[Thảo luận]Ý tưởng kinh doanh mới và liều lĩnh !!!! Cần tìm ACE lập group cùng tiến :D

thranos

Senior
Reactions
266
MR
0.000
:D:D:D:D
Ý TƯỞNG TÁO BẠO :
Mình đang có ý tưởng rất táo bạo và hoàn toàn mới theo mình quan sát hiện nay, đó là PHOTOSHOP DẠO !!!!!!!

( nguồn tự làm )
Ý tưởng của mình nảy ra khi đi chơi hội hoa xuân cùng nhưng người bạn, có chút kỹ năng tập tỏm của một desighner nên mình đã thiết kế một vài bức ảnh photoshop cho bạn bè và người thân :D

hình gốc

thành phẩm
Kết quả bất ngờ là ai cũng thích thú và trố mắt ngạc nhiên ,có phần phản ứng “hơn mình dự tính”, mặc dù trong mỗi bức ảnh mình chỉ bỏ ra có 3 – 5 phút để thực hiện ! Và nếu các bạn học hay tiếp xúc với photoshop cũng biết nếu có một nền xanh phía sau thì nó còn dễ dàng hơn !!!! Việc này tự nhiên đã trở thành một cơn sốt trong xóm mình !!! Ai cũng muốn thử chụp hình rồi đưa mình “chế biến” thử cho vui lấy về làm kỷ niệm !!! Kể cả khi phiền quá mình bảo 5 ngàn đồng một tấm bọn nhóc trong xóm mình cũng đồng ý….. và ý tưởng kinh doanh chợt le lói trong suy nghĩ của mình!!!!

KẾ HOẠCH THỰC HIỆN:
Kế hoạch của mình sẽ tiến hành ở các khu vực vui chơi, công viên, các sự kiện mở ( ví dụ lễ hội văn hóa v.v… )trường học v.v... Dịch vụ đơn giản là chụp hình và chỉnh sửa với photoshop và gửi ảnh ngay cho khách hang, theo kiểu bán dạo !!!!! Đối tượng là các bạn trẻ, các đôi tình nhân, học sinh hoặc bất kỳ ai bởi, đây là sẽ là ngành kinh doanh giải trí nên không kén người dùng và khách hang chủ lực sẽ là các bạn trẻ.
Để biến ý tưởng thành sự thật mình cũng đã nghiên cứu để làm sao mang photoshop từ trong phòng riêng ra nơi công cộng !!!!! Và sau khi nghiên cứu mình đã tìm ra cách thực hiện :
- Công cụ :
+ Một máy ảnh kỹ thuật số ( để kết nối với máy tính. ):
Máy ảnh này không cần độ phân giải quá khủng ( nhưng khủng thì càng tốt ). Chi phí đầu tư của nó có thể vào tầm 2tr hoặc………. 0đ nếu trong nhóm có một bạn sở hữu máy ảnh khá và muốn tham gia cùng mình.
+ Một laptop tầm trung cấu hình đủ để sử dụng photoshop giá cũng có thể nhúc nhích từ 3tr trở xuống nếu mua máy tính cũ của sinh viên có thể rẻ hơn hoặc…. 0đ nếu có bạn đóng góp laptop :D ( bắt đầu thấy thớt hơi quá đáng rồi nhỉ :gach: )
+ 3 cây pin laptop dùng để thay cho laptop khi hết cơm. Dự tính nếu một pin sài được trong vòng 2 tiếng thì ta có thể cầm cự trong vòng 6 tiếng đồng hồ ( không ta có thể nhờ cứu viện từ các quán cà phê ven đường để nạp pin )
+ Một máy in tốt ( mình đáp ứng ).
+ Acquy 12V, 50 AH - 1 cái kích điện 1 KW (220V, loại rẻ tiền + nhẹ)
+ Giấy phim dung để in ảnh ( hiệu sách có bán ).
+ Miếng vải xanh (hoặc màu không hình không hoa văn) dung để làm nên khi ta thao tác chụp ảnh cho khách hang, dễ chỉnh sửa tăng năng xuất tạo ảnh. Nếu kẹt ta có thể mua tạm giấy cũng được tùy vào trí tưởng tượng và ý kiến của anh em thôi :D !!!!!!
SẢN PHẨM CỦA NHÓM :
- Sẽ là các hình ảnh được chỉnh sửa từ khách hàng ( chụp ngay lúc đó hoặc facebook , dụng cụ lưu trữ v.v… ), biếm họa ( giống bác bill với chú steve phía trên :D ). Thêm phông nền lãng mạng cho các đôi tình nhân – hành động – phim ảnh. Hình 3D v.v… và những sản phẩm ứng dụng với sự sang tạo!!!! Giá của dịch vụ là 30k cho một lượt khách - mỗi lượt khách tự do chỉnh sửa theo ý mình muốn và thậm chí chụp cùng bạn !!!! Tối đa 5 tấm cũng rẻ chứ nhỉ :D.

