Phòng Chống Scamer - Mong BQT và các bạn cho ý kiến biểu quyết

Thời gian gần đây BQT đã rất nỗ lực tìm kiếm những giải pháp liên quan đến vấn nạn scam đang hoành hành trên forum và hàng loạt những cảnh báo đã đc đưa ra nhằm giúp cho member thực hiện những giao dịch đc an toàn hơn .Nhưng mình nhận thấy rằng các giải pháp trên vẫn chưa thực sự phát huy đc hiệu quả cao nhất ,các member khi giao dịch vẫn mắc phải những sai lầm chết người đó là quá tin tưởng vào cái gọi là uy tín của Nick ,lười cập nhập những thông tin về các cách scamer thường sử dụng ( nói chuẩn là quá lười đọc) => scamer vẫn với những chiêu bài,cách thức khá đơn giản vẫn dụ được các con mồi sập bẫy => Ngày nào cũng có topic report scam đc ra đời với đủ những hỉ , nộ, ái ,ố của cả người trong cuộc và những thần ,những thánh chém gió vào comment nhưng rồi đâu lại vào đấy ko có gì chuyển biến .Người bị scam vẫn bị ,topic report vẫn ngày 1 nhiều .Mặc dù BQT đã dành hẳn 1 banner trên forum với tên gọi là " Scam Alert" để hi vọng các member chú ý bảo vệ mình nhưng với căn bệnh " lười đọc " và "chủ quan" của các member hiện nay thì nó cũng ko phát huy được sức mạnh mà BQT gửi gắm vào nó .Vì vậy ,mình xin đề xuất 1 giải pháp mà theo mình nghĩ nó có thể mang đến hiệu quả 1 cách rõ ràng hơn .

+ Giải pháp : Bắt tất cả những member khi mở 1 topic "Mua , Bán ,Exchange " sau khi đã post đủ thông tin mình cần giao dịch thì ngay sau đó phải chèn 1 Ads ngay dưới thông tin đó ( Ads như nào mình sẽ demo bên dưới "
+Phân tích mặt tích cực : Cách này theo mình nó rất trực quan đối với các member vào 1 topic bất kì về giao dịch .Nó có tính liền mạch với bài viết của chủ topic đó , nó đập thằng vào mắt người xem và sẽ khiến họ chú ý cũng như cân nhắc
+Phân tích mặt tiêu cực khi áp dụng : Thời gian đầu nó sẽ khiến những người muốn mở 1 topic giao dịch cảm thấy bất tiện và bực mình ,có thể chưa quen và dẫn đến việc quên ko add thêm Ads này vào .Với thời gian này thì mình nghĩ các Mod sẽ phải vào cuộc tuyên truyền , cảnh cáo cũng như edit giùm bài những người mở topic ko đúng .Nhưng chỉ là thời gian đầu thôi còn về sau thì cứ như Rule mà làm việc ,close -move thùng rác ko cần báo trước :)

Demo Topic có chèn Ads :
Nội Dung Topic : Vẫn là những nội dung chính mà chủ topic cần
-Mua
-Bán
-Trao đổi
-Thông tin lien lac : Yahoo, Skip, ICQ ,Veri phone
Ngay sau phần nội dung chính ,chủ topic cần chèn ads mặc định này vào sau đc ngăn cách bởi dấu “=”***CHÚ Ý***: PHÒNG CHỐNG LỨA ĐẢO-GIAO DỊCH CẢNH GIÁC
+Mọi Member khi giao dịch trong topic này sẽ không nhận được bất kì sự trợ giúp cũng như bồi thường nào từ BQT Forum nếu bị lừa đảo
+Để giao dịch được an toàn hơn bạn nên tham khảo những dịch vụ đã được Bảo Hiểm bởi BQT Forum tại các link sau :
+Dịch vụ đã đóng phí BH :
+Dịch vụ trung gian :
+Chính sách BH khi Liên quan đến BQT :
+Cập nhập các cách thức Lừa đảo và phòng tránh :

Đây là nỗ lực của BQT nhằm đẩy lùi nạn Lừa đảo trên Forum mong các bạn hợp tác và thông cảm nếu nó gây ra cho bạn bất kì sự phiền toái nào .Mọi topic ko có Ads này đều vi phạm nội quy mở topic và sẽ bị Del không cần báo trước .

Trân Trọng
BQT MMO4ME

Đây chỉ là Ads demo nên sẽ cần chính sửa thêm để thuận tiện hơn cho người nào cần mở topic .Mọi người cho ý kiến thêm nhé :) Hi vọng sẽ phát huy đc hiệu quả như mình mong muốn và sẽ đc BQT áp dụng .

Last edited by a moderator:

PixProner

Senior
Reactions
842
MR
0.000
thank vì công viết bài của bạn, còn nội dung thì mình no comment :binhsua09:
Các bạn cho ý kiến và thảo luận nghiêm túc ,nếu muốn spam thì qua topic khác .Cái mình cần ở đây là ý kiến của các bạn để đề xuất với BQT chứ mình ko cần "thank " mình chỉ vì cái công viết bài ;)

Upvote 0
Túm lại là add thêm cái dòng Text cảnh báo đúng ko chủ thớt.
Đại khái là như thế nhưng nó sẽ lớn hơn dạng Text-Ads 1 chút ,nó sẽ đc chính người mở topic chèn vào cuối nội dung topic vì Forum ko có Mod auto cho cái này .Hơi bất tiện nhưng mình nghĩ muốn đạt đc hiệu quả cao cần phải làm như thế

Upvote 0

or0ki

Banned
Reactions
314
MR
0.000
Nói thật là scamer hoành hành cũng là 1 phần do số lượng newbie tăng lên mà không chịu đọc cũng như tìm hiểu kĩ về 4r , các phương pháp tự bảo vệ bản thân . Ý kiến của bạn cũng rất hay đành rằng ai lười tìm hiểu thông tin bị scam thì ráng chịu nhưng mà cố gắng cảnh báo họ chi tiết theo cách này cũng được . Nếu thế này rồi vẫn còn bị scam thì đúng là ko kêu ai được !

