Suy nghĩ của mình trong vụ của ông Rich

Status
Not open for further replies.

sadl0ve_0s

Banned
Reactions
1,597
MR
0.000
BÁC TÂN​

Vừa qua cũng có đọc mấy cái topic scam ciết gì đấy
Theo mình hiểu 2 topic thì có nghĩa là

1. Chú tân pm với scammer và giao dịch với nó
2. Scammer giao dịch đòi mua $ của ông Rich
3. Chú tân send $ qua tài khoản của Rich rồi ông rich thấy $ qua thì send $ như giao dịch với thằng scam

===> Tóm lại 2 bên đều là người bị hại . Thằng scam kia hưởng hết

Right ?

Người bị scam thì đương nhiên ai cũng hiểu được
Rất nhiều người .. Vô số ngừoi trong 4rum này đã từng bị scam .
Thế ai thương cho họ ? Ai sẽ trả $ cho họ ?
No one .. Right?

Cảm nhận của mình

Mình thấy bác tân . Là một giáo viên . Giáo viên cũng có lương. Được hưởng lương hằng tháng
Còn đỡ hơn cả 1 đứa sinh viên . Đúng chứ ?
Mình chỉ thắc mắc một điều là . Tại sao bác tân nhìn thấy yahoo khác mà vẫn cứ nhất quyết giao dịch
Mình nhỏ tuổi hơn bác . Mình không cố ý xúc phạm . Nhưng thực tình người lớn rồi, Bác không có đầu óc sao ? Bác cũng là giáo viên mà. Chứ đâu phải là con nít đâu nhỉ . Cũng biết quy luật khi giao dịch này nọ rồi chứ nhỉ . Biết bao nhiêu người đi theo vết xe đổ rồi bị scam như vậy .. ! Mình không xúc phạm tới bác vì mình nhỏ tuổi hơn bác .! bac còn có thể là thầy mình nữa ấy . Đối với người khác Mình chỉ dùng 1 từ " Ngu "
Đã biết là không phải nhưng vẫn cứ cấm đầu giao dịch vào làm gì

Đặc biệt ở đây, có rất nhiều ng bị scammer . ai cũng khổ .
Ai cũng khổ . sinh viên nghèo mà . làm gì có công ăn việc làm cụ thể phải không .
Mình đọc topic của bác . Mình thấy oải quá

http://mmo4me.com/showthread.php?47069-exchange_rich-ke-lua-dao-ban-thiu-nhat-toi-da-tung-gap/page15

Sinh viên như tụi mình bị scam chỉ biết im lặng mà tiếp tục làm việc thôi .
Còn bác .. phải nói là trường hợp đầu tiên em thấy . Lên kể lể than khổ của gia đình .
" khổ " Ai cũng có cái khổ . đâu riêng gì bác .. Cái đáng vui của bác là hoàn cảnh của bác khiến nhiều ng rất động lòng. Lập nguyên 1 topic ủng hộ bác đấy . Chắc nhiều người lắm đấy.
Mình ức Mình ức thay cho rich đó

PR tốt quá nhỉ. Máy ngày nay cứ nói mãi và mãi nói, từ topic này qua topic nọ theo cái kiểu PR vô cảm thế này mà có thấy làm đâu???
Anh em cẩn thận. Mật ngọt, chết ruồi!
Có lẻ tui sẽ họp anh em lần cuối, và sẽ report lần cuối về cách giải quyết triệt để vụ này khỏi phải lùm xùm thêm vô ích.
Ông Rich cứ Spam mà PR tiếp đi.

"Và chủ topic thì đòi tôi 50% tiền" ---> Cái này Rich bịa ra đó.
Vì Rich muốn ghi điểm, lấy lại lòng tin, thể hiện cái tâm sẵn có, thể hiện sự trong sáng của bản thân nên Rich và mình đã thương lượng như thế.
Gọi là thương lượng thì có nghĩa là cách làm tự nguyện giữa 2 bên, ở đây không ai ép buộc ai.
Mình đã thấy rõ tấm lòng chân thành và tình người vốn quý của tất cả các bạn đã dành cho mình. Nếu số tiền các bạn đã ủng hộ cho mình có thể bù đắp được phần nào thiệt hại thì mình cũng không cần thêm đồng nào của Rich đâu ạ.
Một lần nữa xin chần thành cảm ơn các bạn!

