New testIO - kiếm bèo nhất cũng 50k 1h nhờ test lỗi web/app

Phần 2: Hướng dẫn cho người mới bắt đầu.

Hi anh em, em xin phép vào thẳng vấn đề cũng như lưu ý trước ạ.
Lưu ý: Các bác chỉ nên tạo 1 acc duy nhất và làm bài test đầu vào thật kỹ vì chỉ có 5 lần để chỉnh sửa/ report bug khác.

Sau khi các bác đăng ký xong thì việc kế tiếp đó là học thật kỹ academy và làm bài quizz trắc nghiệm. Các bác cứ dùng google dịch để đọc hiểu vì nó dịch khá chuẩn. Khi làm bài quizz cũng vậy.

Cuối cùng quan trọng nhất đó là bài Test Onboard (bug report) đầu vào. Các bác nên làm cẩn thận chỉnh sửa thật kỹ rồi mới submit nhé. Nên dùng Grammarly (chỉnh ngữ pháp chuẩn) + Google dịch (dịch từ việt sang anh) để tối ưu những gì các bác viết.

Văn hay chữ tốt không bằng học dốt có video :big_smile: Em dự định viết 1 bài hướng dẫn chi tiết nhưng lại có sẵn video hướng dẫn thực tế trên kênh Freelance Tester rồi thì các bác có thể xem cho tiện.
Có gì thắc mắc các bác cứ hỏi em luôn ạ. Em sẵn sàng giải đáp tất tần tật.

Link Video tại đây (hoặc click vào tên video bên dưới) Nguồn: Freelance Tester

Toàn bộ quy trình trên các bác có thể tham khảo video thực tế của (TeamLeader Khoa) : Quy trình vượt qua Test Onboard ( Bug report) của Test IO- 2022 Nguồn: Freelance Tester

Em vừa mới xin phép admin trang testertudo (DangPhuong - Freelance Tester) dẫn link trực tiếp bài hướng dẫn chi tiết: (ấn vào link text bên dưới)
Cách tester vượt qua bài test đầu vào Onboard để nhận dự án trả tiền từ Test IO 2022

View attachment 196961
hay quá. đánh dấu

mình còn mỗi phần Bug report nó đưa video này k phát hiện lỗi

mình thấy lỗi là:
lúc đầu tiên webssite đã hiện thị những sản phẩm là spoon rồi.
nhưng khi tìm kiếm từ khóa "spoon" trên thanh tìm kiếm lại trả kết quả là không tìm thấy
lỗi đó chứ gì nữa.

mình thấy lỗi là:
lúc đầu tiên webssite đã hiện thị những sản phẩm là spoon rồi.
nhưng khi tìm kiếm từ khóa "spoon" trên thanh tìm kiếm lại trả kết quả là không tìm thấy
lỗi đó chứ gì nữa.
viết mô tả lỗi dài dòng nó cũng k chịu nữa
phải ngắn gọn :))

mù tiếng anh có làm được không bác, gg dịch nó dịch nhiều khi không đúng nghĩa
bác có thể xài gg dịch để đọc hiểu academy cũng như test instruction.
sau này viết bug report thì có thể dịch việt sang anh + kết hợp grammarly thì chuẩn bài khó có TL nào chê đc.
như mình tự viết bằng tiếng anh (ít dùng gg dịch) toàn bị nhắc nhở cải thiện tiếng anh lên.

View attachment 197154
LƯU Ý: CÁC BÁC NÀO XEM THÌ THAM KHẢO THÔI NHA. KHI LÀM BÀI BUG REPORT TƯƠNG TỰ KHÔNG NÊN COPY NGUYÊN XI NHƯ VẬY. PHẢI CHỈNH LẠI THẬT KHÁC VÀ TỐT NHẤT LÀ DÙNG CHÍNH TỪ NGỮ CỦA BẢN THÂN MÌNH

gợi ý bác cách viết tiêu đề còn lại tự cố gắng nha:
Although there are spoon products on spoon category page, when users search with "spoon", there is no result
p/s: các bác khác chú ý những cụm từ em xài như although, when và on page nào? user làm gì? chuyện gì xảy ra? "there is no result"

Announcements

Forum statistics

Threads
418,757
170,842
Latest member
conggamesun52ain
Back
Top Bottom