Ask MỘT WEBSITE TỰ CODE KHÁC GÌ VỚI WEBSITE LÀM BẰNG WORDPRESS

matchless2003

Junior
Solutions
5
Reactions
93
MR
10.415
Như title mong nhận được câu trả lời từ mọi người, nếu một website em tự code bằng PHP hay Java thì có khác gì so với website được làm bằng wordpress không ạ?
P/S: em biết wp cũng được viết bằng PHP
Thân!

Tự code thì thích chỉnh gì thì chỉnh, tự do tự tại!

Wordpress thì phải xây dựng đúng theo template của wordpress (dành cho devs) rồi từ những cấu trúc đó mà wordpress có bảng control panel dành cho người không phải devs để thêm sửa xóa các thành phần!

Tự code thì sướng nhất mà mất thời gian, bảo mật kém! Sử dụng các framework như Wordpress, Laravel,... thì phải viết theo đúng cấu trúc lệnh của họ! (Cùng PHP, nhưng sài framework bao giờ nó cũng phức tạp hơn gấp 10 lần ~~)

dùng framework thì có liên quan gì đến bảo mật không ạ?
Em tưởng web làm bằng WP thì bảo mật kém ạ?
Em cảm ơn

Em cảm ơn
Bảo mật kém thì ai dùng nữa :((, mà PHP là ngôn ngữ xử lý ở phía máy chủ, vì vậy rất tốn CPU, RAM ... có nhiều lượt truy cập là tốn lắm! Thay vào đó, web sử dụng Javascripts (chạy phía máy khách) + API xử lý dữ liệu ở máy chủ thì một cái máy chủ 512mb ram, 1 cpu cũng chạy phà phà !

tự code thì hợp với những bên lớn, chiến lược phát triển dài hạn
còn để làm blog đơn giản, bán hàng (số lượng sku ít) thì wp thừa đáp ứng nhu cầu

Em cảm ơn
Bảo mật thì nó vô cùng lắm, có những thứ nó bảo mật hơn tự viết vì hầu hết các lỗi lập trình cơ bản đều đc xử lý rồi, nhưng nó cũng kém hơn vì là mã nguồn mở, ngoài các bug dạng Zero day thì bị hack chủ yếu do sử dụng các plugin hoặc theme lậu bị cài cắm thêm backdoor.
Còn tự viết thì chắc chắn số lượng bug sẽ nhiều hơn, hệ thống càng phức tạp thì càng nhiều bug mà người code ra cũng chẳng biết.

WP thì chậm hơn, bảo mật kém hơn, nhiều tính năng k có => khó customize. Vì vậy xử lý data lớn k đc. Mỗi tội làm 1 web bằng WP thì nhanh vì hầu như có theme sẵn và chỉ việc kéo thả

Như title mong nhận được câu trả lời từ mọi người, nếu một website em tự code bằng PHP hay Java thì có khác gì so với website được làm bằng wordpress không ạ?
P/S: em biết wp cũng được viết bằng PHP
Thân!
Ca này có vẻ khó

wordpress dễ xài dễ sử dụng, plugin theme nhiều -> Tạo và quản lý web đơn giản cho người mới, giá thành rẻ nhưng vì là open source nên khả năng bộ core, plugin, theme có lỗ hổng hoặc cài từ nguồn ko uy tín sẽ dễ bị hack, ko dành cho các hệ thống lớn
php thuần hoặc laravel thì xài ổn hơn, dành cho các hệ thống lớn, vì là build từ đầu nên khả năng hack ít hơn, bù lại thì chi phí cao

wordpress dễ xài dễ sử dụng, plugin theme nhiều -> Tạo và quản lý web đơn giản cho người mới, giá thành rẻ nhưng vì là open source nên khả năng bộ core, plugin, theme có lỗ hổng hoặc cài từ nguồn ko uy tín sẽ dễ bị hack, ko dành cho các hệ thống lớn
php thuần hoặc laravel thì xài ổn hơn, dành cho các hệ thống lớn, vì là build từ đầu nên khả năng hack ít hơn, bù lại thì chi phí cao
theo e thì thấy chi phí không chênh lệch nhiều lắm. chỉ là tự code sẽ phải cần nhiều kiến thức hơn là wordpress và ý kiến bác trên là
còn để làm blog đơn giản, bán hàng (số lượng sku ít) thì wp thừa đáp ứng nhu cầu
rất đúng

Quan trọng mục đích trang web của bạn là làm về lĩnh vực gì . Thì nên chọn wp hay code . Mỗi cái có điểm mạnh điểm yếu khác nhau mà

theo e thì thấy chi phí không chênh lệch nhiều lắm. chỉ là tự code sẽ phải cần nhiều kiến thức hơn là wordpress và ý kiến bác trên là
rất đúng
chi phí cao chứ, 1 theme đẹp mà b mua chỉ với giá chưa tới 2tr, còn 1 web tự code chắc chắn hơn rồi, laravel hay php thuần thì từ 10tr trở lên. Wordpress mà mình tự code đã có giá trên 5tr rồi

Bảo mật kém thì ai dùng nữa :((, mà PHP là ngôn ngữ xử lý ở phía máy chủ, vì vậy rất tốn CPU, RAM ... có nhiều lượt truy cập là tốn lắm! Thay vào đó, web sử dụng Javascripts (chạy phía máy khách) + API xử lý dữ liệu ở máy chủ thì một cái máy chủ 512mb ram, 1 cpu cũng chạy phà phà !
Tại e thấy mọi người bảo WP bảo mật kém, JS thì do chạy ở máy client nên cũng kém :3

làm mấy blog kiến thức tips, tricks rồi kiếm từ việc đặt banner thì code hay WP ạ?

Tại e thấy mọi người bảo WP bảo mật kém, JS thì do chạy ở máy client nên cũng kém :3
bảo mật kém đa số dùng theme lậu/plugin lậu/ admin quá dễ đoán thôi. 1 số nhỏ thì vẫn do bộ core wordpress/theme/plugin có bản quyền nhưng lại có lỗ hổng

Quan trọng mục đích trang web của bạn là làm về lĩnh vực gì . Thì nên chọn wp hay code . Mỗi cái có điểm mạnh điểm yếu khác nhau mà
dạ làm blog ạ? chủ yếu thiên hướng marketing

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
420,448
172,539
Latest member
theblues112

Most viewed of week

Most discussed of week

Most viewed of week