Chi phí dự toán : 6tr đ
Thu nhập dự toán 3 – 6tr đ : dự toán trên 1 thành viên.
Tính toán dựa trên 3 thành viên và 10 - 20 khách một ngày !!!!

(30k* 10)*30 days = 3tr và (30k* 20)*30 days = 6tr ( chưa trừ ngày nghỉ!!!! ), còn tất cả khách hàng còn lại sẽ góp vào quỹ của group!!!!!

( Quỹ của group sẽ được chi cho việc phát triển group, thực hiện các event cũng như thuê các gian hàng trong các lễ hội có tiềm năng .v.v... nói chung là nguồn vốn để anh em đi lên :D )

LỢI YẾU ĐIỂM :
Tuy nhiên ý tưởng của mình có điểm lợi và điểm hại, lợi điểm là theo mình quan sát trên thị trường ngành này sẽ “chưa” có đối thủ cạnh tranh; điểm hại là vì không có người đi trước để học hỏi , tất cả sẽ phải tự mình tìm tòi và suy nghĩ đó là chưa biết có thành công hay thất bại !!!! Trên hết là tuy đơn giản nhưng công việc này sẽ cần đến một số vốn và mình ko có trong tay, cũng như một số kỹ thuật đặc biệt để biến việc ngồi bàn tại nhà chỉnh sửa thành ra ngoài đường chỉnh sửa ảnh! Cho nên cần lắm những đồng chí cảm ý tưởng kinh doanh này của mình và muốn chung tay với mình :) Những người đồng chí hướng và sở thích với mình có thể “vào sinh ra tử” cùng mình. Mình thấy ta còn trẻ và còn nhiều hoài bão trong tương lai, nếu không thử không vấp ngã thì sao có thể thành công nên sao không tận dụng sức trẻ để thử nghiệm cái mới KHI TA CÒN TRẺ !!!!
HỢP TÁC :
Bạn nào đã cảm ý tưởng với mình và đang ở TP.HỒ CHÍ MINH thì có thể lien hệ mình qua :
YH: aliassagadecoder
FB :https://www.facebook.com/van.deco.31
ĐT : 01632644681 ( đây là phương pháp cuối cùng để lien lạc vì mình ko muốn ảnh hưởng quá nhiều từ quyết định của người nhà -_- )

