Tutorial Tổng quan về Dropship Shopee và Lazada Việt Nam

whatcsvt100

Junior
Reactions
68
MR
0.315
I. Lợi thế
Bắt đầu dễ dàng trong xu hướng bùng nổ mạnh mẽ của sàn thương mại điện tử tại Việt Nam
Xu thế này càng thể hiện rõ ràng hơn trong quá trình dịch Covid 19, lượng khách hàng được educate mua hàng qua online và tần suất mua hàng online đều tăng cao.
  • Có thể dành cho newbie với chi phí đầu tư ban đầu thấp, dropship thì thực sự cần rất ít vốn để có thể thực hiện ngay.
  • Dễ dàng tiếp cận bắt đầu, thời gian xoay vòng vốn nhanh, linh động, phù hợp với người mới bắt đầu kinh doanh, sinh viên, newbie
  • Không lo hàng hóa bị tồn kho, không có trường hợp nhập một đống hàng về mà không bán được, không phải tìm thuê cửa hàng.
  • Nguồn hàng kinh doanh đa dạng và phong phú, lợi nhuận cao, có thể tiến xa thêm với các sản phẩm khác sau này
II. Khó khăn :
  • Dễ bị cạnh tranh cao, bạn phải tìm được ngách, xưởng, giá, hàng ngon thì mới có ưu thế rõ rệt
  • Phụ thuộc vào hàng hóa của xưởng, các xưởng lớn đẩy hàng theo mùa vụ/trending hay bị out of stock
  • Dễ bị ngộp bởi sản phẩm ( mình từng bị xưởng ném vào mặt hơn 600 sku - sau đó ngồi nhìn :p )
  • Dễ bị miscommunication với xưởng ( Có nhiều xưởng họ không mặn mà lắm đối với drop, do bán sỉ ngon hơn. Nên đơn có khi vài hôm mới trả lời)
III. Bắt đầu :
Việc đầu tiên là bạn cần tìm được ngách/xưởng/trung gian hợp lý với mình về các tiêu chí
- Giá so với thị trường
- Ngách sản phẩm - mùa vụ - trending
- Có ký quỹ hay không ( Ký quỹ là cọc cho xưởng 1 khoản, thay vì tính tiền mỗi đơn giờ cứ 1 tuần tính một lần - ví dụ thế )
- Thời gian đối soát bao lâu, đối soát theo tuần hay theo đơn
- Xưởng có kinh nghiệm vận hành dropship chưa ?
- Địa chỉ xưởng ở đâu ?
- Xưởng hỗ trợ các loại ship nào, có hỗ trợ bán sàn tmdt không
- Nên có một quy trình làm việc cụ thể, vì có thể mình với xưởng không gặp nhau bao giờ đâu :D

Sau khi chốt xong với xưởng thì tới công đoạn đi bán hàng
Đăng bài trên các sàn thương mại điện tử như shopee, lazada, tiki, sendo => có đơn, gửi tem vận chuyển cho xưởng xuất hàng (nhớ để địa chỉ lấy hàng quanh xưởng để ship tới lấy)
Một vài xưởng họ chỉ áp dụng drop off, tức là họ ra chỗ ship ném hàng cho mình :D.
Đăng trên mạng xã hội, chợ tốt .v.v.v
Cái này cứ lên đơn bằng giao hàng tiết kiệm rồi đưa tem vận chuyển cho xưởng thôi

Rồi làm gì tiếp bác ơi. Đọc xong rồi mà chưa thấy tiền 😚

Còn 1 khâu quan trọng lắm .... Đó là khách bom hàng, refund hàng, trả hàng thẳng không cần lý do.... Và lúc này lại thêm 1 bài toàn tùy hoàn cảnh : hàng hóa là thực phẩm hay hàng tiêu dùng thông thường ... Hệ lụy là mang đến cho bạn 1 cái deal với xưởng / đại lý cấp 1, rằng bạn ôm hay xưởng sẽ ôm lại dùm bạn?!