Upvote 0
Nói thật là scamer hoành hành cũng là 1 phần do số lượng newbie tăng lên mà không chịu đọc cũng như tìm hiểu kĩ về 4r , các phương pháp tự bảo vệ bản thân . Ý kiến của bạn cũng rất hay đành rằng ai lười tìm hiểu thông tin bị scam thì ráng chịu nhưng mà cố gắng cảnh báo họ chi tiết theo cách này cũng được . Nếu thế này rồi vẫn còn bị scam thì đúng là ko kêu ai được !
Như bạn thấy đấy , Forum đã dành hẳn 1 Banner cho việc phòng chống scam nhưng mình thấy nhiều bạn lên forum giao dịch ko cần tìm hiểu gì cứ phi thẳng vào các topic giao dịch rồi tự tiến hành => bị scam thì lại lên forum report => Band nick => lại tiếp diễn như vậy .Với Ads này dù có phi ngay vào topic giao dịch họ nhìn thấy sẽ phải cân nhắc kĩ trước khi giao dịch => hiệu quả sẽ đến :)

Mỗi thế thôi à! :binhsua07:

Quá nản với những comment thế này :(

Upvote 0

investervn

Newbie
Reactions
29
MR
0.000
Đã nhiều lần các pro cảnh báo rồi chứ ko phải chưa cảnh báo về cách phòng chống scam hiệu quả như:
- Hỏi thăm các mod về các exchanger uy tín nhất hiện nay (Đề cử: RuaVietGroup, Thangquynho, Tadt)
- Tự động xin add nick các exchanger uy tín và change name của họ theo 1 cách riêng để nhận biết nick thật và nick clone (Tốt nhất là change tên theo nick name của forum)
- Các exchanger uy tín hiện nay ko bao giờ tự động pm yahoo yêu cầu giao dịch với bạn.
- Lun veri phone và xác nhận messager trên forum (tốt nhất là dùng hệ thống gửi tin nhắn của forum, hoặc trực tiếp tên sb)
- Lun chụp và lưu lại log chat, proof send tiền để report khi gặp sự cố!

Upvote 0

nkt1519

Banned
Reactions
305
MR
0.000
Mình nghĩ ai cần gd gì thì cứ nhờ trug gjan ... lúc trc chỉ có mod làm trug gjan hộ thì nhữg khj mod ko rãnh lại xảy ra chjện scam ... nhưg gjờ đã có dịch vụ trug gjan miễn phí ... cứ nghĩ là sẽ ko còn scam nữa ... ai dè đâu newbie vẫn ko chịu để ý ... vẫn cứ nhìn vào cái mác "Join Date" là pó tay rùi ... :|

Còn cái chuyện bị hack nick đj scam ... nếu có trug gjan thì cho dù thèn đó hack đc nick của đối tác cũg ko scam mình đc ... chỉ khj hacker hack đc nick của admin, mod hay dịch vụ trug gjan thì mới pó tay thôi ... :)

Mình thấy có nhìu trườg hợp 1 số mem lâu của 4rum mở topic gd với nội dung chỉ nhận $ trc ... newbie vào bảo trug gjan thì phán 1 câu là "mình nhận $ trc ko thì thôi, bạn có thể xem info và những lần gd trc của mình" ... mình xin đc nói 1 câu là $ ít hay nhìu thì cũg là mồ hôi côg sức mình làm ra ... đừg thấy chỉ gd vài $ rùi bảo là gd nhỏ sợ cái gì ... do điều đó mới để cho scamer đj scam lần vài $ trog nhữg ngày gần đây ... mỗi ngừ vài $ ... 10 người là vài chục $ rùi ... sau đó thèn scam nó lại lặn 1 tgjan rùi tiếp tục làm lại như vậy nữa ... :(

P/S: nhỏ lẻ, lớn bé gì cũng hy vọng các bạn nhờ trung gjan nha ... đã có 2 dịch vụ mở ra uy tín và nhanh gọn cho các bạn rồi đó ... BQT đã gjúp đỡ mem đến vậy màk còn để bọn scam nó lợi dụng thì mình cũng thua ... :|

Upvote 0

hunterlovex

Junior
Reactions
69
MR
0.000
mình thì đề nghị các exchanger lập topic mua bán thì để lại luôn mọi thông tin : tên,tuổi,địa chỉ,đt... proof đàng hoàng nhé không phải cứ ghi lung tung lên là đc,và nhưng proof đấy phải được admin,mod kiểm duyệt xem chính xác ko

Upvote 0

Announcements

Forum statistics

Threads
424,644
177,205
Latest member
dangthihau

Most viewed of week

Most discussed of week

Most viewed of week

Most discussed of week