Vốn sẽ do nhóm cùng chung vốn vì vậy ai cũng có phần như ai, không phân biệt – người có vốn thì góp vốn người có đồ thì góp đồ ( máy ảnh, máy tính, máy in linh tinh……. ). Góp đồ rồi thì chi phí dự tính sẽ càng giảm xuống vì vậy mình nghĩ quyền lợi và công sức của mọi người là bằng nhau!!!!!
SAU KHI ĐÃ TÌM ĐƯỢC ĐỦ MEMBER ĐỂ THÀNH LẬP NHÓM MÌNH SẼ TỔ CHỨC MỘT CUỘC HỌP vui chơi nhậu nhẹt TẠI NHÀ MÌNH THỨ NHẤT LÀ ĐỂ BÀN BẠC CHIẾN THUẬT CỤ THỂ THỨ HAI LÀ ĐỂ AE LÀM QUEN VỚI NHAU!!! VÌ TA SẼ HỢP TÁC NÊN CẦN PHẢI HIỂU VÀ TIN TƯỞNG Ở NHAU TUYỆT ĐỐI, VÀ CHỈ CÓ SỰ HỢP TÁC CỦA NHƯNG NGƯỜI BẠN MỚI TẠO RA MỘT TẬP THỂ THÀNH CÔNG :) CẢM ƠN CÁC BẠN ĐÃ THEO DÕI Ý KIẾN CỦA MÌNH :D MONG TÌM ĐƯỢC NGƯỜI ĐI CÙNG TRONG CON ĐƯỜNG SẮP TỚI

------------------------------------

UPDATE !!!!!!!!!!!!!

Trả lời và chỉnh sửa theo ý kiến của ACE :D :

Ý tưởng của bác trên giấy thì tốt nhưng thực tế thì chẳng khả quan :(

1 là chi phí : 6 tr chỉ là cách tính của bác, laptop có thể 1 cái nhưng máy ảnh tuyệt đối ko thể 1 cái nếu nhóm từ 3 người, mà nhóm từ 3 người thì phí ăn uống xăng xe lại phải tính vào.

2 là như bác nói tính kiếm khu vực vui chơi, công viên .... thì lại càng không khả thi, nếu như thế thì phải ngồi cả ngày ( or bèo bọt cũng phải ngồi lúc 6-7h tối trở về ) => sinh viên 10 bác sẽ hết 8 bác ko làm 1 bác làm đc vài hôm sẻ bỏ, bác cuối thì 50% :) còn ko phải sinh viên thì chắc cũng đã có việc làm nên chẳng ai muốn ra.

3 là lợi nhuận bác ghi 3-6tr/member thì bác lạc quan quá rồi, bác tính giá 1 bức ảnh là bao nhiêu ?, chưa cần tính đến việc dịch vụ của bác có đc chấp nhập hay ko ? vì đa phần bây giờ teen đều sài ĐT Khôn :) và cái trào lưu tự sướng vẫn thịnh hành :D còn làm trên FB thì bác cần uy tín mà cái này thì lại khó hơn cả kiếm tiền, có thể lúc đầu sẽ có vài pé lọt lưới vì lạ lạ ngộ ngộ nhưng sẽ ko bền :(

Nhiệt huyết, ý tưởng ko có gì sai, sai ở chổ bác chưa tính hết, muốn ra thử sức thì đi 1 bước tính 2 3 bước còn muốn kinh doanh thì phài tính 9 10 bước.:) trước mình cũng như bác ý tưởng nhiều lắm làm cũng nhiều mà té cũng chẳng ít nên giờ vẫn lọ mọ ngồi gõ capcha và bán hàng =))

Hi cảm ơn bạn những lời bạn góp ý đều đúng và cảm ơn bạn đã chỉ ra những chỗ sai của mình :D !!! 3 - 6tr là dự toán thôi đúng như bác nói :) còn dịch vụ của mình lấy 30 ngày đ cho một khách và khách tùy ý chỉnh sửa thế nào cũng được có thể làm tối đa 5 tấm !!! Vì vậy mình có nói là

1.Thu nhập dự toán 3 – 6tr đ : dự toán trên 1 thành viên.

Tính dựa trên 3 thành viên và 10 - 20 khách một ngày !!!! Có thể hơn là nhờ sự cố gắng của ACE

đó là dựa trên (30k* 10)*30 days và (30k* 20)*30 days ( chưa trừ ngày nghỉ!!!! ), còn tất cả khách hàng còn lại sẽ góp vào quỹ của group!!!!!