Giáo viên mà nói chiện thế này sao? Đáng cho mình không tôn trọng :)

Sao thanks cái comment này nhiều vậy ta? (Quote page 1)
Cái trống rỗng đang kêu to đó các bạn. Cứ PR kiểu đó mấy ngày nay rồi mà có thấy gì đâu.
Cẩn thận, mật ngọt chết rùi!
Ai cảm thấy lỡ tay thì rút lại dùm cái thanks vô ích đi.

Bạn rich có nhã ý giúp bạn bồi thường 50% .. Bác là giáo viên mà sao có thể ăn nói một cách như vậy ?

Mình cảm thấy ch này rich không có gì đáng trách cả . không có lỗi gì cả
Chỉ làm tròn bổn phận của một ex nhận đc $ của ng ta thì send cho ng ta bấy nhiêu thôi
Bác tân có bao giờ cảm thấy mình đã quá đáng lắm không ?.
Có bao giờ bác vào đọc hết tất cả những cm của ng ta không nhỉ

Originally Posted by dataentry
Mình xin phát biểu vài câu, có j sai mọi người đừng ném gạch.
Đầu tiên, xin hoan hô tinh thần của mmo4 đã giúp đỡ anh Tân vượt qua hoạn nạn, nhưng thấy dòng này "Exchanger_Rich =>Đã thương lượng với a Tân và chia sẻ 50% là 2.550.000vnd" mình thấy hơi thiệt thòi cho Rich.
Mặc dù mình chả thân quen j Rich, nhưng mình đã từng 1 lần bị hack yahoo teamql1, biết là sơ suất do người giao dịch ko chịu verifi, nhưng cũng 1 phần lỗi do mình biết bị hack quá muộn, nên đã phải bỏ tiền túi ra bồi thường cho người bị hại vì mình có lỗi thông báo muộn, nhưng trong lòng thì cảm thấy rất oan ức và rất buồn. Còn việc của anh Tân, chủ thớt đã làm sáng tỏ Rich ko scam, cũng ko có lỗi j trong việc này, vậy tại sao Rich phải thương lượng chia sẻ 50% số thiệt hại của anh Tân? Rõ ràng ở vụ này, anh tân bị thiệt hại cũng do 1 phần anh í thiếu cảnh giác. Mình ko có ý trách anh Tân, nhưng chỉ muốn lên tiếng để mọi người làm sao công bằng cho cả đôi bên, vừa giúp được anh Tân, vừa ko làm cho Rich cảm thấy buồn tủi.
Mình xin mạn phép đưa ra í kiến, nếu như chủ thớt tập họp lại anh em, giúp đỡ anh Tân được bằng hoặc vượt quá số $ anh Tân bị scam, thì không nên bắt Rich phải chịu trách nhiệm 50% này. Mình vô tình đọc 1 topic nghe bạn ấy nói, chắc bỏ exchanger 1 thời gian, chứng tỏ bạn ấy quá thất vọng.
Hy vọng mọi người xem xét để vẹn cả đôi đường.
-> comment của chi nguyên group teamql1 cũ

#170 topic http://mmo4me.com/showthread.php?47237-Ung-ho-anh-Tan-bi-lua-dao-5-trieu-mot-La-lanh-dum-la-rach-/page17

Cảm ơn bác đã khéo khuyên ạ! Hiện tại vợ chồng em vẫn đang có nghề nghiệp đàng hoàng ổn định chứ không phải chỉ ngồi yên chờ sung rụng. Bác cứ yên tâm nhé.
Tuy nhiên cái lý do nghèo và cái nghèo không ai giống ai đâu. Không phải ai nghèo cũng đều do ngồi yên chờ sung rụng, an phận, không cầu tiến đâu. Cũng chẵng có ai dám khẳng định nếu không ngồi yên chờ sung rụng, không an phận, luôn cầu tiến thì sẽ giàu lên đâu. Mỗi người mỗi hoàn cảnh, muốn giàu lên còn phụ thuộc nhiều yếu tố lắm: tài năng, điễu kiện, thời cuộc, vận may, tiềm lực kinh tế sẵn có và đặc biệt là của cha của ông để lại ...
Ở đây em cũng chẳng an phận (An phận rồi thì MMO làm gì cho đau não) cũng chẳng có những thứ trên nên cũng chưa khá được.
Nếu ai không an phận, luôn mưu cầu hạnh phúc đều khá lên được thì VN mình đâu có hơn 80% là dân nghèo. (Hỏi có ai không mưu cầu hạnh phúc? Cái thời ông cha ta còn ăn lông ở lỗ đã có rồi)
Có người tỷ phú giờ thành kẻ lang thang, có người làm chủ nay làm tớ. Cuộc đời còn nhiều trớ trêu lắm bác ạ.
Vài lời cùng bác.
Thanks!