Đối với hàng hóa là thực phẩm mà bị bom hàng là cả 1 con đường nan giải vì tụi shipper của các sàn TMDT đều để đến vài ngày mới trả hàng lại cho người bán, thậm chỉ cả tuần nếu ở tỉnh/ thành xa!

Còn 1 khâu quan trọng lắm .... Đó là khách bom hàng, refund hàng, trả hàng thẳng không cần lý do.... Và lúc này lại thêm 1 bài toàn tùy hoàn cảnh : hàng hóa là thực phẩm hay hàng tiêu dùng thông thường ... Hệ lụy là mang đến cho bạn 1 cái deal với xưởng / đại lý cấp 1, rằng bạn ôm hay xưởng sẽ ôm lại dùm bạn?!

Đối với hàng hóa là thực phẩm mà bị bom hàng là cả 1 con đường nan giải vì tụi shipper của các sàn TMDT đều để đến vài ngày mới trả hàng lại cho người bán, thậm chỉ cả tuần nếu ở tỉnh/ thành xa!
Yeah để mình viết tiếp khúc hoàn hàng :D

Rồi làm gì tiếp bác ơi. Đọc xong rồi mà chưa thấy tiền 😚

Tiền đây cụ ơi :D

Update tiếp tục về ship/ hoàn hàng :

Đối với các nhóm không phải thực phẩm :
Cái này cần phải deal kỹ với chủ xưởng từ lúc bắt đầu :
Có vài cách sau :
Hoàn hàng qua ship sàn tmdt : phí xưởng charge từ 0-5-15k, chi phí nhận, kiểm đếm, nhập kho lại
Hoàn hàng ngoại sàn : 0-50% cước vận chuyển chiều đi

Đối với các nhóm thực phẩm/Thực phẩm tươi sống :

Món này nhạy cảm, nên thường anh em có dropship thì hãy cố gắng chốt khách pay first :D
Xưởng sẽ quy định bán kính/vùng cụ thể, loại ship cụ thể để anh em có thể quẩy
Trên sàn lẫn ngoại sàn đều có các tùy chọn ship hỏa tốc để anh em có thể quẩy ngách này,

Chi phí hoàn hàng mảng thực phẩm anh em có drop nên trao đổi kỹ hơn với chủ xưởng về các chính sách như bác @Mmo01 đã nhắc phía trên

Cho em hóng để học hỏi ạ

kiếm nguồn như thế nào bác ơi

Hay đấy, đây mới là con đường cho newbie mục tiêu lợi nhuận dưới 100tr/ tháng tại thị trường VN.
Anh em làm drop sàn, rồi sẽ có kinh nghiệm build shop bán trên sàn. Rồi sẽ có kinh nghiệm nhìn hàng và phân tích thị trường, đối thủ, Make up sản phẩm. Và mã sku nào đang chạy có doanh số tốt thì bắt đầu nhập dần về bán.
Chuyển đổi từ drop sang nhập hàng sỉ. Rồi vít ads. Rồi từ nhập hàng sỉ, sang nhập hàng Tàu, để gia tăng biên độ lợi nhuận.
Xác định làm để lấy kinh nghiệm, mà sau này build shop, đánh trên sàn tmdt.

Chỉ khó mỗi khâu tìm nguồn hàng drop chính sách ngon nghẻ thôi, về sau anh em cứ thế mà học build shop thôi.

Update check list trao đổi với xưởng, phần bôi đen cho newbie, phần không bôi đen là tùy chọn cho advance, anh em cứ chém thoải mái nhé, we learn together,

+ Có hỗ trợ thư cảm ơn khách không ? chi phí ? ( 0-5k)
+ Mượn sản phẩm chụp ảnh, làm video, livestream ( chi phí ? )

+ Có sản phẩm mồi không ?
+ Có sản phẩm tặng kèm giá ưu đãi không
+ Hỗ trợ bán đa kênh ?

