Help Townian - - Chia sẻ chút kinh nghiệm

gaconex

Junior
Reactions
71
MR
0.000
Trên forum đã giới thiệu qua cái này nhưng mình thấy không kỹ lắm nên chia sẻ cho các bạn.

Trước hết hãy Reg 1 account tại townian để chơi, thông thường acc new sẽ có sẵn 1$ bonus trong tài khoản.

1 số điều cần biết:
+ có 3 chủng tộc lúc đăng kí, republican là chuyên về kinh tế, elevis gì đó là chuyên về quân sự, townian là loại trung bình.

+Trong quá trình xây nhà thì Thịt là nguyên liệu quan trọng nhất sau là đến gỗ rồi đến sắt. Đá là nguyên liệu ít được dùng nhất nên bạn đừng up lên quá cao.

+Thịt luôn luôn là nguyên liệu cần nhiều nhất, tuy nhiên bạn càng upgrade các nhà khác như gỗ, đá, sắt, nhà lính... sẽ làm tăng upkeep (đơn vị dân số, cái này tăng nếu upgrade hut), lượng thịt tạo ra 1 giờ (A)= sản lượng nhà thịt sx trừ đi số upkeep. Upkeep có thể tăng lên 800 nhưng Thịt chỉ tăng max 200. Do đó nếu A < 10 thì sẽ được set mặc định là 10 thịt 1 giờ. Do vậy Thịt có giá rất cao

+Upkeep cho phép bạn xây nhà đồng thờ quy định số lính bạn có. Số lính= Upkeep max - upkeep hiện tại. Nếu bạn có upkeep < hoặc = 50 thì không ai được đánh bạn. Nếu bạn chưa có nhà máy thì không ai được dùng vũ khí máy đánh bạn

+Trong nhà chính (nhà có sẵn từ đầu) vào phần set tax để tạo Gold, nên set vào khoản 35-45 sẽ cho hiệu quả tốt nhất. Khi nhà chính lên LV10, bạn tạo thêm 10 Colonist thì sẽ được phép tạo ra thêm 1 thành thị mới.

+Cathedral (nhà thờ, cái này phải up nhà chính lên lv7 lận) sẽ làm tăng sản lượng tất cả các nguyên liệu. Cache giúp bạn bảo vệ gỗ, đá, sắt nhưng mà ít lắm

+Nếu chẳng may bạn hết nguyên liệu thì vẫn có cách mua nguyên liệu bằng tiền thật, đó là 1$ bonus sẵn. Vào mục Shield ở góc trên > buy resource > chọn nguyên liệu muốn mua. Tỉ giá là 1/3, tức là 0.03$ (3k gold) = 1000 nguyên liệu các loại.

+Chơi free thì chỉ được phép đổi Gold ra tiền với rate là 1k gold = 0.01$ - min pay là 5$, Chơi Pre 3$/tháng thì đổi cái gì cũng được, minpay 2$.

+Khi xây dựng lực lượng quân đội là tốn nhiều nguyên liệu nhất. Để tạo được 1 thằng lính cần upgrade 3 lần gồm HP, ATK,DEF , phải rèn vũ khí rồi mới train ra được. Không có cảng biển thì đừng up lính thủy. Shield không nên dùng vì nó chỉ có tác dụng ngắn mà giá quá cao

Việc đầu tiên với tất cả new player là xây đủ 7 nhà theo thứ tự Thịt, gỗ, đá, sắt, Hut (nhà để tăng dân), warehouse(nhà chứa sắt, gỗ, đá) và nhà chứa thịt (quên tên). Tiếp đến là đợi vài ngày cho nó lên đủ resource rồi upgrade tiếp Hut cho đủ lv3. Tiếp đó là phải xây Chợ (15 upkeep lận). Sau đó thì tùy vào khả năng chơi của bạn.

Chúc vui
Bạn nào chơi thành công, có thể chia sẻ cho anh em cách chơi.

locthiennguyen

Hero
Verified
Reactions
2,916
MR
0.000
Follow me on Facebook Chat with me via Skype
Tổng quan mất cỡ 2 năm mới bắt đầu có thu nhập đc đi lên từ free. Nhưng tháng 10 nó close bản beta rồi. Ngồi hóng vậy......