Nếu mà công ăn việc làm 2 vợ chồng ổn định như vậy . không ngồi chờ sung rụng như vậy. 5tr1 đối với bác chắc .. . ( Là gì thì cũng hiểu rồi nhỉ ) cũng không cần phải cần tiền lập ra những topic nêu rõ gia cảnh hoàn cảnh gia đình đâu bác nhỉ . nếu đã vậy cũng không cần tụi này ủng hộ gì đâu bác nhỉ .

Mình không ưa . Mình theo dõi và mình cảm thấy không ưa
Quá bất công .

- Xin chia buồn với bác vì đã bị scam số tiền như vậy
- Cũng cảm ơn anh em 4rum đã có tí tiền mà góp cho bác ý
- Cho dù có như thế nào .. có bao nhiêu tiền. Thì tình nghĩa con người vẫn là quang trọng nhất .
Quan trọng là tấm lòng . Bác không nên trách cứ ông Rich
Bác xui thì chịu . Bác " Ngu " thì chịu thôi :) ...
Người lớn rồi mà phải không

ÔNG RICH

- Chia buồn cùng với ông nhé :D Mới làm ex mà đã tùm lum chiện ập tới rồi
Tuy mình không ưa ông lắm :m146
Thắng giải 1 mà chưa send tiền để cho ng ta *** mà :binhsua105::binhsua105:
Nhưng dù gì cũng cảm thấy tốt lắm .!
Có nhiều khi không quen ai cũng bonus $ trên sb :binhsua95:
Cuộc đời sinh viên khó khăn như thê nào thì mình thật sự chưa hiểu được hết đâu
Vì mình mới lớp 11 thôi =.= :binhsua123:
Nhưng mình cũng hiểu phần nào khó khăn của các bạn và các anh chị khác về vấn đề tiền bạc
Thôi thì ráng đi nhé ! ráng mà làm tiếp công việc đi
CON TRAI CÓ CHÍ THÌ KHÔNG NÊN NÃN

Trong cuộc sống, danh dự, lòng tự trọng và niềm tin.

Mất đi 1 trong 3 cái đó thì ko thể nào ra đời được.

Dù làm Ex lãi không nhiều, nhưng e vẫn có danh dự, có long tự trọng của bản thân.

Và hơn hết

Em có niềm tin của mọi người (những ai đã gd với e)

Nhưng qua chuyện này, e mới biết mình sai rồi chị à.

Số người tin e chỉ là số nhỏ.

Giống như 1 hạt cát trong sa mạc.

Một giọt nước giữa đại dương mênh mông.

Khi chuyện này xảy ra, e cũng lường trước việc mọi người sẽ dòm ngó và soi mói mình.

Em cũng chuẩn bị tâm lý đối mặc.
-> trích lời của ông rich

Ông yên tâm đi ^^ tui chắc là sau vụ này sẽ có nhiều người tin tưởng ông thêm thôi

Các bạn mmo vào đọc topic thích thì cứ ném gạch :|
Mình nhận vậy . Tự làm tự chịu thôi nhé :|
Lập topic nói rõ quan điểm.
Mình là người nói thẳng . Những suy nghĩ như thế nào là mình đều nói
Không thể vì những ch đau buồn mà có thể làm tổn thương ng khác nữa
Đây là bài học quý giá cho dân mmo về vấn nạn của scammer
Các bác đừng tỏ ra ngu mà nguy hiểm . rồi lại đi theo vết xe đổ :)

THÂN

kutjhocdoj

Hero
Reactions
1,501
MR
0.001
Mod nói hết ý mình rồi nên chả dám cmt nhiêu :m020:
P/s: Ai bị scam cũng ủng hộ vậy lỗi do ai. Anh tân dù gì cũng là người lớn rồi tụi em đa số là sinh viên học sinh toàn hệ 9x tuổi cháu anh anh làm tnay ko hay lắm.

huyetnhoc

Hero
Verified
Reactions
1,918
MR
0.009
người ta đáng tuổi cha đáng tuổi chú mình đề nghị anh chị em nào cm thì tế nhị xíu:m020:

Last edited by a moderator:

