Vấn đề server lưu trữ dữ liệu của hệ thống Bitcoin

Hieune

Kindness
Verified
Solutions
1
Reactions
890
MR
1.208
Phone Number
Call me! Call me!
Telegram
Chat with me via Yahoo Messenger
Facebook
Follow me on Facebook
Xin chào mọi người,
Mình xin hỏi về vấn đề: Server lưu trữ dữ liệu thông tin của blockchain BITCOIN được đặt ở đâu và do tổ chức nào quản lý? Giá BITCOIN được cập nhập từ đâu và do tổ chức nào quản lý?
Hi vọng có người giải đáp cho mình biết.
Cảm Ơn & Trân Trọng.

Xin chào mọi người,
Mình xin hỏi về vấn đề: Server lưu trữ dữ liệu thông tin của blockchain BITCOIN được đặt ở đâu và do tổ chức nào quản lý? Giá BITCOIN được cập nhập từ đâu và do tổ chức nào quản lý?
Cảm Ơn & Trân Trọng.
về lý thuyết thì k có 1 công ty hay server nào ở đây cả. chỉ có user và thợ đào là người lưu thông tin thôi à

Upvote 0
Xin chào mọi người,
Cảm Ơn & Trân Trọng.
*** Tất cả gọi gọn trong 1 cụm từ: PHI TẬP TRUNG!

- Không có tổ chức / quốc gia / chính phủ nào quản lý thông tin blockchain được hết!

- Giá BTC tăng giảm do sự tín nhiệm của người dùng thôi, nếu không còn ai tin tưởng BTC nữa thì nó cũng chả đáng 1 xu!

Bạn @Hieune có thể search được các thông tin rõ ràng này trên Internet.

Upvote 0
về lý thuyết thì k có 1 công ty hay server nào ở đây cả. chỉ có user và thợ đào là người lưu thông tin thôi à
Bạn @Hieune có thể search được các thông tin rõ ràng này trên Internet.
- Không có tổ chức / quốc gia / chính phủ nào quản lý thông tin blockchain được hết!
Ý mình muốn hỏi như thế này: ví dụ: privated key của ví thì sẽ có server lưu trữ privated key này để mạng blockchain luôn được hoạt động. Người dùng, thợ đào đâu thể quản lý privated key của nhau được.
Nếu không có tổ chức, quốc gia, chính phủ nào quản lý thì vậy ai là người quản lý và lưu trữ các privated key cho người dùng?

Hỏi: Server lưu trữ privated key của các ví là do server đặt ở đâu quản lý?

Upvote 0
Ý mình muốn hỏi như thế này: ví dụ: privated key của ví thì sẽ có server lưu trữ privated key này để mạng blockchain luôn được hoạt động. Người dùng, thợ đào đâu thể quản lý privated key của nhau được.
Nếu không có tổ chức, quốc gia, chính phủ nào quản lý thì vậy ai là người quản lý và lưu trữ các privated key cho người dùng?

Hỏi: Server lưu trữ privated key của các ví là do server đặt ở đâu quản lý?
privated key đâu ai lưu trữ ở server đâu, mình có private key rồi thông qua 1 số thuật toán mới gửi được bitcoin từ ví.
nó hoạt động kiểu 1 chiều chứ ko phải kiểu có 1 server lưu privte key rồi so sánh key của mình đúng thì gửi đâu.

Upvote 0
Nguyên tắc của gửi bitcoin từ người này sang người kia là nó sẽ tạo thành 1 transaction, miner khi đào sẽ tự thêm 1 phần thưởng nhỏ cho miner. sau đó mạng lưới miner sẽ tìm ra hash phù hợp cho transaction đó, đồng thời nhận về phần thưởng cho bản thân.

Lịch sử transaction hợp lệ sẽ là lịch sử có nhiều giao dịch nhất. Vì vậy khi có nhiều miner tham gia, không ai có thể chi phối những transaction có trên hệ thống cả, vì khi 1 miner tự ý thêm vào 1 transaction không hợp lệ thì việc tạo ra hash cho transaction đó và những cái tiếp theo, miner đó phải tự đối đầu với lịch sử transaction của vô số các miner khác.

Đó là cái mình coi được trên youtube :D link nè

Upvote 0
*** Tất cả gọi gọn trong 1 cụm từ: PHI TẬP TRUNG!
Vẫn chỉ gói gọn ở 3 chữ này! Không AI manage được mạng lưới bitcoin và cách hoạt động của nó. Trên internet có rất nhiều định nghĩa ngắn gọn bằng mindmap, bằng hoạt hoạ về blockchain và bitcoin, nếu chịu mò sẽ thấy rất dễ hiểu!

