Thấy thất vọng về cái tâm của con người !

Status
Not open for further replies.
1or0 làm gì mà bị ra pháp trường :eek:

dự là con ma TheGost sắp bị đem ra pháp trường cắt cu :p

Cậu này chắc còn trẻ chưa đủ tầm để nghĩ , nên mình ko nói với cậu . Nếu như cậu là người bị , thì cậu có dám ra pháp trường ko?

Nếu như khoa học không đủ mạnh để chế ra vắc xin bệnh Dại , bệnh phong, bệnh dịch hạch , hay lao phổi thì tất cả những người ở đây đều đã bị mắc bệnh .

Nếu như bị ốm sốt siêu vi mà không có thuốc kháng sinh thì cũng chết hết, không thể nói người ta bị bệnh gì mà kì thị coi thường rồi bảo họ chết thì thôi .

Nếu nhỡ ngày nào mình hoặc bạn bị một căn bệnh hiểm nghèo mới chưa từng có trên trái đất, chưa từng ai phát hiện ra và không có thuốc , và lý do bị bệnh là không may mắn tự nhiên bị , rồi cả thế giới sợ lây nhiễm quay lưng lại với chúng ta kì thị vì sợ bị lây, lúc đó sẽ thế nào ?

comment cho hót boi sinh đẹp phát cuối rồi ngủ :D

Nói đâu xa , chắc hot boi còn nhớ cái vụ H5N1 chứ hình như giờ lên H7N9 rồi :D Thử bị nhiễm bệnh xem . Cách li ngay lập tức, ai nhìn vào cũng phải tránh xa. Lúc đó mà chưa có vắc xin thì ta chỉ có thể nằm chờ chết và nguyền rủa cuộc đời đen đủi thôi :)

Nói thật chứ thế giới này vốn dĩ rất xấu xa nhưng đc che đậy bằng 1 tấm bình phong rất đẹp. Tốt hay xấu chỉ bản thân ta mới biết còn những gì ta thể hiện ra đơn giản chỉ là " TA MUỐN CHO MỌI NGƯỜI THẤY" mà thôi.
Bản thân tôi xấu hay tốt tôi cũng chẳng biết nhưng có 1 cái là tôi sống rất thật :D Và điều này khiến tôi cảm thấy thoải mái :D

Good night hót boi :D

Cậu này chắc còn trẻ chưa đủ tầm để nghĩ , nên mình ko nói với cậu . Nếu như cậu là người bị , thì cậu có dám ra pháp trường ko?
mình hay xem film, ví dụ có bộ film về nghiên cứu khoa học biến đổi gen, về bệnh dịch k chữa được thì thường những người đó đều tự nguyện chết để k ảnh hưởng tới nhiều người khác, hoặc 1 số khác k đồng ý thì bị tiêu diệt :D

mình nghĩ sai lầm lớn nhất của con người đó là để cho số người bị bệnh đó từ 1 người đã lây ra hàng triệu người, triệt con số 1 đi lúc đầu có phải tốt k :D

mình hay xem film, ví dụ có bộ film về nghiên cứu khoa học biến đổi gen, về bệnh dịch k chữa được thì thường những người đó đều tự nguyện chết để k ảnh hưởng tới nhiều người khác, hoặc 1 số khác k đồng ý thì bị tiêu diệt :D

mình nghĩ sai lầm lớn nhất của con người đó là để cho số người bị bệnh đó từ 1 người đã lây ra hàng triệu người, triệt con số 1 đi lúc đầu có phải tốt k :D

Mời bạn đi xem phim chuyến tàu băng giá =)) , haizz thôi ko nói nữa, nếu đụng chạm ai thì anh em thông cảm nhé !