DDuu

Senior
Reactions
841
MR
0.002
em sad =)). nãy cái cm của chị, chị cũng định xài chử NGU mà sợ gạch đá xây nhà nhiều nên ko dám dùng. em để ý cm của ông tân , chị đọc vài cái đã ko thik rồi

tamtuti1989

Senior
Reactions
221
MR
0.000
Mình đọc rất kĩ cái 2pic này và thấy...rốt cuộc lại thêm 1 cái pic nhãm nhìn từ chiều hướng cá nhân (nếu vấn đề bạn nói chỉ có vậy thì ko cần phải lập riêng 1 pic như này làm gì..
Cách nói chuyện cho thấy bạn khá "hiểu đời" nhưng là dưới con mắt của 1 người chưa trải qua va vấp gì cả.
Đôi lời vậy thôi chứ mình cũng chỉ đang ngồi hóng cái vụ kia và cũng chưa thấy nên phản ứng gì cả :binhsua123:

thuyloi53

Banned
Reactions
1,409
MR
0.000
Theo mình bác ấy là giáo viên còn làm ra tiền khi mất 5tr1 còn có khả năng lấy lương để trả chứ.
Anh em trong forum fan lớn là học sinh sinh viên cũng có nhiều người bị scam có thấy ai kể lể hoàn cảnh gì đâu. mình sinh viên mà mất thì kể cho ai nghe chẳng nhẻ lại lại nói bố mẹ con bị lừa tiền ak.chắc chỉ còn cách ăn mì tôm cả tháng thui. cho nên có đôi lời góp ý với mọi người cảnh giác nếu bị scam thì nên tự trách chính bản thân chứ đừng nên kể lể làm gì

PixProner

Senior
Reactions
842
MR
0.000
Thôi, có còn gì đâu mà bàn mãi thế , tiền cũng đã ủng hộ rồi ,chỉ là tấm lòng thôi mà .Ai trong cuộc sẽ hiểu ,ai tốt ,ai chưa tốt thì tự người đó biết .Làm thế nào cho lương tâm mình thanh thản là đc ,sống sao cho anh em người ta nể thôi .Đừng để mọi chuyện đi quá xa và từ 1 nghĩa cử tốt đẹp trong cộng đồng mmo4vn lại thành 1 trò lố ko hơn ko kém .Mod close tất các topic liên quan đến vấn đề này đi .Tốt thì khoe,xấu thì che chắc mọi người hiểu ý mình chứ ;) Câu chuyện đến đây là có đủ dữ liệu để tích lũy thêm 1 chút kinh nghiệm rồi .OK

P/s Sad : Mọi chuyện đã qua , cậu là Mod thì ko nên gây thêm sóng gió nữa ,ko cần thiết phải có thêm những topic về vấn đề này nữa

Dancualo

Newbie
Reactions
48
MR
0.000
Trích hôm qua em đã nói rồi :))
cái này là lỗi bác tân :)
M chả thương bác ấy đâu , m chỉ thương cho đám con của bác ấy thôi :)
giá như bỏ ra vài k gọi 1 cuộc điện thoại thì đâu đến nỗi
bác đừng nghĩ là bác mất tiền nên bác có quyền chửi người bác nghĩ bác lấy
tất cả chỉ là suy nghĩ của riêng bác mà thôi .
m thì m chả quen Rich nhưng đặt ra giả thuyết Rich không scam thì sao ???
Rich mất trắng 2m55 + mất trắng niềm tin vào MMO
Còn bác thì sao ???
Bác nhận 2m55 ( rich ) và hơn 2m5 đó bác có thấy vui không ???
Bác thử nằm và nghĩ lại xem bác nhận đc 5m1 đó bác có thấy vui thật sự không ???
Những đứa con của bác có thể no ấm nhưng riêng bác Rich thì chắc là chết vì ức lúc nào không biết
Bác nói nhận đc từ ae nếu đủ 5m1 thì bác chả cần tiền của Rich ??????????
Nghĩa là bác đồng ý nhận tiền của ae ???????
Bác làm như bác thảm lắm không bằng :))
M chưa thấy ai mất tiền mà đồng ý nhận tiền từ người khác như bác cả
M chỉ thấy có người mất tiền và có người cho tiền âm thầm thôi bác à .
Mong bác đêm nay nghĩ lại tất cả những gì m đã làm :)

Chủ tp : con dưới chữ kí quen quen không biết đã ngủ lần nào chưa :">

CuKin

Banned
Reactions
49
MR
0.000
vấn đề này đã nói hết rồi còn gì,đừng nên lôi nó ra bàn tán nữa.Mong close topic!