( Quỹ của group sẽ được chi cho việc phát triển group, thực hiện các event cũng như thuê các gian hàng trong các lễ hội có tiềm năng .v.v... nói chung là nguồn vốn để anh em đi lên :D )

Đó chỉ là tính toán trên giấy còn thực tế thì đúng như bạn đã ý kiến!!!! Còn nếu 1 thành viên có việc và nghỉ thì group sẽ vẫn làm cũng như giữ phần của thành viên nếu mem nghỉ < 10 ngày trên tháng !!!! Không thì group sẽ trừ lương theo ngày nghỉ, mình nghĩ vậy là công bằng và hợp lý với các bạn sv như mình :D, các bạn sẽ vẫn có lương chỉ cần không vượt quá quy đinh thôi

2. Máy ảnh chỉ cần một thôi vì chúng ta sẽ đi chung chứ không đi riêng vì vậy mà mình nghĩ nhiều máy ảnh có khi cũng ko cần thiết !!!!! còn về phần sơ cua thì riêng mình có một cái máy harry bọt bèo để sơ cua cho group :D

3. Thời gian : group nếu nhiều người có thể chia ca :) nói chung là phải hỗ trợ và thảo luận nhau để điều chỉnh thời gian :D 1 người vì mọi người và mọi người vì mọi người hi :D

Last edited:
ý tưởng rất khả thi, như cái phong trào chụp ảnh theo phong cách Phở ấy, cũng rất nhiều người thích thú :D

Chúc thớt thành công nhé ;)

ý tưởng rất khả thi, như cái phong trào chụp ảnh theo phong cách Phở ấy, cũng rất nhiều người thích thú :D

Thanks bạn đã quan tâm :D

vote cho thớt nghe hay hay mà mình ở Hà Nội, nói chung cũng sẽ có những khó khăn nhưng dân miền Nam chi tiêu thoải mái nên chắc thu nhập cũng ổn.
Vớ vẩn mấy tháng nữa thớt lại lên báo đại loại: mương 14-thanh niên trẻ kiếm vài chục chai 1 tháng với photoshop :)

vote cho thớt nghe hay hay mà mình ở Hà Nội, nói chung cũng sẽ có những khó khăn nhưng dân miền Nam chi tiêu thoải mái nên chắc thu nhập cũng ổn.
Vớ vẩn mấy tháng nữa thớt lại lên báo đại loại: mương 14-thanh niên trẻ kiếm vài chục chai 1 tháng với photoshop :)
thanks bạn :D

một ý tưởng rất rất hay , like

một ý tưởng rất rất hay , like
Uhm cũng rất càn một kỹ thuật sử lý sự cố lúc máy dở chứng nữa :D cảm ơn bạn đã góp ý!!!!

Cảm ơn bạn :D Rất mong được hợp tác cùng các bạn :D

Không khả thi đâu .. thà lập 1 tiệm đứng photo còn hơn . Đi tìm khách mệt lắm còn lại lựa ngày lễ . Mà đa số người ta ko cần photoshop đâu .. nếu có thì người ta đi chụp xong thì chỉnh sửa vài phát cái cho mặt đẹp ra 1 tí cái này đã có mấy anh hình dạo rồi ... củng chã phải photoshop dạo . Ai bảo bạn cái này chưa ai làm ??? cái lễ hội lớn có người lại tận nơi mở sạp chụp hình rồi photoshop luôn

Nếu thớt muốn kinh doanh thì tốt nhất kiếm 1 ít vốn mở 1 tiệm chụp hình ( cái này phải đi học chứ ko chụp tào lao dc ) , sao đó lên mạng tạo facebook , các trang mạng xã hội , lập 1 trang web nhận chỉnh sửa ảnh kiếm thêm 1 ít . Cái này củng ko khá mấy vì đa số họ chụp rồi thì có người sủa ảnh dùm .. nhưng chắc kiếm thêm ko nhiều , thớt có học thêm nhiều cái rồi nhận làm banner các kểu v.v.v... chứ cái nghề photoshop dạo của bạn xách cái laptop đi tứ phương ko đủ tiền mua thuốc uống chứ ở đó lãi @@