Chúc mừng năm mới ! Cố lên nào !

tâm với chả hồn, không phải cứ kêu gọi hô hào hay làm từ thiện mà đã là người tốt đâu.
đầy người cũng hô hào nhưng làm từ thiện theo kiểu của người phúc ta
thậm chí còn làm từ thiện mang tính thương mại nữa kia

hoa hậu đi thăm trại nuôi dưỡng trẻ em bị nhiễm chất độc da cam, cũng bế một bé để quay phim chụp ảnh cười nói như đúng rồi. máy quay vừa tắt cũng là lúc cô ta chạy ra một góc hết nôn tới ọe.

người đẹp cuộc thi hoa hậu đi làm từ thiện ở Long An, tới thăm mấy mẹ già cô đơn hay mẹ việt nam anh hùng gì đó. Mấy mẹ già ngồi ghế thấp không một chén nước, còn mấy mẹ trẻ ngồi bàn ghế đàng hoàng nước non đủ cả

Xin lỗi nếu đụng chạm đến 1 cơ số người ở đây, nhưng nói thật, dù là bị bệnh gì mà đang rất nguy kịch , người ta cũng rất đáng thương, nếu như người ta có cơ hội được tiếp tục sống, thì chắc chắn sẽ làm nhiều điều có ích . Còn những người mà nghĩ rằng không đáng .. 1 xu của tao cũng ... thì xin lỗi , rồi 1 ngày , không sớm thì muộn , đến lúc già :) trước khi chết, nếu như con cái cười vào mặt bạn và bảo chết cmm đi sống làm đéo có ích , thì lúc đấy hãy suy nghĩ lại ngày hôm nay vì sao nhé !

Bạn đang mù quáng !

Có lẽ bác vào nhầm forum rồi, đây là forum kiếm tiền, ko phải hội từ thiện. Tất cả mọi ng trên này đa phần là học sinh, sinh viên đang đi học hoặc thất nghiệp. Họ phai thức đêm để gõ capcha hoặc làm off, hay click để có tiền ăn và trả phòng trọ. Nếu bác vào bệnh viện, thì 1000 trường hợp như trên, ko phải chỉ 1 trường hợp. Người ta nói " Nước Xa Ko Cứu Được Lửa Gần " Ko biết bác quyên góp bao nhiêu, nhưng đó là chuyện của bác, bác có biết gia cảnh anh e thế nào đâu mà phê phán cái tâm với tấm lòng, nhiều anh e nghèo khổ, gần tết ko có tiền về quê, cả 1 năm trời chỉ có ngày tết mới dc về gặp cha mẹ 1 lần, cũng ko dc, đó là điều đau khổ nhất của con người, còn hơn cái đau thể xác, thậm chí phải nằm co ro ở phòng trọ lạnh lẽo, tay run, bụng đói cơm ko có ăn thì lấy đâu ra tiền mà góp trong khi MMO ngày càng khó khăn, khó kiếm tiền hơn trước.
Nếu bác nói bác dủ tầm suy nghĩ thì hãy thử nghĩ mình vào địa vị của anh e xem, lúc dó thì chắc bác sẽ ko lập topic này đâu.
làm việc thiện thì tay trái làm đừng cho tay phải biết thế mới gọi là làm việc thiện, có thể bác góp 1 nhưng biết đâu có anh e nào khác, đóng góp gấp 10, gấp 100 ở những nơi khác rồi mà ko nói, đâu nhất thiết phải góp nơi này.
Bác ko nên phô trương rầm rộ, nếu bác là người đi đâu, bác phải chứng tỏ cho anh e biết là bác góp nhiều nhất, còn bác góp vài đồng lẻ rồi trách anh e ko ai góp, hay ko ai có luong tâm thì bác nên xem lại.

Last edited:
về vấn đề giúp hay không giúp đối với các trường hợp bệnh nặng mình đã từng đề cập đến trong tường hợp của bé trân bị ung thư mình xin quote lại nhé
cho dù tất cả ý kiến là trái chiều hay thuận chiều về việc ủng hộ bé ,nó cũng đã từng là câu hỏi đối với bản thân mình khi giúp cho các trường hợp bị bệnh nặng khó qua khỏi nhưng sau đó mình cũng đã có quyết định làm thế nào