Giờ có giả thiết vui thế này: TẤT CẢ CÁC THỢ ĐÀO BTC ĐỀU ĐỒNG LOẠT OFFLINE CÙNG LÚC… THÌ THẾ GIỚI BITCOIN SẼ RA SAO… :)

Upvote 0
privated key đâu ai lưu trữ ở server đâu, mình có private key rồi thông qua 1 số thuật toán mới gửi được bitcoin từ ví.
nó hoạt động kiểu 1 chiều chứ ko phải kiểu có 1 server lưu privte key rồi so sánh key của mình đúng thì gửi đâu.
à ý mình muốn hỏi về Datacenter của Bitcoin đó. Ví dụ 1 website muốn chạy được thì phải cần có server hosting để lưu trữ các dữ liệu. Thuật toán Blockchain, tx hash ID, dữ liệu ví của người dùng cũng cần server để chứa, lưu trữ dữ liệu. Công ty nào lo phần trả phí, bảo dưỡng, và bảo mật an toàn cho Datacenter này? Nếu không có 1 Datacenter thì Bitcoin saved Thuật toán blockchain, txhash ID, dữ liệu ví của người dùng ở đâu?

Vẫn chỉ gói gọn ở 3 chữ này! Không AI manage được mạng lưới bitcoin và cách hoạt động của nó. Trên internet có rất nhiều định nghĩa ngắn gọn bằng mindmap, bằng hoạt hoạ về blockchain và bitcoin, nếu chịu mò sẽ thấy rất dễ hiểu!

Giờ có giả thiết vui thế này: TẤT CẢ CÁC THỢ ĐÀO BTC ĐỀU ĐỒNG LOẠT OFFLINE CÙNG LÚC… THÌ THẾ GIỚI BITCOIN SẼ RA SAO… :)

Mình hỏi về Datacenter, server của Bitcoin chứ không hỏi hình thức hoạt động.

Last edited:
Upvote 0
Bitcoin chỉ là một thuật ngữ thôi.
Hiểu nôm na nó là một cloud service. Share p2p kiểu torrent.
Khi một user tạo private key, nó sẽ do nơi tạo key quản lý, như ví binance, blockchain, coinbase.
Mỗi công ty nó sẽ có một Block pool của nó.
Cái này sẽ hiểu là network distributor. nên sẽ không có tổ chức nào quản lý cả, chỉ có cá nhân quản lý dữ liệu ví của mình thôi. Cá nhân mình có thể hiểu là Binance, Blockchain hoặc Bitcoin.com.
Còn về mặt quản lý từng ví như thế nào thì nó có chuẩn riêng của nó. Có đứa dìm xuống biển, hoặc quăng vô núi lửa, hoặc bắn lên vũ trụ ... bố ai biết được :popo_big_smile:

Upvote 0
Ví dụ bạn lưu trữ BTC bằng ví cá nhân trên máy tính, khi mở ví lên thì ví sẽ sync với network, nó down hết lịch sử giao dịch BTC trước đây (sync block), máy bạn thành 1 server lưu trữ. Và cả triệu ví sẽ tạo nên mạng lưới sync cho nhau. Còn bạn sử dụng ví sàn hoặc ví online thì cơ bản nó cũng là 1 ví local của web hoặc sàn, 1 ví thì tạo được vô số địa chỉ và bạn sẽ được cấp địa chỉ đó. Và web hay sàn đó cũng gọi là server lưu trữ thông tin BTC(theo định nghĩa của bạn)

Upvote 0
Ví dụ bạn lưu trữ BTC bằng ví cá nhân trên máy tính, khi mở ví lên thì ví sẽ sync với network, nó down hết lịch sử giao dịch BTC trước đây (sync block), máy bạn thành 1 server lưu trữ. Và cả triệu ví sẽ tạo nên mạng lưới sync cho nhau. Còn bạn sử dụng ví sàn hoặc ví online thì cơ bản nó cũng là 1 ví local của web hoặc sàn, 1 ví thì tạo được vô số địa chỉ và bạn sẽ được cấp địa chỉ đó. Và web hay sàn đó cũng gọi là server lưu trữ thông tin BTC(theo định nghĩa của bạn)
Theo ý bạn nói sync data của ví với network saved data của ví, network( Datacenter) này do ai quản lý? Ví của sàn chạy trên server của sàn thì dễ dàng biết thông tin server của sàn rồi. Mình hỏi ở đây là thông tin datacenter của hệ thống blockchain nơi lưu trữ các dữ liệu giao dịch.
Ví dụ: https://www.blockchain.com/ là của công ty Blockchain.com, Inc. Vậy thì data của tất cả giao dịch Bitcoin thuộc datacenter của blockchain.com quản lý chăng?
Bitcoin chỉ là một thuật ngữ thôi.
Hiểu nôm na nó là một cloud service. Share p2p kiểu torrent.
Khi một user tạo private key, nó sẽ do nơi tạo key quản lý, như ví binance, blockchain, coinbase.
Mỗi công ty nó sẽ có một Block pool của nó.
Cloud server bạn nói IP address là gì? Bạn biết về cloud service này không? Do mình search google chưa tìm được thông tin, nên hỏi thử. Để mình ví dụ thêm cho các bạn rõ: Ví dụ: mình tạo 1 wallet ETH sẽ có 1 privated seed key, mình có thể sử dụng privated seed key này để đăng nhập wallet ở nhiều công ty cung cấp dịch vụ wallet khác nhau như metamask, trustwallet,... thì: privated seed key này được lưu trữ ở datacenter nào để load in hệ thống công ty cung cấp dịch vụ wallet cho người dùng sử dụng?

