Nhờ mấy bạn trả lời giúp 3 câu hỏi hơi nhạy cảm!

animax1991

Staff member
Super Moderator
MMO4ME United
Trusted Max
Solutions
6
Reactions
14,383
MR
1,223.823
$1,610.00
Call me! Call me! Chat with me via Yahoo Messenger Follow me on Facebook Chat with me via Skype
Câu 1: Nếu bạn mắc một căn bệnh không nguy hiểm tính mạng nhưng rất khó chịu và phiền phức, bạn có sẵn sàng chi nhiều tiền để khỏi bệnh không?

1. Có, lột hết tiền cũng được, miễn là khỏi bệnh.
2. Không, thà chịu cực xíu, chứ không nuôi bác sĩ.

Câu 2: Nếu cha (mẹ) bạn mắc bệnh không nhẹ lắm, bạn sẵn sàng chi cỡ nào để cha (mẹ) khỏi bệnh?

1. Nhiều, trời, vậy cũng hỏi, cha (mẹ) là quan trọng nhất, đổi gì cũng đổi.
2. Ít, ổng (bả) cũng có tuổi ròy, với lại chắc cũng có người trong nhà lo thôi, mình còn vợ (chồng) con phải lo nữa.

Câu 3: Người bệnh là người thân và không phải là cha hoặc mẹ bạn, tuy nhiên, người này có quan hệ thân thiết với bạn, bạn sẽ chi ra sao để người này khỏi bệnh?

1. Nhiều, tình cảm thân thiết trong gia đình là không thể thay thế, mình sẽ cố hết sức.
2. Ít, tào lao, tuy là người thân nhưng đèn nhà ai nấy sáng, không dở hơi tới mức đó đâu!

P/s: Các bạn có thể giả định 1 loại bệnh cụ thể để có đáp án nhé. Mình cần đáp án :|

Last edited by a moderator:

dinhbuu144

Banned
Reactions
1,867
MR
0.000
câu 1: còn tùy tình hình ra sao
câu 2: cũng tùy tình hình. chả có cha mẹ già nào muốn con bỏ hết tiền bạc của cải để cứu mình sống thêm vài năm=> theo ý của bố thì như thế là uổng công nuôi lớn
câu 3: chi bt. đâu phải mình mình là người thân đâu mà lo quá. còn để lại cho cha mẹ rồi vợ con chứ :)

holilihan2

Senior
Reactions
546
MR
0.000
3 câu trả lời của tớ đều là đáp án 1
giải thích
1. ko quý trọng sức khỏe của mình, đến khi bịnh nặng hơn thì lại càng tốn tiền hơn
2. đó là ông pà già mình
3. giúp người ắt sẽ có người khác giúp mình

newbieMMO113

Newbie
Reactions
55
MR
0.000
câu 1:chọn 1 :có sức khỏe là có tất cả.
câu 2:chọn 1 :có cha mẹ thì mới có mình.
câu 3:chọn 1:cứu 1 ng hơn xây 7 tòa tháp.
Tóm lại cho 3 đáp án:Tiên là vật ngoài thân----sức khỏe---đạo hiếu---tình người---Mới là quan trọng.
Xin hết.

nmai

Senior
Reactions
806
MR
0.000
3 câu trả lời của tớ đều là đáp án 1
giải thích
1. ko quý trọng sức khỏe của mình, đến khi bịnh nặng hơn thì lại càng tốn tiền hơn
2. đó là ông pà già mình
3. giúp người ắt sẽ có người khác giúp mình
Đồng ý với ý kiến của bạn này, tuy nhiên mình bổ sung câu 2 từ chính trường hợp của gia đình mình. Mẹ của mình khi phát hiện ra thì đã là Ung thư giai đoạn cuối, bác sĩ nói là khả năng chỉ còn khoản 6 tháng. Vì Mẹ tuổi đã cao nên tất cả anh chị em trong nhà không muốn Mẹ bị hành xác trong bệnh viên, quyết định để Mẹ ở nhà và mọi người cùng chăm sóc. Thuốc thang cho Mẹ thời gian đó chỉ có giảm đau là chính, Mẹ mình lúc đó ăn uống không được nhiều nên chỉ có thể bổ sung thêm trà sâm và yến. Hai tháng sau Mẹ mất. Tính đến hôm nay thì cũng đã gần 1 năm rưỡi ...
Hy vọng các bạn đừng giống mình, khi Mẹ còn khỏe mạnh mình đã không chăm sóc Mẹ nhiều hơn...đến khi Mẹ nằm một chỗ rồi thì hối hận cũng đã muộn :(

thanhphu1996

Banned
Reactions
78
MR
0.000
1, Bệnh nhẹ thì ko đến nỗi cần nhiều tiền. Đâu phải chỉ có 1 loại thuốc chữa dc bệnh đó. Nên tìm kiếm và chi tiêu hợp lý theo từng trường hợp là dc.
2, Cái này thì khỏi phải nói nữa rồi. Cha mẹ luôn là người quan trọng nhất. Dù cho mình có hy sinh 1 phần cơ thể, thậm chí là chết cũng phải chữa cho cha mẹ. Cơ thể ta có được là do cha mẹ sinh thành và nuôi nấng, bây giờ chúng ta trả lại thì cũng là điều đương nhiên. Nhưng biết là chúng ta ko thể nào trả hết dc công ơn to lớn và vô tận ấy đâu.
3, Thấy người hoạn nạn ko cứu? Nếu ko thân tình thì cũng là đồng loại với nhau. Cứu 1 mạng người còn hơn xây 7 tòa tháp. Riêng e thì cho dù là người mình ghét, người hại mình hay ai đi chăng nữa vẫn sẽ tận tình cứu giúp.

