Một ý tưởng mới chống hack account 4rum

Gần đây thấy nhiều bạn trong 4rum bị hack account nên mình xin đưa ra một ý tưởng nho nhỏ. Ý tưởng này chắc cũng không xa lạ gì, đó là password hình ảnh hoặc là password file. Nghĩa là bắt buộc các member của 4rum phải up một file ảnh hoặc là một file bất kỳ lên 4rum để làm pass, mỗi lần đăng nhập thì yêu cầu phải up file này để so sánh. Nếu đúng thì mới được post bài.

Chắc có nhiều bạn sẽ nói cách này hạn chế newbie đến với 4rum thi mình nghĩ cách trên chỉ nên áp dụng đối với member trên 30 hay 40 post gì đấy để không gây cản trở newbie đến với 4rum. Sau khi trên số post quy định thì sẽ áp dụng cách này.

Ưu điểm:
- Cho dù có lộ pass thì cũng không sao vì còn pass kia nữa.
- Hạn chế tình trạng scamer do lộ pass hoặc scan pass.
Nhược điểm:
- Có thể sẽ bị nhiều người phản đối.
Xin các bác cho ý kiến thêm.

ct_ou

Hero
Verified
Reactions
1,059
MR
1.700
Chào bạn,

Cám ơn bạn đã đóng góp ý kiến cho Forum.

Thật sự thì mình không phải là một người chuyên về CODE Module cho vBulletin. Nhưng kinh nghiệm sử dụng nhiều ngày cho thấy, càng hạn chế tối đa việc sửa CODE của Forum càng tốt, để tránh các trường hợp không thể Upgrade lên Version mới khi cần thiết.

Ý tưởng của bạn hiện là một chức nằng mà vBulletin không hỗ trợ, nên nếu muốn có nó thì mình sẽ buộc phải tìm Module từ bên ngoài. Nhưng có vẻ Module này cũng không có người sử dụng nên không ai viết cả.

Nếu bạn hoặc ai đó biết Module nào tương tự thì cho mình biết nha. Module không cần sửa SOURCE CODE của vBulletin hoặc hạn chế sửa tối đa thì mình mới dám cập nhật vào Forum nha. Hy vọng các bạn thông cảm.

Chúc các bạn vui vẻ
Thân

Mình chỉ góp ý vậy thôi chứ mình cũng biết về Module này. Có bác nào biết không nhỉ.

Upvote 0

boybokdau

Banned
Reactions
283
MR
0.000
đăng nhập bằng điện thoại hay ở 1 máy khác khi mình đi đâu đó thì vào bằng niềm tin hả bác...@@..lỗi rồi nha

Upvote 0

jul12st83

Banned
Reactions
61
MR
0.000
ai đọc qua thì cũng nghĩ là hay nhưng nhìn lại vấn đề một cách khái quát là rất tồi, xin lỗi vì nói vậy nhưng mà bạn thử nghĩ mà xem nếu áp dụng theo các của bạn:
1. Ngoài máy tính của bạn ra thì chẳng thể nào đăng nhập được ở những nơi khác (bạn lúc nào cũng phải mang theo cái ảnh đó, mặc dù chả để làm gì chỉ để phục vụ mỗi việc đăng nhập vào 4rum.
2. Vô tình đãng trí cài lại máy quên không backup thì coi như tiêu luôn account ah (pm admin để xóa ảnh cũ và đưa ảnh mới thử hỏi diễn đàn này có bao nhiêu thành viên và có được bao nhiêu admin, admin lúc đó phải phục vụ 24/7 sao bạn điều này chỉ xảy ra khi làm dịch vụ, có nghĩa là diễn đàn sẽ phải thu phí để hoạt động, cái này làm mất đi tính chất vốn có của mmo)
3. Những người bị hack nick đã số là do đặt mật khẩu theo thói quen là 123456 hoặc là dãy các số liên tiếp, và họ sử dụng những phần mềm không có nguồn gốc rõ ràng, ngày chính bản thân họ không quan tâm đến những tài khoản của mình đang sở hữu thì người khác quan tâm làm cái gì, đấy là ý thức của người sử dụng.
4. Không phải cứ hack nick rồi tạo scamer rồi vào kêu này nọ là mất nick, điều này chẳng thể nào chấp nhận được, nếu bạn để mất nick mà gây thiệt hại cho người khác thì bạn phải chịu trách nhiệm với nick của mình, còn không bạn với scamer chẳng khác mẹ gì nhau, bây giờ cứ scamer đi ai biết được là mình đâu rồi sau đó lại kêu gào là mất nick, điều này là chẳng thể nào chấp nhận được. Ai chứng minh được cho bạn là bạn mất nick hay là chỉ có mình bạn tung hô rồi bạn lại hứng.
5. Để bảo vệ chính bản thân mình và người khác thì các member khi giao dịch chịu khó bỏ chút thời gian tìm hiểu thông tin của người giao dịch hoặc nhờ những người có uy tín làm trung gian và chú ý hơn trong việc quản lý tài khoản của mình (tớ cứ 1 vài ngày hoặc 1 tuần tớ đổi mật khẩu 1 lần, hack bằng niềm tin nếu như không phải admin).
Có vài lời nhắc nhở đến mọi người mà thôi, ai thích thì ai còn ai ghét chửi cũng mặc kệ.....miễn sao mmo Việt Nam ngày càng phát triển hơn và không còn đất giành cho scamer và ý thức của người Việt ngày càng cao hơn, thay vì bằng khôn lỏi thì ta hãy khôn ngoan.

Upvote 0
Reactions
4,342
MR
0.014
Follow me on Facebook Chat with me via Skype X.com
Làm theo cách của Liberty Reserve là send cod về mail đăng ký (bắt buộc dùng Gmail hết) là xong khỏi lằng nhằng.

Thằng nào bảo bị hack nữa thì chém chết mịa nó luôn.

Upvote 0

hellboy211

Hero
Reactions
277
MR
0.022
Chat with me via Yahoo Messenger
Gần đây thấy nhiều bạn trong 4rum bị hack account nên mình xin đưa ra một ý tưởng nho nhỏ. Ý tưởng này chắc cũng không xa lạ gì, đó là password hình ảnh hoặc là password file. Nghĩa là bắt buộc các member của 4rum phải up một file ảnh hoặc là một file bất kỳ lên 4rum để làm pass, mỗi lần đăng nhập thì yêu cầu phải up file này để so sánh. Nếu đúng thì mới được post bài.

Chắc có nhiều bạn sẽ nói cách này hạn chế newbie đến với 4rum thi mình nghĩ cách trên chỉ nên áp dụng đối với member trên 30 hay 40 post gì đấy để không gây cản trở newbie đến với 4rum. Sau khi trên số post quy định thì sẽ áp dụng cách này.

Ưu điểm:
- Cho dù có lộ pass thì cũng không sao vì còn pass kia nữa.
- Hạn chế tình trạng scamer do lộ pass hoặc scan pass.
Nhược điểm:
- Có thể sẽ bị nhiều người phản đối.
Xin các bác cho ý kiến thêm.

hoặc chơi pass word màu cho nó lẹ chọn màu thôi chứ up file hơi phiền phức nhỉ. cho thêm cái bảng lựa màu nửa nhanh hơn

Upvote 0

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
423,813
176,256
Latest member
dieply

Most discussed of week

Most discussed of week

Back