đối với những trường hợp bệnh nặng như ung thư hay các loại bệnh nan y khác thì cơ hội sống sót rất thấp, cho nên sẽ có suy nghĩ là có nên giúp cho họ không, hay là lấy tiền đó giúp cho những người còn cứu được ,chứ giờ giúp họ thì kết quả vẫn không thay đổi và kéo dài sự sống cho họ chẳng qua là kéo dài thời gian chịu đựng sự đau đớn cho họ mà thôi nhưng anh em chúng ta hãy nhớ rằng mình là con người ,mà con người thì có trái tim yêu thương ,ngay cả con vật cũng vậy mà, không bao giờ nỡ lòng đứng nhìn đồng loại mình chết dần chết mòn mà không làm gì cả ,đó là lý do tại sao khi đi trên đường xảy ra tai nạn giao thông cho dù người ta biết người mình cứu có thể sẽ không qua khỏi do mất quá nhiều máu nhưng người ta vẫn cứu đấy thôi link ở đây http://dantri.com.vn/xa-hoi/chang-trai-4-nam-di-tim-gia-dinh-cho-nguoi-dung-da-chet-778432.htm ,vả lại nếu hôm nay mình giúp cho bé ,sau này cho dù bé có vượt qua hay không vượt qua được thì mình vẫn vui vì mình cũng đã cố gắng hết sức để giúp cho bé phải không
làm từ thiện là vì cái tâm, ai muốn giúp thì giúp, không giúp thì thôi không sao ,1 người tốt hay không ,không phải qua lời nói của họ, hay hành động của họ, nhưng nếu qua hành động thiết thực của họ ,thì ít ra cũng chia sẻ được phần nào ,nỗi khó khăn của người bất hạnh, riêng đối với bản thân mình ,thì mình luôn muốn mọi người làm vì cái tâm yêu thương của họ, hơn là vì danh, vì lợi để làm ,nhưng nếu họ làm không vì cái tâm ,thì mình cũng chịu ,nhưng quan trọng, là họ vẫn quyên góp, ủng hộ để chia sẻ giúp đỡ cho người bất hạnh, như vậy là đủ, mục đích của việc từ thiện là giúp người ,chia sẻ bớt khó khăn ,đau khổ với những mảnh đời bất hạnh ,cái họ cần chỉ là như vậy ,và cái tụi mình làm cũng chỉ như vậy thôi ,,mình xin close topic tại đây tránh trường hợp war xảy ra nhé ,mỗi người có 1 quan điểm ,1 góc nhìn khác nhau cho nên khó mà tranh cãi ,tùy theo sự trải nghiệm của mỗi người mà họ sẽ có các hành động phù hợp ,vạn sự tùy duyên :D

mình xin quote 1 bài bên voz ,nói về 1 bạn bị hiv ,hy vọng sau khi đọc xong mọi người sẽ có 1 cái nhìn bao dung hơn cho dù họ có 1 quá khứ lầm lỗi

đặc biệt là bệnh HIV trong trại không nhận làm hồ sơ bệnh và lấy thuốc ARV cho các bác, chỉ nhận các trường hợp đã có hồ sơ bệnh từ trước ở ngoài đời, người nhà hằng tháng phải ra bệnh viện Nhiệt đới nhận và gửi thuốc vào trại thôi, cho nên nếu trong trại mà bị nhiễm HIV thì xác định là...không có thuốc uống đâu ạ , còn bệnh Lao thì do nó lây dữ wá + chủ trương nhà nước là triệt bệnh Lao nên mới có phác đồ điều trị, thử đờm và uống thuốc (uống thuốc gì mà bao gồm mấy viên trắng, mấy viên vàng, mấy viên đỏ bầm, chích thuốc nữa...lâu rồi chả nhớ tên thuốc chứ lúc ở đó em thuộc làu làu mấy cái thuốc này ^^)

lúc em làm trên trạm xá, có 1 nhóc sinh năm 92, ở Q7, tội "ăn bay gio, nhợ, dế", nghiện, khi mới nhập trại hắn cao 1m78, nặng 72kg, tướng ra rất phong độ đô con, đẹp trai...khi lên trường thì hắn phát bệnh, xét nghiệm thì bị nhiễm HIV...nhưng không có phác đồ điều trị và hắn phát bệnh sớm, trong vòng 1 tháng sụt còn 44kg, ngày nào cũng tiêu chảy liên tục, sốt 38-39 độ uống 2-3 viên Paracetamol không hạ nhiệt, không ăn uống gì được...xui 1 cái nữa là ngay lúc này hắn lại bị đau ruột thừa, thế là chuyển ra viện tỉnh để mổ, tuy nhiên một khi đã bị AIDS thì nghĩa là hệ miễn dịch đã đi tong, nên vết mổ không thể nào lành miệng, khi bệnh viện tỉnh từ chối chữa trị tiếp, chuyễn về trại thì ôi thôi...