aelita91

Newbie
Reactions
259
MR
0.006
Câu 1: 2- người ta lúc nào cũng bệnh, nhưng đó cũng là 1 cách thử sức chịu đựng và tâm lý của mình. Chẳng ai khỏe mạnh hoàn toàn cả.
Câu 2: Tùy, nếu tớ có điều kiện, tớ sẽ chữa cho bố mẹ, nhưng tớ chưa có, không có cách nào giúp. Bản thân bố mẹ nhìn con cháu vất vả vì bệnh của mình cũng xót con, rồi giấu bệnh, rồi nghĩ mình làm khổ con---> tâm lý không thoải mái, tốt nhất là năng lực đến đâu làm đến ấy, tận hưởng những ngày sống 1 cách đầy đủ là được.
Câu 3: 2- Cho đến khi chết, cũng chỉ có bố mẹ mình quan tâm mình thôi, phụng dưỡng ông bà lại khác. Người thân có cái giới hạn của nó, đến lúc hoạn nạn ngoài bố mẹ ra không ai quay lại cứu bạn đâu.

thanhdien113

Banned
Reactions
363
MR
0.000
1, Bệnh nhẹ thì ko đến nỗi cần nhiều tiền. Đâu phải chỉ có 1 loại thuốc chữa dc bệnh đó. Nên tìm kiếm và chi tiêu hợp lý theo từng trường hợp là dc.
2, Cái này thì khỏi phải nói nữa rồi. Cha mẹ luôn là người quan trọng nhất. Dù cho mình có hy sinh 1 phần cơ thể, thậm chí là chết cũng phải chữa cho cha mẹ. Cơ thể ta có được là do cha mẹ sinh thành và nuôi nấng, bây giờ chúng ta trả lại thì cũng là điều đương nhiên. Nhưng biết là chúng ta ko thể nào trả hết dc công ơn to lớn và vô tận ấy đâu.
3, Thấy người hoạn nạn ko cứu? Nếu ko thân tình thì cũng là đồng loại với nhau. Cứu 1 mạng người còn hơn xây 7 tòa tháp. Riêng e thì cho dù là người mình ghét, người hại mình hay ai đi chăng nữa vẫn sẽ tận tình cứu giúp.
Vâng việt nam có cả trăm triệu người , bạn định xây máy tòa thấp đây :binhsua01: .
- Suy nghĩ thì luôn suy nghĩ tốt việt nam luôn thấy tivi hay báo gì đó đăng ai bị bệnh thì đem tiền triệu tiền trăm ra quyên góp trong khi ra đường gặp 1 ông già ko có 1 chổ ngủ nằm 1 chổ chờ chét thì cho cùng lắm 10.000 VND
- ra đường gặp ăn xin ko có nhà để về thì cho 5000 . mà gặp ai lở đường ko có tiền về xe thì cho 50.000 .
- giống cái đợt gì wanbi tuấn anh đó kéo cả nhau quyên góp cả tỉ vì 1 đôi mắt mà thấy buồn cười
Đả sống thì tốt nhất lo cho bản thân + gia đình thôi , còn khi nào giàu tiền tỷ thì cứ đem 1 ít từ thiện lấy tiếng là ổn chứ rảnh đâu lo người ngoài

Last edited by a moderator:
Vâng việt nam có cả trăm triệu người , bạn định xây máy tòa thấp đây :binhsua01: .
Suy nghĩ thì luôn suy nghĩ tốt việt nam luôn thấy tivi hay báo gì đó đăng ai bị bệnh thì đem tiền triệu tiền trăm ra quyên góp trong khi ra đường gặp 1 ông già ko có 1 chổ ngủ nằm 1 chổ chờ chét thì cho cùng lắm 10.000 VND
Tùy lúc thôi chứ, 1 con người đâu làm thay đổi dc cả thế giới :))
Do tâm của mỗi con người thôi :D

Suy nghĩ thì luôn suy nghĩ tốt việt nam luôn thấy tivi hay báo gì đó đăng ai bị bệnh thì đem tiền triệu tiền trăm ra quyên góp trong khi ra đường gặp 1 ông già ko có 1 chổ ngủ nằm 1 chổ chờ chét thì cho cùng lắm 10.000 VND
giúp ai đc thì giúp chứ bác
trong khả năng cho phép của bản thân là đc.Nếu gom hết những hoàn cảnh như bác nói
việt nam có cả trăm triệu người
thì dù có là BillGates cũng pó tay.[h=3][/h]

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
424,007
176,499
Latest member
vin777garden

Most viewed of week

Most discussed of week