với bạn và mọi người. :D

Em không nhận xét tính cách của ai cả, chỉ muốn góp ý về cách ứng xử để nâng cao văn hóa của cộng đồng MMO VN thôi (nghe to tát quá, em đùa đấy). Những người như vậy không hằn là tốt hay xấu, chỉ là nên xem xét lại một tí. Không phải ai cũng tốt hoàn toàn, mình cũng vậy. Nhưng mình luôn cố gắng để những người mà mình giao tiếp không cảm thấy khó chịu vì mình không muốn cũng bị đối xử như vậy. Và topic này lập ra cũng chỉ là góp ý thôi nha, không muốn xúc phạm ai đâu. Nhiều lúc em cũng gặp những người đang nói chuyện mà bị rớt mạng. Khi đó họ cũng nói rõ lý do cho mình và xin lỗi đàng hoang. Mọi người nên cố gắng làm như vậy.

---------- Post added at 09:20 PM ---------- Previous post was at 08:03 PM ----------

UPppppppppp. Các bác vào thảo luận cho xôm chứ. Nếu đồng ý thì cho em cái Thanks nha.

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
420,422
172,510
Latest member
litchibubble

Most viewed of week

Most discussed of week

Most viewed of week

Most discussed of week