Mình đọc rất kĩ cái 2pic này và thấy...rốt cuộc lại thêm 1 cái pic nhãm nhìn từ chiều hướng cá nhân (nếu vấn đề bạn nói chỉ có vậy thì ko cần phải lập riêng 1 pic như này làm gì..
Cách nói chuyện cho thấy bạn khá "hiểu đời" nhưng là dưới con mắt của 1 người chưa trải qua va vấp gì cả.
Đôi lời vậy thôi chứ mình cũng chỉ đang ngồi hóng cái vụ kia và cũng chưa thấy nên phản ứng gì cả :binhsua123:

xin lỗi nhé ! Sao bạn biết mình chưa từng trải qua ?
Bạn nguy hiểm với mình sao? ...

---------- Post added at 05:17 PM ---------- Previous post was at 05:15 PM ----------

Trích hôm qua em đã nói rồi :))
cái này là lỗi bác tân :)
M chả thương bác ấy đâu , m chỉ thương cho đám con của bác ấy thôi :)
giá như bỏ ra vài k gọi 1 cuộc điện thoại thì đâu đến nỗi
bác đừng nghĩ là bác mất tiền nên bác có quyền chửi người bác nghĩ bác lấy
tất cả chỉ là suy nghĩ của riêng bác mà thôi .
m thì m chả quen Rich nhưng đặt ra giả thuyết Rich không scam thì sao ???
Rich mất trắng 2m55 + mất trắng niềm tin vào MMO
Còn bác thì sao ???
Bác nhận 2m55 ( rich ) và hơn 2m5 đó bác có thấy vui không ???
Bác thử nằm và nghĩ lại xem bác nhận đc 5m1 đó bác có thấy vui thật sự không ???
Những đứa con của bác có thể no ấm nhưng riêng bác Rich thì chắc là chết vì ức lúc nào không biết
Bác nói nhận đc từ ae nếu đủ 5m1 thì bác chả cần tiền của Rich ??????????
Nghĩa là bác đồng ý nhận tiền của ae ???????
Bác làm như bác thảm lắm không bằng :))
M chưa thấy ai mất tiền mà đồng ý nhận tiền từ người khác như bác cả
M chỉ thấy có người mất tiền và có người cho tiền âm thầm thôi bác à .
Mong bác đêm nay nghĩ lại tất cả những gì m đã làm :)

Chủ tp : con dưới chữ kí quen quen không biết đã ngủ lần nào chưa :">

dướp đó là ta :-w mi ngủ w ta rồi hả

Thôi, có còn gì đâu mà bàn mãi thế , tiền cũng đã ủng hộ rồi ,chỉ là tấm lòng thôi mà .Ai trong cuộc sẽ hiểu ,ai tốt ,ai chưa tốt thì tự người đó biết .Làm thế nào cho lương tâm mình thanh thản là đc ,sống sao cho anh em người ta nể thôi .Đừng để mọi chuyện đi quá xa và từ 1 nghĩa cử tốt đẹp trong cộng đồng mmo4vn lại thành 1 trò lố ko hơn ko kém .Mod close tất các topic liên quan đến vấn đề này đi .Tốt thì khoe,xấu thì che chắc mọi người hiểu ý mình chứ ;) Câu chuyện đến đây là có đủ dữ liệu để tích lũy thêm 1 chút kinh nghiệm rồi .OK

P/s Sad : Mọi chuyện đã qua , cậu là Mod thì ko nên gây thêm sóng gió nữa ,ko cần thiết phải có thêm những topic về vấn đề này nữa
nói thế nhưng nghe những commen của bác ấy ức chế lắm người ta có lòng tốt rui ko tiếp nhận còn đi hạ uy tín họ xuống

Theo mình bác ấy là giáo viên còn làm ra tiền khi mất 5tr1 còn có khả năng lấy lương để trả chứ.
Anh em trong forum fan lớn là học sinh sinh viên cũng có nhiều người bị scam có thấy ai kể lể hoàn cảnh gì đâu. mình sinh viên mà mất thì kể cho ai nghe chẳng nhẻ lại lại nói bố mẹ con bị lừa tiền ak.chắc chỉ còn cách ăn mì tôm cả tháng thui. cho nên có đôi lời góp ý với mọi người cảnh giác nếu bị scam thì nên tự trách chính bản thân chứ đừng nên kể lể làm gì

1 gia đình vợ đẹp con ngoan lương đủ sống cs như vậy đâu quá khó khăn.
Mấy hôm nữa có cái topic bị scam 100 triệu cũng kiểu giả danh tnay chắc exe đi bán muối hết :m098:

begs_nt

Banned
Verified
Reactions
1,590
MR
0.000
Lại thêm 1 topic để spam :|
VỤ này xong rồi thì thôi,sao cứ bới lên hoài vậy,ko ngán à :|

Status
Not open for further replies.

Announcements