các bác cứ hình dung nhé: từ 1 vết mổ nhỏ nó thủng thành 1 lỗ bự bằng cái tô lớn ở khoang bụng, nhìn thấy ruột và các cơ quan bên trong luôn, thấy cả khung xương ngực phía dưới chấn thủy, nước dịch đen thui + phân lỏng bỏng trong khoang đó, khi nó uống nước các bác có thể thấy nước chảy từ trên chảy xuống, sủi bong bóng ở khoang bụng và kêu tỏng tỏng...thỉnh thoảng nó lại nghiêng người sang 1 bên cho nước trong đó chảy vào 1 cái xô, hoặc lấy cái muỗng nhỏ múc nước trong đó ra...

em thì ban ngày làm ở bệnh xá, chiều mới về "cớp buồng" điểm danh và ngủ, nên anh em nhiễm và lao trên đó thay phiên chăm sóc nó, được cái phạm nhiễm và lao rất thương anh em bệnh, nên cũng ổn, mọi đêm thì nó nằm im thiu thiu ngủ, nhưng đến 1 đêm tự nhiên nó không ngủ, nằm nói lảm nhảm kể về mẹ, cha nó, nói những điều như trăn trối "con bất hiếu, con làm ba má buồn...", rồi hỏi giờ liên tục, đến sáng thì nó đau quá, trực trại kêu xe tải chở quân của trại (loại xe mà dùng chở các anh cơ động hay TNXP đến địa điểm trực chốt ấy, không phải xe cứu thương đâu, xe cứu thương trại có riêng 1 chiếc nhưng chỉ dành cho cán bộ chiến sĩ) chở lên viện tỉnh (nhưng thực chất là chở ra ngoài phạm vi trại, vì quy định trại là tuyệt đối không để phạm nhân chết bên trong khuông viên trại giam, muốn chết gì thì cứ qua khỏi cổng trại đi rồi chết) nhưng xe vừa ra khỏi cổng 50m thì nó tắt...lại chở ngược vào trại, đem ra khu đất xa xa đằng sau trạm xá để khám nghiệm tử thi

em thề là lúc khám nghiệm tử thi thằng này là giây phút kinh hãi nhất đời em, ít nhất là cho tới lúc này, nó chỉ còn là da bọc xương đúng nghĩa, em thì phải phụ cán bộ y tế làm việc nhưng chỉ cho đeo 2 lớp bao tay cao su, 2 cái khẩu trang, chân đi dép lào, trong khi cán bộ y tế thì trang bị quần áo cao su chống độc, đeo mặt nạ hơi, kiếng bảo hộ mắt...nói chung là kín mít từ chân đến đầu...lúc rạch ngực ra thì ... tim nó teo tóp, nhăn nheo, là gan thì bị bục mấy chỗ giống như có con gì từ trong đó chui ra, phổi thì như cái tổ ong đúng nghĩa, xám ngoét, đụng vào bọt khí sủi lục bục

sau khi khám nghiệm xong, làm kết luận chết bệnh thì báo cho gia đình lên nhận xác đem về, nhưng thằng này bị gia đình bỏ luôn nên trại phải đem thiêu vì nó chết bệnh không chôn được, Ban giám thị sẽ làm cho nó 1 cái lệnh Thả, đọc như đọc điếu văn trong khi đang thiêu nó và đốt tờ lệnh đó theo luôn...mạng người trong trại giam như cỏ rác, bởi vậy cán bộ và trại giam đôi khi cũng nói với nhau "mạng tù chỉ đáng 1 tờ giấy" (nghĩa là nêu bác là tù thì có chết vì bệnh, vì bị đâm chém, bị cán bộ bắn hay đập chết hay gì gì đi chăng nữa thì cái mạng của bác chỉ tốn có 1 tờ giấy thôi...đó là tờ Lệnh tha đốt theo bác đó)

Last edited:
Status
Not open for further replies.

Announcements

Forum statistics

Threads
418,699
170,801
Latest member
tunguyen1986

Most viewed of week

Most discussed of week