+ Có hỗ trợ ra sản phẩm HOT theo trend không
+ Xây dựng thương hiệu riêng ?
+ Xây dựng hệ thống dropship riêng ?
+ Ưu đãi giảm giá sản phẩm nếu bán nhiều không ?
+ Sản phẩm độc quyền ?
+ Có nhóm/nhân sự hỗ trợ riêng không ?

kiếm nguồn như thế nào bác ơi
Để em trình bày phần này sau nhé, dạo này dịch dã cũng hơi khó ạ :D
có nghĩa là mình kiếm xưởng rồi đăng bán hàng, khi khách mua là xưởng tự giao à b, mình ăn tiền chênh lệch khi đăng giá bán phải ko b
Đúng rồi bạn <3
Hay đấy, đây mới là con đường cho newbie mục tiêu lợi nhuận dưới 100tr/ tháng tại thị trường VN.
Anh em làm drop sàn, rồi sẽ có kinh nghiệm build shop bán trên sàn. Rồi sẽ có kinh nghiệm nhìn hàng và phân tích thị trường, đối thủ, Make up sản phẩm. Và mã sku nào đang chạy có doanh số tốt thì bắt đầu nhập dần về bán.
Chuyển đổi từ drop sang nhập hàng sỉ. Rồi vít ads. Rồi từ nhập hàng sỉ, sang nhập hàng Tàu, để gia tăng biên độ lợi nhuận.
Xác định làm để lấy kinh nghiệm, mà sau này build shop, đánh trên sàn tmdt.

Chỉ khó mỗi khâu tìm nguồn hàng drop chính sách ngon nghẻ thôi, về sau anh em cứ thế mà học build shop thôi.
Yeah, trùm cuối đây rồi, lên bài chia sẻ mọi người đi bác ơi :D
Từ nhập hàng tàu để tăng biên độ lợi nhuận xong anh em hoàn toàn có thể tiến tới làm OEM, private label để có thể làm thương hiệu riêng một các hổ báo hơn nữa :v

Các bạn làm drop thì phải xác định rằng.
Giá DROP luôn cao hơn giá sỉ, quan trọng cao hơn bao nhiêu và việc phân tích thị trường rất rất là quan trọng. cứ ko phải có nguồn tốt là bạn bán tốt. vì trước bạn có hằng hà sa số người.
Bạn phải Phân tích dc sản phẩm nào là chính, sp nào là phễu. dự định bán cái gì. Phải trực tiếp đi xem các mẫu, phải hiểu sản phẩm. để quyết định đánh sản phẩm nào.
Rồi build shop thế nào là chuẩn, đẹp, và làm sao tạo uy tín cho shop mới.
Có nhiều ông làm drop cho mình, sản phẩm có cứ đòi link shopee, rồi dùng tool clone ra hàng chục shop y chang như vậy. cuối cùng bán ko được lại đổ cho sản phẩm giá cao.
Các bạn làm lzd còn đỡ, làm shopee đi ko có vốn rót vào shopee, đợi đó mà thành công. :D

Các bạn làm drop thì phải xác định rằng.
Giá DROP luôn cao hơn giá sỉ, quan trọng cao hơn bao nhiêu và việc phân tích thị trường rất rất là quan trọng. cứ ko phải có nguồn tốt là bạn bán tốt. vì trước bạn có hằng hà sa số người.
Bạn phải Phân tích dc sản phẩm nào là chính, sp nào là phễu. dự định bán cái gì. Phải trực tiếp đi xem các mẫu, phải hiểu sản phẩm. để quyết định đánh sản phẩm nào.
Rồi build shop thế nào là chuẩn, đẹp, và làm sao tạo uy tín cho shop mới.
Có nhiều ông làm drop cho mình, sản phẩm có cứ đòi link shopee, rồi dùng tool clone ra hàng chục shop y chang như vậy. cuối cùng bán ko được lại đổ cho sản phẩm giá cao.
Các bạn làm lzd còn đỡ, làm shopee đi ko có vốn rót vào shopee, đợi đó mà thành công. :D
Yeah.
Nếu biết cách build shop thì chi phí bỏ cho shopee vừa phải thì vẫn làm được bác ạ. Nhưng đợi kết quả nó hơi lâu thôi.

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
417,444
169,781
Latest member
tai789clubhelp

Most viewed of week

Most viewed of week

Back
Top Bottom