Cho mình hỏi có phải đầu tư vốn gì không :d

tui chơi free.nhưng bit cách chơi thì lên nhanh thui.mới choi nó từ 24/5 thui.tại hổi trc dk nó bonus cho 1$ bạn lấy 1$ đó xây các nhà thit gỗ đá sắt iron lên hết lv5. lúc đó 1h mội thứ sản xuất dc 25(tax là 20).Sau đó dùng thit bán lầy các NL còn lại .bán thit 500=1000 vàng.gần gấp 2.từ từ thì hỉu hết trò thui

Last edited by a moderator:
không chỉ có đợi sản xuất nguyên liu thui đâu.có thể lấy lính đi cướp nguyên liu thành trì khác nửa.đây là hình ảnh của mình lấy 70 thằng knight(lính dc xem là mạnh nhất) đi đánh

và thu về tài nguyên mỗi thứ 700.ko chỉ như cướp tài nguyên mà cón cướp dc cả vủ khí trong kho của địch nửa

không chỉ có đợi sản xuất nguyên liu thui đâu.có thể lấy lính đi cướp nguyên liu thành trì khác nửa.đây là hình ảnh của mình lấy 70 thằng knight(lính dc xem là mạnh nhất) đi đánh

và thu về tài nguyên mỗi thứ 700.ko chỉ như cướp tài nguyên mà cón cướp dc cả vủ khí trong kho của địch nửa

Không phải ai cũng có điều kiện như bạn, nếu chẳng may bạn đứng cạnh 1 thằng hiếu chiến thì ngay từ khi bạn bước sang upkeep 51 nó đã mang lính qua đánh, mỗi ngày 1 lần thì có mà đến tết ma rốc mới tạo ra được 1 lính. Có tạo ra được thì ngày mai nó cũng giết hết.

Không phải ai cũng có điều kiện như bạn, nếu chẳng may bạn đứng cạnh 1 thằng hiếu chiến thì ngay từ khi bạn bước sang upkeep 51 nó đã mang lính qua đánh, mỗi ngày 1 lần thì có mà đến tết ma rốc mới tạo ra được 1 lính. Có tạo ra được thì ngày mai nó cũng giết hết.
đúng là thế nhưng bạn không hỉu đó thui.khi bạn bị một thằng mạnh dòm ngó.thì việc trc tiên bạn tẩu tán tài sản đi bằng cách vào nhà chợ bán tài nguyên của mình đi với giá trên trời(vd 500 crop=10000 gold) sẽ ko ai mua.khi bi tấn công thì trong thành củng ko có nguyên liu để bị mất.nếu có lính thì bạn tắt chế độ tấn công lại đi.Sau đó ban gửi một mail cho nó xin nó dừng đánh.Nếu nó cón đánh thì bạn tìm xem allince nó là gì.rùi vào phần highsocre vô mục allince xem ai đang là chủ allince xin vào(ví cùng allince ko dc đánh nhau).hồi trc tui cung bi thằng kaskushe280 quần 2-3 lần mà nó có lấy dc cái gì đâu.Nhưng thật sự mấy thằng manh it đánh bạn lắm vì trc khi nó đánh nó se xem thành đó last visit khi nào nếu woa 3-4 ngày ko vào thành nó mới đánh.còn vào thg xuyên thì đánh làm gì mất time mà có khi ko có NL

Last edited by a moderator:

cuonga3k

Banned
Reactions
493
MR
0.000
ha ha,mình mà chơi cái này chắc học 2 3 ngày biết hết,mới bỏ travian sau 2 năm chơi,nhìn na ná travian :binhsua08:

learning

Senior
Reactions
793
MR
0.000
mình tới bước này rồi điền cái gì ở Coordinate vậy các bạn

điền như thế nào nó cũng ra như này hết

mình tới bước này rồi điền cái gì ở Coordinate vậy các bạn

điền như thế nào nó cũng ra như này hết

Hiện tại townian đã hết đất nên không thể tạo player mới được nữa, các bạn muôn đăng kí thì phải canh chừng .Vào trang http://townian.com/qitz/login.php thấy trên góc ghi số đất còn lại. Nếu số đó khác không thì còn đất để reg acc mới. Cũng tại mấy thằng player tham lam xây cả đống thành làm new player không có đất chơi.

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
424,456
176,979
Latest member
hitclubmobi

Most viewed of week

Most discussed of week

Most viewed of week

Most discussed of week