Không khả thi đâu .. thà lập 1 tiệm đứng photo còn hơn . Đi tìm khách mệt lắm còn lại lựa ngày lễ . Mà đa số người ta ko cần photoshop đâu .. nếu có thì người ta đi chụp xong thì chỉnh sửa vài phát cái cho mặt đẹp ra 1 tí cái này đã có mấy anh hình dạo rồi ... củng chã phải photoshop dạo . Ai bảo bạn cái này chưa ai làm ??? cái lễ hội lớn có người lại tận nơi mở sạp chụp hình rồi photoshop luôn
Uhm cảm ơn bạn đã góp ý nhưng có lẽ khu vực mình thì chưa có ai mở cả :D ( TP.HCM ) có thể là do mình tìm hiểu chưa hết nữa thành phố rộng lớn mà :) Quang trọng không phải là biết hay ko biết photoshop mà là gia đình, bạn bè, người yêu đang đi chơi hay khách nước ngoài đi du lịch muốn làm giữ lại một kỷ niệm nào đó thật đặc biệt thì mình thấy dịch vụ của mình đáp ửng được về lạ và vui :D Cảm ơn bạn đã góp ý và nêu thêm một nhược điểm nữa để các bạn cùng xem xét :D

Nếu thớt muốn kinh doanh thì tốt nhất kiếm 1 ít vốn mở 1 tiệm chụp hình ( cái này phải đi học chứ ko chụp tào lao dc ) , sao đó lên mạng tạo facebook , các trang mạng xã hội , lập 1 trang web nhận chỉnh sửa ảnh kiếm thêm 1 ít . Cái này củng ko khá mấy vì đa số họ chụp rồi thì có người sủa ảnh dùm .. nhưng chắc kiếm thêm ko nhiều , thớt có học thêm nhiều cái rồi nhận làm banner các kểu v.v.v... chứ cái nghề photoshop dạo của bạn xách cái laptop đi tứ phương ko đủ tiền mua thuốc uống chứ ở đó lãi @@
Uhm cảm ơn bạn đã nêu cho mình một nhược điểm về sức khỏe thật đáng suy nghĩ :rolleyes: Các bạn muốn theo mình thì cũng nên nghĩ về vấn đề này nhé :) Cảm ơn các bạn đã góp y :D

ý tưởng thật tuyệt vời :D giá mà mình có 1 ý tưởng như vậy
nhưng từ ý tưởng đến thực tiễn là chặng đường dài. Mong bạn sớm thành công

Sẽ xem sao,ý nghĩ khá điên rồ chút
Uhm cảm ơn bạn đã quan tâm :D Những ý tưởng tiên phong đều điên rồ nhưng nên nhớ !!! Ko phải tất cả đều thất bại :)

ý tưởng thật tuyệt vời :D giá mà mình có 1 ý tưởng như vậy
nhưng từ ý tưởng đến thực tiễn là chặng đường dài. Mong bạn sớm thành công
Uhm thanks bạn đúng là trước mắt còn nhiều trở ngại :D Nhưng phải thực nghiệm và chỉnh sửa mới mong có kết quả tốt ko thể ko làm mà mong thành công cảm ơn bạn :)

Vẫn trống slot :D bạn nào muốn gia nhập nào :D

Biết PTS thì nghiên cứu thêm pha mem thiet ke roi mo tiem lam cho khoẻ, thời gian rảnh nhận làm thêm proof fake....:p:p:p

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
420,758
172,823
Latest member
JamesCork

Most viewed of week

Most discussed of week

Most viewed of week

Most discussed of week