New MẸO CHECK DỰ ÁN CÒN HOẠT ĐỘNG HAY ĐÃ CHẾT?

Hello anh em, chắc hẳn những ai đang đọc bài viết này mà đang còn nắm giữ coin/token trong danh mục thì mình đoán chắc rằng rất ít anh em đang có lời tại thời điểm hiện tại. Sự khó khăn về kinh tế, bất ổn về chính trị cùng hàng loạt những sự kiện “Thiên Nga Đen” đã diễn ra trong năm 2022 vừa qua đã khiến cho danh mục đầu tư của hàng loạt nhà đầu tư Crypto bị chia 5 xẻ 7. Thậm chí có những dự án đã chia tới 100 lần, fouder, dev rời bỏ dự án, sàn delist,…v.v
hqdefault (1).jpg

Vậy, nếu bạn vẫn còn đang năm giữ token trong ví và lại không có ý định muốn bán (vì đang chia qua nhiều bán cũng chẳng được bao nhiêu) thì câu hỏi được đặt ra là: “Làm sao để biết được trong Downtrend đầy khốc liệt này, dự án mà bạn đang nắm giữ token có còn hoạt động hay đã dừng hẳn việc build dự án để mặc cộng đồng tự bơi ? “
Okay, hãy cùng mình check nhanh sơ qua bằng phương pháp này nhé.
BƯỚC 1: Vào coingecko hoặc Coinmarketcap, gõ tên đồng coin/token mà bạn đang Hold để search ra các thông tin cơ bản của đồng coin đó. Giá chia dù sao không quan trọng, điều quan trọng là bạn tìm được một mục được gọi là “GITHUB” của dự án. (Nếu trên 2 trang này không có để link dẫn tới Github, hãy join group telegram của dự án để hỏi)
(Dành cho anh em nào chưa biết Github là gì thì, GitHub giống như một trang mạng xã hội dành riêng cho lập trình viên, là hệ thống quản lý dự án và phiên bản code danh cho dev. Tuỳ vào đặc thù của từng dự án mà dev có thể chia ra thành nhiều bộ phận để update lên hoặc có thể gửi lại cho leader upload lên. Nhưng nhìn chung, team dev sẽ update các dòng code của từng phần rồi ráp lại với nhau để góp phần hoàn chỉnh dự án)
BƯỚC 2: Click vào phần Overview hoặc Repositories và xem các mốc thời gian được đẩy lên github có gần đây hay không (xem hình đính kèm)
BƯỚC 3: Nếu muốn xem phần nào bạn click vào phần đó, sau đó bấm tới mục insight để xem details hơn việc update code của dev.
BƯỚC 4: Check thêm kênh Twitter của dự án, và telegram của dự án xem lần gần nhất đăng tweet và mức độ tương tác của các admin global có ổn hay không rồi cảm nhận. Check website xem có update giao diện gì không hay 2-3 năm vẫn dùng mỗi cái web từ thời list sàn, Check Discord xem các mod còn hoạt động không bằng cách hỏi các câu đơn giản.
Okay, như vậy là bằng một vài thao tác nhỏ, mình đã hướng dẫn anh em biết được, dự án đó liệu có còn hoạt động hay không. Đối với mình, một người không thuần về IT và công nghệ, thì tiêu chí đơn giản của mình là có update thì tức là có người đang làm việc và còn hoạt động, ít nhất là như vậy. Mặc dù mình không đọc được và không hiểu nhiều về code trên github của dự án update nhưng với tiêu chí phân tích cơ bản thì dự án có nhiều update và code được đẩy lên liên tục sẽ khiến cho mình có cảm giác yên tâm hơn với những dự án đã 3-6 tháng không cập nhật gì trên nền tảng này. Lúc đó chỉ có 2 trường hợp, một là dự án quá đỉnh, ko cần update gì nữa, hai là dev bỏ dự án không làm việc nữa rồi
😃

Đối với một số dự án không để public code mà để private code (chỉ team dev dự án họ xem được) thì anh em chỉ có thể check bằng phương pháp số 4 (website, telegram, twitter, discord…) và nếu thấy không ổn thì đặt cảnh báo warning nhé.
Okay, anh em nào thấy hơi rườm rà thì xem ảnh để dễ hiểu hơn nha. Giai đoạn này đang là giai đoạn thanh lọc và những dự án có tiềm lực yếu vì nhiều lý do sẽ rất khó trụ lại nổi qua downtrend tàn khốc này hoặc trụ lại với tâm thế chia hàng trăm lần là chuyện không hề hiếm. Chúc ae thành công trong việc research và vững tin vào dự án của mình đang hold nhé.

hữu ích, sẽ lưu ý khi tìm hiểu coin :D

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
418,662
170,758
Latest member
quyenthuc656511
Back
Top Bottom