Upvote 0
Cloud server bạn nói IP address là gì? Bạn biết về cloud service này không? Do mình search google chưa tìm được thông tin, nên hỏi thử. Để mình ví dụ thêm cho các bạn rõ: Ví dụ: mình tạo 1 wallet ETH sẽ có 1 privated seed key, mình có thể sử dụng privated seed key này để đăng nhập wallet ở nhiều công ty cung cấp dịch vụ wallet khác nhau như metamask, trustwallet,... thì: privated seed key này được lưu trữ ở datacenter nào để load in hệ thống công ty cung cấp dịch vụ wallet cho người dùng sử dụng?
Cloud service =/= Cloud server
Nó là một chuẩn service, giống như soap or wap và mọi người connect vào để sử dụng.
Tương tự như một file torrent XXX, khi tạo ra nó sẽ connect đến một pool file. Pool này có thể download xuống máy bạn, máy mình hoặc máy của shin. Và nó sẽ đóng vai trò làm connector để share p2p những thằng khác.
Khi bạn tạo private key, nó sẽ syn đến wallet để báo là key A thuộc ví B do C quản lý.
Vì một lý do gì đó B/C không còn online, nó sẽ syn đến D để quản lý vì D có chung syn trong block. khi này key A sẽ do D nắm vai trò seeder.
Nên nói túm lại là Bitcoin nó không có khái niệm Datacenter mà phải là Data Network Distributed. Nên việc lưu trữ data nó có thể nằm ở bất cứ một máy PC trên network.

Upvote 0
Theo ý bạn nói sync data của ví với network saved data của ví, network( Datacenter) này do ai quản lý? Ví của sàn chạy trên server của sàn thì dễ dàng biết thông tin server của sàn rồi. Mình hỏi ở đây là thông tin datacenter của hệ thống blockchain nơi lưu trữ các dữ liệu giao dịch.
Ví dụ: https://www.blockchain.com/ là của công ty Blockchain.com, Inc. Vậy thì data của tất cả giao dịch Bitcoin thuộc datacenter của blockchain.com quản lý chăng?
Công ty Blockchain là 1 datacenter, mình có ví local trên máy tính mình thì mình cũng là datacenter nhé. Và cái datacenter theo như bạn nói được gọi là node. Và mỗi 1 máy tính đều lưu lịch sử như nhau, không có phân quyền cao thấp.

Upvote 0
Công ty Blockchain là 1 datacenter, mình có ví local trên máy tính mình thì mình cũng là datacenter nhé. Và cái datacenter theo như bạn nói được gọi là node. Và mỗi 1 máy tính đều lưu lịch sử như nhau, không có phân quyền cao thấp.
Ý mình đang hỏi là server để duy trì hệ thống datacenter này running là server của nhà cung cấp nào, IP server của dataserver là gì, thông tin ra sao?

Upvote 0
Cloud service =/= Cloud server
Nó là một chuẩn service, giống như soap or wap và mọi người connect vào để sử dụng.
Tương tự như một file torrent XXX, khi tạo ra nó sẽ connect đến một pool file. Pool này có thể download xuống máy bạn, máy mình hoặc máy của shin. Và nó sẽ đóng vai trò làm connector để share p2p những thằng khác.
Khi bạn tạo private key, nó sẽ syn đến wallet để báo là key A thuộc ví B do C quản lý.
Vì một lý do gì đó B/C không còn online, nó sẽ syn đến D để quản lý vì D có chung syn trong block. khi này key A sẽ do D nắm vai trò seeder.
Nên nói túm lại là Bitcoin nó không có khái niệm Datacenter mà phải là Data Network Distributed. Nên việc lưu trữ data nó có thể nằm ở bất cứ một máy PC trên network.

View attachment 184578
Cảm ơn bạn. Khi nào bạn rảnh thì có thể giúp đỡ mình tìm kiếm và thêm link trích dẫn nguồn thông tin này từ các website đáng tin cậy để mọi người dễ cập nhập thông tin hơn.

Upvote 0
Hahaha..Bạn tìm hiểu về mô hinh P2P sẽ hiểu .Về cơ bản thì các máy trong mạng vừa là máy khách và cũng kiêm luôn máy chủ ..Thông tin về ví, lịch sử giao dịch...sẽ lưu trên máy bạn và cùng lúc trên các máy khác .Bạn có thể fork Bitcoin hoặc các coin Crypto note để tìm hiểu cách 1 đồng coin hoạt động

Upvote 0

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
417,059
169,441
Latest member
vn888art

Most viewed of week

Most discussed of week

Most viewed of week